ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เห็นด้วยเรื่องในกระทู้ล่าสุด ของ safty on board ครับ  (อ่าน 9011 ครั้ง)

ออฟไลน์ tigger

• Newbie
  • *
ก่อนอื่นผมคงต้องแสดงความเสียใจ กับผู้ที่ได้รับอุบัติเหตุในครั้งนี้ด้วย
และขอให้ทั้งผู้ที่ได้รับบาดเจ็บ หรือเสียความรู้สึก รวมทั้ง รถที่ได้รับความเสียหาย
กลับมาเป็นปกติในเร็ววัน

แต่มีอยู่สิ่งหนึ่งที่ผมไม่เห็นด้วยคือ การ ลงหมายเลขทะเีบียนรถ ของผู้ถูกกว่าหา
เรื่องนี้ ผมคิดว่า ข้อความแบบนี้ จะรู้สึกปรกติ ถ้ามันอยู่ใน กระทู้ในบอร์ดทั่วไป
แต่บทความนี้ ได้ขึ้นไปอยู่หน้า 1 ของทาง web เอง และอยู่ในหัวข้อเชิงวิชาการด้วย
ผมรู้สึกว่า มันไม่เหมาะสมครับ

ผมเองไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ จึงไม่ทราบว่า เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ใครผิดหรือถูก
แต่ถ้าเรา คิดว่า ฝ่ายนั้นผิด จะกล่าวหาเค้า ก็ไม่มีใครว่าครับ
แต่ไม่ควรเขียนข้อความลักษณะที่ระบุผู้ถูกกล่าวหาอย่างชัดเจน เอาไว้ในบทความเชิงวิชาการแบบนี้

ข้อความแบบนี้ มันควรอยุ่ในกระทู้พูดคุย ทั่วๆไปครับ

แล้วการลงรายละเอียดของผู้ถูกกล่าวหาอย่างชัดเจนแบบนี้ ต้องมีหลักฐานนะครับ
ไม่เช่นนั้น ทาง web เอง อาจโดนข้อหาหมิ่นประมาทได้

ผมกังวลใจ ว่า ทาง เจ้าของ web เอง เริ่มใช้ ความรู้สึกส่วนตัว "ที่มากเกินไป"
ในการตัดสินใจ  นำบทความนี้ ออกมาเผยแพร่ครับ

ไม่อย่างงั้น ผมอยากให้เสนอเป็นข่าวไปเลยครับ แต่จะต้องระบุฝ่ายที่เสียหายที่ชัดเจนด้วยครับ ไม่ต้องเซ็นเซอร์ทะเบียน
แล้วเสนอในลักษณะที่เป็นกลาง ไม่ต้องระบุว่า ใครผิดหรือถูก

ฝากไว้พิจารณาด้วยครับ

ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ไม่เห็นด้วยเรื่องในกระทู้ล่าสุด ของ safty on board ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 19:00:08 »
ยินดีรับฟังความเห็นที่แตกต่างครับ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: ไม่เห็นด้วยเรื่องในกระทู้ล่าสุด ของ safty on board ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 17:59:17 »
เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ ความรู้สึกเหมือนใช้ศาลเตี้ยตัดสินครับ มีสื่อก็ลง งี้ใครทำไม่ถูกใจก็ลงได้สิครับ ขอบคุณที่รับฟังครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0