ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าน้ำมันดีเซลขึ้นอีกลิตรละ10บาทหลังปีใหม่นี้???  (อ่าน 12835 ครั้ง)

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
ถ้าดีเซลขึ้นเป็นลิตรละ 40 บาท พี่ๆเพื่อนๆสมาชิกHLM คิดว่าจะเกิดอะไรขึ้นบ้างครับ

สำหรับผมคิดว่าคงจะแทบไม่อยากขับกระบะเกิน 90 กม./ชม. แน่ๆเลยครับถ้าไม่รีบ

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
ถ้าจะขึ้นเป็น ลิตรละ 40 บาท จริง ๆ ผมโอเคนะ ถึงจะทำให้ต้นทุนค่าขนส่ง ของบริษัทฯผมขึ้นตามไปด้วย และน่าจะทำให้ดำเนินธุรกิจได้ยากขึ้นด้วย
แต่ มันก็จะเป็นการสะท้อนต้นทุนจริง ๆ ไม่บิดเบือนราคาตลาด และน่าจะทำให้เกิดการตระหนักและประหยัดกันมากขึ้นด้วย (นึกถึงรถกะบะดันราง ควันดำปี๋ ที่
เผาน้ำมันเล่น ดูสิครับ)

อีกอย่างนึงคือ ทุกวันนี้ ราคาดีเซล (แกส LPG ด้วย) ก็ถูกอุ้มจากคนที่ใช้ เบนซิน และโซฮอลล์ อยู่ไม่น้อย ถ้าทำให้ราคามันสะท้อนต้นทุนจริงได้ ผมว่าก็น่าจะโอเคครับ

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
Lpg ก็เคสเดียวกับดีเซลน่าจะขายราคาจริง ไม่งั้นประเทศยิ่งขาดทุนไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ขึ้นให้เท่ากัน โดยไม่ต้องอุ้มจะ ก็จะทำให้คนหันมาประหยัดกันมากขึ้น
ราคาข้าวของอย่างอื่นคงพุ่งตาม
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Biteonehand

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่อุ้มดีเซล ก็ขอให้ลดราคาเบนซินนะ  ;)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าขึ้น 10 บาท ไปสัก 6 - 7เดือน

คนคงขายรถกระบะเครื่องcc สูง เยอะเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ johnlee

ถ้าราคาแท้จริง ไม่ช่วยจ่ายทุกเชื้อเพลิง

ผมว่า อี85 ไม่มีคนเติมหรอกครับ จริงมะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

เข้ามาขอฟังความคิดเห็นเพื่อนๆนะครับ

เรื่องน้ำมันผมไม่อยากออกความคิดเห็น
ไม่ชอบราคา หรือรูปแบบราคาที่เป็นอยู่นี้ครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Entropy

เอากันแฟร์ๆดีที่สุด สู้กันด้วยความจริง

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ผมกลัวเรื่องค่าครองชีพมากกว่า

ถ้าไม่นับปัญหาจุดนี้ผมว่าควร ที่จะไม่ต้องพยุงครับปรับขึ้นมาให้เท่ากันเลย

เดี๋ยวนี้เราเห็นการใช้งานรถผิดประเภทกันมากเพราะประโยชน์ตรงนี้ด้วย

ออฟไลน์ Ws pattaya

Re: ถ้าน้ำมันดีเซลขึ้นอีกลิตรละ10บาทหลังปีใหม่นี้???
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 15:52:35 »
ไปถามเจ้เกลียวก่อนดีไหม ครับ ฮิฮิฮิ

ออฟไลน์ Tyde

Re: ถ้าน้ำมันดีเซลขึ้นอีกลิตรละ10บาทหลังปีใหม่นี้???
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 15:54:13 »
ข่าวส่วนใหญ่ที่ผมได้ยินมาว่า ปี58 AEC ลอยแน่ๆครับ  เพราะมองไม่เห็นเลยว่าจะไปทางไหนได้นอกจากปล่อยลอย

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 15:57:44 »
 ผมสนับสนุนครับ
  กรณีดีเซล
 30 บ/ล ถ้าวิ่งได้ 10 กม./ล
     ตก กม.ละ 3 บาท
 40 บ/ล ถ้าอยาก กม.ละ 3 บาทเท่าเดิม
     ก็ต้องทำให้ประหยัดขึ้นเป็น 13 กม./ล
  ผู้ผลิตจะทำรถรุ่นใหม่ออกมาได้ดีแค่ไหน ?

แต่อยากให้อุ้ม E85 ต่อไป ก็ในเมื่อออกกฎหมายว่าสนับสนุนพลังงานทางเลือก ลดภาษีได้อีก 2% ก็เห็นสมควรให้ช่วยสนับสนุนเกษตรกรต่อไป
  ปัจจุบัน กบง.ช่วย E85 อยู่ลิตรละ 10.90 บาท ถ้าเลิกอุ้ม แล้วจะมีใครเติม

แต่ก็ต้องเห็นใจธุรกิจบางกลุ่มด้วย ควรมีมาตรการณ์ออกมาช่วยเหลือด้วย อาจจะมีระยะเวลาให้ปรับตัวก็ได้

มันเป็นช่วงจังหวะของการสิ้นสุดระยะการช่วยอุ้มน้ำมันดีเซลพอดีกับช่วงนี้ที่รัฐบาลรักษาการไม่มีอำนาจตัดสินใจข้อนี้ แต่เชื่อเถอะ ไม่นานหรอก มีรัฐบาลใหม่เข้ามาก็คงหาวิธีทำให้ถูกลงแน่นอนและอาจจะใช้การปรับค่อยเป็นค่อยไปมากกว่า

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 16:05:41 »
ไม่อยากคิดถึงค่าครองชีพครับ ถ้ามันขึ้นไปลิตรละ 40 !!!
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 16:15:30 »
ถ้าผมเป็นรัฐบาลจะขอปิดประเทศสัก 5 ปี กลั่นน้ำมันเอง ใช้เอง (ปกติก็ทำอยู่แล้ว)
เศรษฐกิจบ้านเราก็ทำเองใช้เอง ไม่มีอะไรที่บ้านเราทำไม่ได้ ทุกวันนี้ก็ OEM ให้ชาวบ้านเค้าอยู่แล้ว
ลองดูซิ ประเทศมหาอำนาจได้ดิ้นพล่านแน่ๆ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 16:18:05 »
ข้าวแกงจานละ 100 แน่ๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 16:24:59 »
-รถดีเซลจะขายไม่ค่อยออก ทั้งเก๋ง กระบะ suv ค่ายรถจะค่อยๆยกเลิกทำตลาดเครื่องดีเซล
-กระบะเบนซินคนจะซื้อไปติดแก๊สเยอะมาก
-คนขายอุปกรณ์แก๊สและร้านติดจะขายดีขึ้นอาจถึงเท่าตัว ปั๊มแก๊สและร้านแก๊สจะเปิดเพิ่มขึ้นมากมาย
-สินค้าอุปโภคบริโภค ค่ารถโดยสารจะขึ้นราคาอย่างต่ำ10-15%
-รถจะติดน้อยลงหลังขึ้นราคาใน2-3อาทิตย์

ส่วนตัวมองว่าราคาเบนซิน LPG ngvจะไม่ลดลงในระยะยาว แต่อาจมีลงในระยะสั้นไม่เกินเดือน แต่ผลกระทบที่ตามมาจะเยอะและเป็นวงกว้างมาก
คนส่วนใหญ่จะไม่ได้ประโยชน์ แต่กลุ่มพวกที่ทำธุรกิจLPG ngvจะได้ประโยชน์มากมาย ซึ่งน่าจะสังเกตุได้จากโฆษณาที่จะเพิ่มขึ้นจนเห็นได้ชัด

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 16:28:42 »
เตรียมตัวรับกับ ของแพงทั้งแผ่นดิน ภาค 2 ได้เลยครับ
ถ้าจะสะท้อน ราคาที่แท้จริง ผมว่าต้องลดราคาน้ำมันทุกประเภท มากกว่าที่จะขึ้นราคาครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 16:31:03 »
ให้ราคาสมจริงที่สุดจะดี ไม่ใช่เกินหน้าเกินตาชาวบ้านระดับโลกครับ

ออฟไลน์ tae_polestar

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 16:39:55 »
เปนไปตามกลไกตลาดดีครับ ถึงแม้จะกระทบในวงกว้างบ้าง รวมถึงตัวผมด้วย
แต่ก็จะแยกเลยว่า ผุ้บริโภคควรใช้รถมั้ย ควรประหยัดมั้ย
แถมรถประจำตำแหน่ง พวก Merc, BMW  ดีเซลที่ขรก. ระดับสูงใช้จาได้ไม่มั่วอย่างที่เป็นอยู่ ^_^

แบบที่เป็นอยู่ผมว่า พอพยุงราคาช่วยไปนานๆ ทุกคนเกิดความเคยชิน ไม่ประหยัด
สุดท้าย พอจะเปลี่ยนแปลงสะท้อนราคาจริง อะไรมันก็ยาก เพราะมันกลายเป็นความเคยชินไปแล้ว แล้วก็มาประท้วง จริงมะ 555

ถ้ามองไกลๆ มองนานๆ ทางเลือก คือทางรอด ของประเทศ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2013, 16:46:46 โดย tae_polestar »
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 16:42:45 »
ดีครับ  รัฐงดเก็บภาษีดีเซลมาหลายปีแล้ว ภาคขนส่ง และ รถโดยสาร ปัจจุบันส่วนใหญ่ก็ใช้ CNG กันแล้ว

แต่ผมว่าเบนซินก็ไม่ลดหรอก    

คืออยากให้รัฐได้เงินเพิ่มตรงนี้ และเอาเงินไปใช้ทำอย่างอื่นๆ มั่ง เช่น การไปสร้างระบบราง

แต่ข่าวก็เกินไปนะ เพราะเพดานสูงสุดมัน 10 บาท จริง  แต่ที่ให้จัดเก็บนะ 5.xx บาท นะครับ  ราคาปรับไปก็ประมาณ 35 บาท

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 16:44:59 »
ขึ้นไปเถอะครับ เดือดร้อนกันพักหนึ่ง พอปรับตัวกันได้ทีนี้ก็สบายใจกันทุกฝ่าย ความเป็นจริงก็จะปรากฏ
อยู่กันตามความเป็นจริง

เรื่องค่าโดยสารรถ ผมว่าเดี๋ยวนี้กลับบ้าน ตจว ทีหนึ่ง
ครอบครัวใหญ่อย่างผม ขับรถกลับเองคุ้มค่ากว่า
ทั้งเรื่องเวลา และ เรื่องค่าโดยสาร
แพงโคตะระ เลยครับ บริการห่วยอีกต่างหาก
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 16:50:29 »
1.คนคิดว่าราคาแท้จริงคือแพง ก็พูดไป
2.อีกฝ่ายคิดว่าราคาแท้จริงต้องถูก ก็พูดไป
กระทู้นี้แสดงให้เห็นความขัดแย้งอย่างชัดเจน มันมีสองกลุ่มความคิดที่แตกต่างกันสุดขั้ว

แต่ผมเลือกข้างขอ ข้อสอง โดยขอคนตัดสินหรือกรรมการคือศาลอย่างเดียว ไม่เอาข้อมูลจากเวปต้องห้าม หรือลิ่วล้อนะครับ

ออฟไลน์ -nu-

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 16:51:19 »
ถ้าผมเป็นรัฐบาลจะขอปิดประเทศสัก 5 ปี กลั่นน้ำมันเอง ใช้เอง (ปกติก็ทำอยู่แล้ว)
เศรษฐกิจบ้านเราก็ทำเองใช้เอง ไม่มีอะไรที่บ้านเราทำไม่ได้ ทุกวันนี้ก็ OEM ให้ชาวบ้านเค้าอยู่แล้ว
ลองดูซิ ประเทศมหาอำนาจได้ดิ้นพล่านแน่ๆ

เราต้องนำเข้าน้ำมันดิบมาเพื่อกลั่นนะครับ

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 17:04:16 »
เหมือนตอนก่อนที่ดีเซลล์แพงๆ (ประมาณ 40 บาท) ก็ขึ้นค่าขนส่งค่าครองชีพค่าข้าวค่าฯลฯกันไปแล้วรอบนึง

แต่พอมีการลดเก็บภาษีพวกค่าอะไรต่างๆมันไม่ได้ลงมาด้วย... นั้บตั้งแต่นั้นเป็นต้นมานะฮะ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 17:08:50 »
1.คนคิดว่าราคาแท้จริงคือแพง ก็พูดไป
2.อีกฝ่ายคิดว่าราคาแท้จริงต้องถูก ก็พูดไป
กระทู้นี้แสดงให้เห็นความขัดแย้งอย่างชัดเจน มันมีสองกลุ่มความคิดที่แตกต่างกันสุดขั้ว

แต่ผมเลือกข้างขอ ข้อสอง โดยขอคนตัดสินหรือกรรมการคือศาลอย่างเดียว ไม่เอาข้อมูลจากเวปต้องห้าม หรือลิ่วล้อนะครับ

ผมว่าคุณน่าจะเพลาๆการตอบที่จะดึงไปเรื่องที่มันจะยาวดีกว่าไหมครับ
ตั้งแต่กระทู้เรื่องน้ำมันในรอบที่แล้วละ
ผมไม่ใช่แอดมิน แต่ก็อยากขอให้เพลาๆลงหน่อยเถอะครับ
ในสิ่งที่คุณพยายามสื่อมานั้น ผมเชื่อว่าหลายคนน่าจะรู้สึกไม่ค่อยสบายใจ
และคิดว่า ถ้ายาวๆไป ดราม่าแน่นอน ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขอโทษล่วงหน้าละกัน

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 17:14:08 »
ผมว่ามีผลกระทบแน่ๆคือ ข้าวของแพงขึ้น เดือดร้อนในวงกว้างเลยครับ

น้ำมันดีเซล จะเรียกว่าอุ้มก็ไม่ถูกเท่าไหร่

เพราะจริงๆแล้วดีเซลก็ถูกเก็บภาษีเหมือนน้ำมันอื่น แต่เก็บน้อยลงกว่าชาวบ้านเค้า ราคาเลยอยู่ระดับนี้ตลอด (เก็บเข้ากองทุนน้ำมันขยับขึ้นลง ทำให้ราคาคงที่ตลอด)

แต่ที่รัฐชดเชยให้เต็มๆคือ E20  E85  และก๊าซ (เอาเงินจากกองทุนน้ำมันมาชดเชย)

โดยเฉพาะก๊าซ ราคาต่ำกว่าต้นทุนหลายบาทเลยครับ (กิจกรรมที่ใช้ก๊าสมากที่สุดคือโรงงานอุตสาหกรรม)

ผมว่าถ้าจะลอยตัวอย่างแรกเลยคือก๊าซ (ซึ่งตอนนี้รัฐก็ทำอยู่) แต่ก๊าซหุงต้มก็ได้รับผลกระทบไปด้วย เดือดร้อนคนหาเช้ากินค่ำอีก

สรุปคือพลังงานต้องบริหารและจัดการดีๆครับ มันมีผลกระทบในวงกว้าง

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 17:22:19 »
คงต้องรอเรื่องรัฐบาล ชัดเจนก่อนมั้งครับ  ถ้าขึ้น น่าจะค่อยๆขึ้นมากกว่า ต้องทยอยปรับตัวกันไป

ราคาน้ำมันตอนนี้ ถ้าเปิด AEC บ้านเราคงจะขายน้ำมันแพงที่สุด  ใครขับผ่านบ้านเรา เติมน้ำมัน  เงินเข้ารัฐ บาน   แต่ไม่จะคุ้มหรือเปล่า เพราะประชาชน ค่าครองชีพดีดอีกแล้ว

ก็เห็นมีแต่คนอคติที่บอกข้อ 2 นะครับ ไม่เห็นจะมีใครหาข้อมูลมาแย้งได้จริงๆซักคน  ข้อมูลที่เจอจริงๆก็มีแต่ ประเทศไทย ก๊าซเยอะ  แต่ไม่เจอข้อมูลไหน น้ำมันเยอะ ซักที (มีแต่ เอามารวมกันแล้วบอกเยอะ)  

ผมว่าถ้าข้อสองมันถูก ประเทศเรานี่มันยิ่งกว่ามหาอำนาจแล้วล่ะ   น้ำมันเยอะขนาดนั้น การเมืองก็ขนาดนี้ กลับไม่โดนแทรกแซง เหมือนประเทศอื่นๆที่น้ำมันเยอะ หึหึ

แถมมีแต่คนนอกวงการทั้งนั้นเลย ที่บอกว่าไทยน้ำมันเยอะ  ข้อนี้ไม่รู้จะฮายังไงแล้วจริงๆครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2013, 17:33:28 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 17:22:58 »
ขอร่วมแสดงความเห็นในส่วนของน้ำมัน
ถ้าขึ้นมาจริง ผมคิดว่าผมคงต้องหันมาใช้น้ำมันไบโอดีเซล 100% แทนละครับ
มีสมาชิคเว็บบีที50 รุ่นแรกๆท่านนึง(สมัยผมยังอยู่ที่นั่น)ใช้น้ำมันไบโอดีเซล เห็นว่าที่บ้านทำสวนปลามด้วยละมั้ง
เค้าใช้กับรถ กระบะมาสด้ารุ่นที่แล้ว บีที50 ใช้ตั้งแต่ป้ายแดงเห็นว่ารถยังปกติดี
ถ้าขึ้นจริงคงต้องไปตามหาตัวเค้า เพือขอข้อมูลเกี่ยวกับไบโอดีเซลครับ
ไม่มั่นใจนะครับ ย้ำว่าไม่มั่นใจว่า ต้นทุนอยู่ที่ลิตรละ 34บาทรึเปล่าไม่ชัวร์
ถ้าถึงจริงผมก็คงต้องหาทางออก อิอิ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 17:34:37 »
อ่าวไทยน้ำมันน้อยนะ

กำแพงเพชร น้ำมันเยอะกว่าแยะเลย  ;D