ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการหาซื้ออะไหล่ Fortuner ครับ  (อ่าน 9342 ครั้ง)

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
ด้วยรถที่บ้าน Toyota Fortuner มีอาการดังนี้ครับ รถวิ่งมาประมาณ 2แสนกว่ากิโลเมตร และมีอาการคือ เวลาขับด้วยความเร็วสูง 140 km/h แล้ว รถมีอาการพุ่งแรงไปข้างหน้าเอง + มีเสียงเครื่องยนต์เขก แต๊กๆๆๆๆๆ  เหมือนควบคุมคันเร่งไม่ได้ ต้องรีบปล่อยคันเร่ง และ เหยียบเบรก เพื่อชะลอความเร็ว

ไปเข้าศูนย์ และ ให้เช็คคอมฯดูแล้วคือ step motor ที่ควบคุมเทอร์โบเสีย ราคา 54,xxx บาท + ต้องเปลี่ยนหัวฉีดใหม่ 4 หัวๆละ 11,xxx บาท รวมกันแล้ว ประมาณแสนนึง

จึงอยากเรียนสอบถามผู้ใช้รถรุ่นนี้ว่าเคยมีอาการอย่างนี้หรือไม่ และหากต้องการหาอะไหล่เทียบ หรือ มือสอง สามารถหาได้จากที่ไหน และอู่ไหนแนะนำบ้างครับ

รถใช้มานานและ เยอะมากแล้ว หรือว่า จะขายทิ้ง และ ไปซื้อยี่ห้ออื่นแทนดีครับ แต่ส่วนตัวก็ยังอยากใช้ Fortuner รุ่นต่อไปอยู่ เพราะใช้ดี ทน คุ้มจิงๆ ไม่รู้ว่าจะมาประมาณปีไหน ช่วงไหนครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการหาซื้ออะไหล่ Fortuner ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 23:03:10 »

จะซ่อมหรือ จะขาย  มันอยู่ที่ตัวเอง ว่าอยากได้รถใหม่หรือ เปล่า

ถ้าอยากได้ก็ซื้อใหม่ ถ้าไม่อยากได้ก็ซ่อม

ร้านอะไหล่แถว วรจักร อะไหล่แท้ถูกกว่า 0

Re: สอบถามเรื่องการหาซื้ออะไหล่ Fortuner ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 23:46:12 »
ขอบคุณครับ จะลองเช็คดูครับ ส่วนอู่ มีที่ไหนแนะนำไหมครับ โซน นนทบุรี หรือ วงแหวนรอบนอกตะวันตก ครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 07:55:08 »
ด้วยรถที่บ้าน Toyota Fortuner มีอาการดังนี้ครับ รถวิ่งมาประมาณ 2แสนกว่ากิโลเมตร และมีอาการคือ เวลาขับด้วยความเร็วสูง 140 km/h แล้ว รถมีอาการพุ่งแรงไปข้างหน้าเอง + มีเสียงเครื่องยนต์เขก แต๊กๆๆๆๆๆ  เหมือนควบคุมคันเร่งไม่ได้ ต้องรีบปล่อยคันเร่ง และ เหยียบเบรก เพื่อชะลอความเร็ว

ไปเข้าศูนย์ และ ให้เช็คคอมฯดูแล้วคือ step motor ที่ควบคุมเทอร์โบเสีย ราคา 54,xxx บาท + ต้องเปลี่ยนหัวฉีดใหม่ 4 หัวๆละ 11,xxx บาท รวมกันแล้ว ประมาณแสนนึง

จึงอยากเรียนสอบถามผู้ใช้รถรุ่นนี้ว่าเคยมีอาการอย่างนี้หรือไม่ และหากต้องการหาอะไหล่เทียบ หรือ มือสอง สามารถหาได้จากที่ไหน และอู่ไหนแนะนำบ้างครับ

รถใช้มานานและ เยอะมากแล้ว หรือว่า จะขายทิ้ง และ ไปซื้อยี่ห้ออื่นแทนดีครับ แต่ส่วนตัวก็ยังอยากใช้ Fortuner รุ่นต่อไปอยู่ เพราะใช้ดี ทน คุ้มจิงๆ ไม่รู้ว่าจะมาประมาณปีไหน ช่วงไหนครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ลองซ่อมอู่ดีๆ ข้างนอก ไม่น่าจะแพงขนาดนี้ นะครับ   
ว่าแต่ รุ่นนี้เป็นรุ่นไหนครับ ปีไหน   ลองเข้าไปถามในคลัปฟอร์จูนเนอร์ดูครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 08:40:55 »
ขอบคุณคับ รถผม Fortuner เครื่อง 3000 ดีเซล รุ่นปีแรก เลยคับ คับผมจะลองไปหาใน Fortuner คลับดูครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 09:00:36 »
ขอบคุณคับ รถผม Fortuner เครื่อง 3000 ดีเซล รุ่นปีแรก เลยคับ คับผมจะลองไปหาใน Fortuner คลับดูครับ

เอาไปถามให้แล้วครับ  ติดตามได้กระทู้นี้เลย

http://www.fortuner-club.com/index.php?topic=75499.msg1912597#msg1912597

รถผมตอนนี้ 180,000 กิโลเมตร   ถึงสองแสนก็กลัวเหมือนกัน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 11:55:28 »
 :) :) :)

ขอบคุณมากครับ

Appreciate..

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 12:01:25 »
รถพี่ผมทำที่ บางใหญ่ออโต้เซอร์วิส กับสยามดีเซลครับ

เคยเจอเทอร์โบเสีย เหยีบไม่ออก เลยขึ้นเอาของ F 55 กับ Inter ใหม่ใส่ แล้วดันราง รวมล้างอะไรอีก ราคายังไม่ถึงที่บอกมาเลยครับ

ตอนนี้วิ่งกระจาย แค่ปรับ step 1 ลืมเทอรโบเก่าเไปเลยครับ Fortunner เป็นรถที่ดี แต่ต้องทำครับ ถึงจะแจ่มครับ

มาชี้เป้าให้แค่นี้แหละ รถเก่าแล้วอย่าเข้า 0 เลยเปลืองครับ  ;D จะปลี่ยนจะซ่อมผมว่าข้างนอกจะถูกกว่าเป็นครึ่งเลยนะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 12:36:57 »
รถพี่ผมทำที่ บางใหญ่ออโต้เซอร์วิส กับสยามดีเซลครับ

เคยเจอเทอร์โบเสีย เหยีบไม่ออก เลยขึ้นเอาของ F 55 กับ Inter ใหม่ใส่ แล้วดันราง รวมล้างอะไรอีก ราคายังไม่ถึงที่บอกมาเลยครับ

ตอนนี้วิ่งกระจาย แค่ปรับ step 1 ลืมเทอรโบเก่าเไปเลยครับ Fortunner เป็นรถที่ดี แต่ต้องทำครับ ถึงจะแจ่มครับ

มาชี้เป้าให้แค่นี้แหละ รถเก่าแล้วอย่าเข้า 0 เลยเปลืองครับ  ;D จะปลี่ยนจะซ่อมผมว่าข้างนอกจะถูกกว่าเป็นครึ่งเลยนะครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ทั้ง 2 อู่ที่แนะนำมา จะลองไปดูครับ

:) :) :)