ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดยังไงกับรถยนต์แบรนด์ "Skoda"  (อ่าน 26741 ครั้ง)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
คุณคิดยังไงกับรถยนต์แบรนด์ "Skoda"
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 19:22:21 »
คำถามที่สงสัยนะครับ

1. แบรนด์นี้เป็นรถยนต์ของประเทศอะไรครับ ฐานการผลิตมีที่ไหนบ้าง?
2. คุณมองรถยนต์ "Skoda" แบบไหน? ประมาณไหน?
3. คุณคิดว่า "Skoda" อยู่ในรถยนต์ระดับไหน เทียบได้กับรถยนต์แบรนด์ไหนบ้างครับ
4. ถ้าการใช้งานจริง "ค่าบำรุงรักษา" ประมาณไหนครับ
5. "Skoda Superb 1.9 TDI-PD / 122 KW รุ่นนี้เป็นไงบ้างครับ คุณจิมมีและทุกท่านเคยลองมั้ยครับ?

ถามเกี่ยวกับระบบกันสะเทือน หน้าแบบปีกนก พร้อมทอร์ชั่นบาร์ หลัง : แบบคานหลัง พร้อมทอร์ชั่นบาร์
มันเป็นแบบไหนครับ ลักษณะและความรู้สึกประมาณไหนครับ?

อาจจะถามเยอะไปหน่อยนะครับ แต่ผมรู้สึกชอบและสนใจรถยนต์แบรนด์นี้ขึ้นมา
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ.   :) ;) :D ;D

ออนไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
Re: คุณคิดยังไงกับรถยนต์แบรนด์ "Skoda"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 19:41:37 »
1. น่าจะ เป็นของ สาธารณะรัฐเชค อะครับ ตอนนี้ก็อยู่ในเครือพวก volk audi
2. คิดว่า skoda เป็นรถแปลกสำหรับประเทศไทยครับ เพราะมันมีน้อย และขายโดยยนตรกิจ ฉะนั้น ราคาซ่อมคงสูง
    หากซ่อมที่ศูนย์นะ แต่ถ้าหาอู่ที่ไว้ใจได้ก็ดีเลยครับ
3. Brand เทียบเคียงก็พวก volk seat audi kia อะครับ สำหรับผมนะ (ขายโดย....ทั้งนั้น)
4. เรื่องค่าบำรุงรักษาผมไม่รู้หรอกครับ ลองหาข้อมูล ในเว็บคลับของ audi หรือ volk น่าจะมีอยู่ครับ โดยเฉพาะเรื่องอู่นอก
    เพราะถ้าพึ่งพาศูนย์อย่างเดียวคงไม่ไหวแน่ ๆ จับเปลี่ยนอย่างเดียวชัวร์
5. ผมเพิ่งเคยได้ยินรุ่น superb เนี่ยแหละครับ เท่าที่เคยเห็นขายมาก็เจอรุ่น fabia combi, octavia, octavia combi อะครับ
    combi ก็เป็นแบบ van อะครับ แต่ผมเคยชอบ fabia มาก ๆ ครับ เพราะเครื่องดีเซลของมันท่าทางน่าใช้มาก

ช่วงล่างแบบนี้ถูกใช้ในพวก volk ด้วยอะครับ เช่น volk passat B5 อะครับ เท่าที่เคยขับ และนั่งมา ตัวรถก็นิ่งดีครับ แต่แข็งไปนิด
ไม่นิ่มย้วยดีครับ ที่ความเร็วสูง ๆ ก็มั่นคงดีครับ ไม่โคลงเคลงด้วย
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: คุณคิดยังไงกับรถยนต์แบรนด์ "Skoda"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 19:55:42 »

1. แบรนด์นี้เป็นรถยนต์ของประเทศอะไรครับ ฐานการผลิตมีที่ไหนบ้าง?
2. คุณมองรถยนต์ "Skoda" แบบไหน? ประมาณไหน?
3. คุณคิดว่า "Skoda" อยู่ในรถยนต์ระดับไหน เทียบได้กับรถยนต์แบรนด์ไหนบ้างครับ
4. ถ้าการใช้งานจริง "ค่าบำรุงรักษา" ประมาณไหนครับ
5. "Skoda Superb 1.9 TDI-PD / 122 KW รุ่นนี้เป็นไงบ้างครับ คุณจิมมีและทุกท่านเคยลองมั้ยครับ?

ถามเกี่ยวกับระบบกันสะเทือน หน้าแบบปีกนก พร้อมทอร์ชั่นบาร์ หลัง : แบบคานหลัง พร้อมทอร์ชั่นบาร์
มันเป็นแบบไหนครับ ลักษณะและความรู้สึกประมาณไหนครับ?

อาจจะถามเยอะไปหน่อยนะครับ แต่ผมรู้สึกชอบและสนใจรถยนต์แบรนด์นี้ขึ้นมา
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ.   :) ;) :D ;D

ทอร์ชันบาร์ ก็คือ ระบบกันสะเทือนแบบคานบิดนั่นแหละครับ
ลองมุดลงไปดูที่พื้นรถ ของ พวก B-Segment ทั้งหลาย
พวก Jazz Yaris Vios City Mazda2 นั่นละครับ จะเห็นหน้าตาของมัน

แต่ที่ว่า ด้านหน้า มาพร้อมทอร์ชันบาร์ นี่ เขาเขียนผิดหรือเปล่าหว๋า?

ผมไม่เคยลอง Skoda รุ่นอื่นใด นอกจาก Octavia เท่านั้น
และ Octavia 1.9 TDI แวกอน คันนั้น ทำให้ผมเริ่มรู้ว่า เครื่องดีเซล เทอร์โบของยุโรปนั้น
มันเจ๋งกว่าที่เราคิดกันเยอะมาก เป็นรถคันแรกที่ปลดปล่อยผม ออกจากทัศนคติเดิมๆ
เกี่ยวกับรถดีเซลไปเลย

ถ้าสนใจสโกดา
ลองดูที่นี่ครับ

www.skoda-auto.com

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 20:07:02 »
คุณจิมมี่ครับ แล้วเรื่องแบรนด์ล่ะครับ ,คุณจิมมี่และคนส่วนมากมองแบรนด์นี้กันแบบไหนครับ
มองเหมือนมอง AUDI,BMW,MERCEDES-BENZ,VOLKSWAGEN,VOLVO, หรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 20:29:10 »
เห็นพริตตี้บอกว่าสมรรถนะเครื่องยนต์เท่ากับยาริสเองครับ

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 21:03:07 »
ผมว่ารถแบรนด์นี้มันก็ดูแปลกตาดีนะคับ ขับในไทยก็เท่ดีไม่เกร่อ

ผมมองว่ามันน่าจะประมาณ Peugeot, Seat, Opel, Renault, Lancia
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 21:11:06 »
เอาแบบสั้นๆเลยนะครับ

สวย น่าใช้ แต่เซลล์หยิ่งมากกกกกกกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 21:31:35 »
Octavia เคยเช่าขับที่อังกฤษเป็นเวลา 5วัน ขอบอกเลยว่า สุดๆ รุ่นนี้เป็นรุ่นสุดโปรดเวลาจะเช่ารถเลยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 21:53:36 »
เพื่อน ผม พ่อมันมี octavia อยู่คันนึงครับ กำลังคุยๆให้มันขอพ่อมาลองขับหน่อย เริ่มหลงใหลนิดๆดหมือนกัน ครับ
อิอิอิ.....
โดยเฉพาะหลังจากได้นั่งคันนี้
http://www.thaipr.net/nc/readnews.aspx?newsid=DB7921468892A9EBDDFBD6B5E6C82E9A&query=c2tvZGE=

ปล.รู้สึกว่า motor expo มันเป็นงานโชว์รถของ ยนตร...... ยังไงไม่รู้ ครับ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 22:06:58 »
ถ้าเป็น Superb ใหม่ล่ะก็ผมชอบมากเลย
ชอบลูกเล่นฝากระโปรงท้ายที่เปิดได้ 2 แบบ เห็นแล้วอยากจะตะโกนว่า "Superb!!" จริงๆ

2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ BMTA

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 22:10:50 »
 สำหรับผมเป็นเเบรด์รถยนต์ที่ผมชอบมากที่สุด  ทุกคนคงมีเเบรด์ในดวงใจเเต่สำหรับผมสโกด้าเท่านั้น

ถึงเเม้จะไม่มีโอกาสได้ลองขับเเค่ได้เห็นเป็นครั้งเเรกก็ประทับใจเเล้ว

มันทำให้ผมเริ่มสนใจรถยนต์ทันที่โดยเริ่มจาก การที่เห็นรถเก๋ง หน้าตามีเอกลักษณ์ สีเลือดหมูครั้งเเรก

ทำให้ผมต้องรู้ให้ได้ว่ามันคือรถอะไร เเละผมก็เริ่มสนใจรถตั้งเเต่นั้นเป็นต้นมา

ผมว่าสโกด้า เป็นรถที่มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองมากๆ เเต่พอมาอยู่กับ โฟล์ก กรุ๊ป

ผมว่าเอกลักษณ์ของมันก็เริ่มเจือจางลงเรื่อยๆเเล้ว เเต่ยังไงมันก็ยังเป็นที่หนึ่งในใจผมอยู่ดี
2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ por

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 22:35:58 »
พึ่งอ่านบทความของ Ben Whitworth ใน Car Magazine วันนี้เอง  ตามลิ้งค์เลยครับ ;D

http://www.carmagazine.co.uk/Community/Car-Magazines-Blogs/Ben-Whitworth/Why-Skoda-is-the-new-Volvo/

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 23:48:29 »
ผมเริ่มมั่นใจกับรถยนต์แบรนด์ "Skoda" มากขึ้น
และอยากได้มันมากขึ้น ชอบจริงน้ะ!

:) ;) :D ;D

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 23:53:40 »

ทอร์ชันบาร์ ก็คือ ระบบกันสะเทือนแบบคานบิดนั่นแหละครับ
ลองมุดลงไปดูที่พื้นรถ ของ พวก B-Segment ทั้งหลาย
พวก Jazz Yaris Vios City Mazda2 นั่นละครับ จะเห็นหน้าตาของมัน

แต่ที่ว่า ด้านหน้า มาพร้อมทอร์ชันบาร์ นี่ เขาเขียนผิดหรือเปล่าหว๋า?

ผมไม่เคยลอง Skoda รุ่นอื่นใด นอกจาก Octavia เท่านั้น
และ Octavia 1.9 TDI แวกอน คันนั้น ทำให้ผมเริ่มรู้ว่า เครื่องดีเซล เทอร์โบของยุโรปนั้น
มันเจ๋งกว่าที่เราคิดกันเยอะมาก เป็นรถคันแรกที่ปลดปล่อยผม ออกจากทัศนคติเดิมๆ
เกี่ยวกับรถดีเซลไปเลย

ถ้าสนใจสโกดา
ลองดูที่นี่ครับ

www.skoda-auto.com

ทอชั่นบาร์ .. กับ ทอชั่นบีม น่าจะไม่เหมือนกันนะครับ
ทอชั่นบาร์ เป็นแท่งเหล็กกลมๆ มีความเป็น สปริง (ดูได้จาก Pick up ได้แทบทุกรุ่น ยกเว้นรถ Pick up ที่ใช้ช่วงล่างหน้า Coil สปริง
ใน Pick up เช่น D-Max ตัว Rodeo และ hilander จะใช้ ทอชั่นบาร์ ในช่วงล่างหน้า แต่ ในแบบขับสอง จะใช้ Coil สปริง

ทอชั่นบาร์ ทำหน้าที่ แทน สปริงขด (Coil) พอมี ทอชั่นบาร์ ไม่ต้องใช้ คอยส์สปริง ใช้ Shock-up ดึง,รั้ง ช่วงล่างได้เลย
ขอดี .. รับแรงกระแทกได้ดีกว่า ... และ สามารถ ปรับสูง-ต่ำ ได้ โดยการหมุน

เหล็กแท่งสีดำๆ ข้างเพลาขับ 4WD นั่นคือ Torsion Bar

และรถเก๋งเองก็นำมา เช่น ในรถยนต์เปอร์โยต์ บางรุ่น (ใส่ช่วงหลังเลยครับ)

ส่วนอันนี้ Torsion Beam หรือ คานเหล็กบิดอิสระ ..
ทำหน้าให้ช่วงล่าง ซ้าย-ขวา อยู่ในระนาบเดียวกัน และ ให้ตัวได้นิดหน่อย
สังเกตุ จะให้ Coil สปริง ทำหน้าที่ เด้ง และ ใช้ Shock-up ดีง
ส่วนมากใช้ในรถ B-Secment ขับเคลื่อนล้อหน้า .. ข้อดี คือ ประหยัด

ลองดูครับ .. ความเข้าใจของผมเป็นแบบนี้  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 00:07:21 »
ขอบคุณมากครับ K.Seng ที่เข้ามาแก้ไขให้ผมครับ

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 01:23:13 »
1.สาธารณรัฐเช็ค
2.ประมาณสูงกว่ารถญี่ปุ่นในเซ็กเม้นเดียวกันนิดนึง เพราะด้วยเทคโนโลยีที่ดีกว่า ซึ่งเอามาจาก VW
3.เทียบเคียงกับ Audi ไม่ได้แน่นอนไนแง่ของตำแหน่งแบรนด์ แต่เทียบได้กับ
 Vw seat fiat.....etc.
4.สูงถ้าคุณไม่มีความรู้เรื่องรถเลย ไม่มีอู่ประจำและดีพอ และมันมีไม่กี่อู่ เท่านั้นเองครับ
5.รุ่นนี้ความกว้างขวางเท่า e class ใหม่แต่จ่ายถูกกว่าเยอะมาก autobild.de เคยรีวิวไว้
6.เครื่องดีเซลตัวนี้ ดีประหยัดอย่างที่คุณคาดไม่ถึง ไม่ต้องพุดถึงวีโก้หรือฟอร์จุนเนอรฺเลย อันนั้นกลายเบบี้ในทันที

เพื่อนผมใช้ fabia ตัวเก่าประหยัดถึง 2x กม/ลิตร มันบอกยังไงก็ไม่ขายเก็บไว้ใช้ เพราะประหยัดมาก

ดูลิ้งนี้แล้วใช้ google translate แปลตรงข้อความข้างๆรูปจะเข้าใจครับ
http://www.autobild.de/artikel/vergleich-mercedes-e-220-cdi-skoda-superb-2.0-tdi_883504.html

เค้ามีหัวข้อทดสอบว่าคุ้มมั้ยที่จ่ายแพง 15,000 ยูโรเพื่อ E Class
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2009, 02:13:44 โดย ลูกหมูบอย »

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 11:13:25 »
แต่ก่อนหลง octavia 5 ประตูหัวปักหัวปำเลยครับ สวยมากกก
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 15:23:14 »
ผมชอบสโกด้านะครับ
แต่ก่อนท่านพ่อก็จะซื้อตัว "ฝาเีบียร์" มาใช้แล้ว

แต่เจอคนขายเข้าไป
ทำให้รู้ว่า

ใช้โตโยต้าหนะ ถูกต้องแล้ว  :D

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 19:19:44 »
ผมปิ๊งกับหน้าตา Octavia ตัวใหม่มากๆ

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 22:27:56 »
ฟังชื่อแล้ว รู้สึกว่าอยู่ห่างๆ ดีกว่า

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 16:48:46 »
ชอบตัว Octovia มาก ๆ ยังเป็นตัวปัจจุบันก่อนไมเนอร์ สวยมาก ตอนผมไปเรียนที่ฟินแลนด์ 3 เดือน รุ่นนี้ก็วิ่งเยอะเหมือนกัน ดูสวยและไม่แพงดี แต่มาไทย แพงเกินไป ฝันสลายเลย
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com