ผู้เขียน หัวข้อ: Review ยาง นะแจ๊ะ Toyo Teo Plus เนื้อแท้จากแดนปลาดิบ  (อ่าน 56643 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
สุขสันต์วันปีใหม่กันนะครับ

เกริ่นก่อน เข้าเรื่อง

ตอนเปลี่ยนยางที่ชีวิตแทบระทมกับค่ายาง ที่เปลี่ยนได้เลย อย่างถูก ก็ 7000 อย่างแพง ทะลุ 15000 แม่เจ้าเรื่องเปลี่ยนยางที่แทบไม่อยากจะคุยเลย
ย้อนกลับไปเมื่อ 2 ปีที่แล้ว เปลี่ยนแม็กมา ได้ยากติดแม็กมาใช้ได้แปป เดียวเสียวสะ้ท้านไปทั่วทุกโค้ง ยางเดิมๆ แข็งก็แข็ง ดังก็ดัง ทนใช้้อยู่แปปเดียว
เปลี่ยนยางดีฟ่า ส่องหาราคา อื่มมมมมม แพงชิหาย Db v551 14000 ยางเดิมถอดล้อ 8000-9500 เอ่อ ราคาเท่ายางใหม่เลย ไม่หวายยย
สรุปรอบแรกไปจบที่ maxxis ms300  8200/4 เส้น คุยกันรู้เรื่องบ้าง ใส่มาวันแรก ยังจำได้เลยว่านิ่มเงียบ คุ้มราคาจริงๆ แต่ไม่กี่วันต่อมาเบรคล้อล็อก เออ
ตรูไม่น่าจบที่รุ่นนี้เลย เอาวะเปลี่ยนมาแล้ว ทนไปก่อน

และสุดท้ายก็ทนมาถึง 69000 โล เสียงอันไฟเราะ ตับๆๆๆๆๆๆ เบรคที่เอียด ยังกะรถซิ่ง เด้งยังกะอยู่ในผับเวลาเจอเส้นยาวๆสีขาว แต่ยังหลงเหลือความนุ่มนวลที่ยังพอสัมผัสได้กับยางไม่มี Rim guard เวลาลงสะพาน  ลาก่อน เงิน 8200 ที่จะขายได้เท่าไรไม่รู้

และแล้วก็ได้เปลี่ยน

มีตัวเลือกมากมายในสมอง เยอะไปหมด แต่พอมาดูกระปุกออมสินที่บ้าน หดหมดเลย

ฝันค้างที่จะเล่น ยาง nokian รุ่น Line ซึ่ง แ ่ ง แพงระยับ
เลยไปมอง ดีปีเดียว Efficient Grip รุ่นนี่หาอยากกว่าปั้ม E85 อีก เลิก
คิดไปคิดมา  เอาวะ V551 ก็ได้ โทรไปถามราคา ร้านที่เคยเปลี่ยน ได้ใจความสั้นๆ "15000 มีทอนน้อง"
หมดมุข เอา toyo ก็ได้วะี ดูไปดูมา DRB วุ้ย น่าสน โทรถามเลย สามร้าน ไม่เท่ากันเลย 2800 2600 2700
แต่สิ่งที่เหมือนกันคือ รอสอง-สามวัน มัดจำ 50% ด้วย ยางยังไม่เห็นให้ทิ้งเงินอีก ไม่เอาดีฟ่า
เหมือนกระปุกออมสินพร้อมกับ Google ลิขิต หาร้านได้ 1 ร้าน TOYO TeoPlus เออการันตีว่าเงียบเกาะนุ่ม เออเอาก็ได้ ขี้เกียจแล้ว

จัดไป 10000 มีทอนแน่นอนนนนนนน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

Re: Review ยาง นะแจ๊ะ Toyo Teo Plus เนื้อแท้จากแดนปลาดิบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 11:17:21 »
เข้าเรื่อง

detail ในเว็ป toyo ไปตามนี้เลยครับ http://www.toyotires.co.th/th/tire/pattern/toyo-teo+

ปล. แก้มยาง serie 55 ลงไปจะไม่เหมือนในรูปเว็ปนะครับ

หลังจากนี้ไปจะเป็นคห. ส่วนบุคคลทั้งสิ้น วิ่งมาระยะทาง 300 โล
ลมยางที่ใช้ F30 R32 ยาง ขนาด 195/55/15 85V with Rim guard

ที่หวังไว้สูง คือ เงียบ นุ่ม เกาะ

pic ใส่เสร็จแล้วพอดีล้อเ๊ป๊ะ

Re: Review ยาง นะแจ๊ะ Toyo Teo Plus เนื้อแท้จากแดนปลาดิบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 11:24:43 »
ยิ่งเห็น traedwear 300 traction a temp a น่าจะนุ่มกว่าเก่า วุ้ย

พอขับออกมาได้ ไม่กี่กิโลแรก มันเงียบนะ แต่ไม่สุด มีเสียงบดยางเบาๆเข้ามานิดๆ ซึ่งคิดว่าลมยางแข็งแต่พอไปตรวจ ก็ได้ 31-33 เลยปล่อยเหลือ 30-32
และก็ขับต่อ ตกหลุม ผ่านคอสะพาน มีเสียงเบากว่าเก่ามาก ไม่ดีดหรือดิ้นเลย มันรู้สีกว่ามันแน่นขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

ขับมา 300 โลแรกวิ่งที่ 80-100Km/h ได้ข้อสรุปว่า ดีกว่ายางเก่า แต่ยังห่างชั้น v551 มาก

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 11:31:19 »
ต่อมาพูดถึงความนุ่ม

ว่ากันตรงๆ มันไม่นุ่มขึ้นกว่าเก่าเลย แถมออกไปยังทางกระด้างขึ้นอีกหน่อย ไม่ค่อยจะแน่ใจเรื่องมี Rim Guard กับไม่มี ด้วยหรือเปล่า
ทำให้ความนุ่มเวลาเจอะคลื่นหลังเต่าสูงๆหลายๆลูกติดกัน มันกลายเป็นแข็งออกแน่นๆซะด้วยซ้ำ

ถ้าชอบอารมณ์นุ่มนวลชวนฝัน จงลืมไปได้เลยสำหรับยาง series นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2013, 11:58:34 โดย liveshow »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 11:59:34 »
มุมมอง จากด้านหน้า กับ แม็กติดรถ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 12:03:11 »
ด้านหลัง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 12:08:56 »
ว่าถึงเรื่องเกาะ

หวังไว้สูงกว่าความเงียบซะอีกเรื่องนี้ เห็นลายดอกยางแบบนี้ แล้วอย่าดูถูกไอ่เจ้าดอกแบบนี้เลย มันเยี่ยมมากๆ
โค้งเดิม ลายเดิม ความเร็วเท่าเดิม น้ำหนักคนขับมากขึ้น -__-" แต่จิกกว่าเดิม มีอาการ overstr ให้ด้วย งง เลย
ออกแนวเจอโค้งแล้ว ก็แล้วงัยอะ มาดิ มาดิ๊ ตรูไม่กลัวหรอก
รถเดิมๆ ไม่แต่งอะไร เข้าโค้งไม่โคลงใช้ได้แล้ว

เรื่องนี้ผมให้ผ่านแบบไม่มีข้อกังขา

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 12:12:09 »
สรุป

ของดีจากญี่ปุ่นถึงเมืองไทยแล้ววันนี้ เออที่จริงมันมีนานแล้วแหละแต่หาไม่เจอ

มันไม่ได้ perfect ไปหมด แต่ถ้าเทียบกับเงินที่จ่าย คุ้ม เลย ยางนอกราคาเท่ายางใน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 12:13:15 »
ขอบคุณที่ติดตามครับ

จบแล้ว

ปล. เดียวมารายงานหลังจาก 5000 โลครับ

sombr

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 21:33:24 »
แชร์ประสบการณ์
เพิ่งเปลี่ยน TOYO Teo Plus เหมือนกัน
แต่เป็น 185/65R14 ใส่ VIOS 2005
ทางครอบครัวผมรอให้ลูกชายผมสอบเสร็จเมื่อวันซีน จึงอนุญาตให้นำรถไปเปลี่ยนยางได้
ร้านดัง ย่านวงเวียน 22 ครับ

ผลลัพธ์หลังเปลี่ยน นุ่มนวล หนืบ เบรคดีกว่ายางเดิม Dunlop 490 ที่ใช้มาตั้งแต่ปี 2010 ชัดเจน
และอีกคัน VIOS 2008 ก็เปลี่ยนจาก Dunlop 2030 ติดรถ เป็น TOYO Eco Walker
และเพิ่มหน้ายางเป็น 195/60R15 (เดิม 185/60R15)
พอเปลี่ยนจบเมื่อเดือน ต.ค.2013 บอก รู้งี้เปลี่ยนไปตั้งแต่ 30,000 กม. แล้ว

ปีหน้า เตรียมเอา TOYO C1S ใส่ CAMRY 2010 Hybrid แทน Bridgestone ER33 ติดรถ แน่นอนครับ

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 22:27:04 »
share  เพิ่มอีกสองรุ่นนะครับ

1. BS GR-90 195/55 R 15 ตอนใช้แรกๆ รู้สึกได้เลยว่าไม่นิ่มตามราคา เมื่อเทียบกับความคาดหวังครับ

แต่ๆๆๆๆๆ บอกได้ไเลยว่า จิ๊กโค้ง จนทำให้รู้สึกว่าช่วงล่างด๊ขึ้นจมเลยครับ เวลาขับเกิน 120+ มันใจมากๆ

การเปลี่ยนเลน เบรค แบบกระทันหัน บอกได้เลยว่าฝากผีฝากไข้ได้สบายมากเลยครับ

2. เพิ่งเปลี่ยนมา ใช้ได้ ประมาน 5000 โลแล้วครับ YOKO DV-551 เวลาขับไม่เกิน 80 บอกได้เลยครับ

นิ่มเวอร์ นิ่มจนเพลิน นิ่มกว่า GR-90 แต่ๆๆๆๆ อีกเช่นกัน 120+ กลับรู้สึกไม่มันใจเท่า

มีอยู่ครั้งหนึ่ง เปลี่ยนเลนกระทันหัน ใจหายแว๊บไปเกือบถึงตาตุ่ม เกือบคุมรถไม่อยู่ เหมือนยางคืนรูปไม่ทันครับ

ส่วนเรื่องเบรค มันใจ เงียบกริ๊บ รุ่นนี้ถือว่าเหมาะมากๆ กับคนที่ต้องการความเงียบแต่ขับรถไม่เร็วมากครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ blggg

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 10:21:45 »
ตัวอย่างนี้เป็นยางประหยัดน้ำมันรึป่าวครับ ใส่แล้วอึดหรือออกตัวดีขึ้นขึ้นมั้ยครับ

กำลังเล็งๆไว้เหมือนกัน อยากได้ยาง Premium นุ่มเงียบ ของ Toyo อย่าง C1S แต่ไม่มีไซน์สำหรับ B-Segment เลยครับ

รอฟังผลหลังจาก 5,000 โล ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 09:38:07 »
แวะมาเพิ่มเติม ตอนนี้วิ่งไป 2800 กิโลแล้ว ค่อนข้างจะได้ข้อสรุป90 % ว่า
1. ยางนุ่มขึ้นตั้งแต่ 1000 โลขึ้นไป
2. อาการย้วยของยางมีแต่น้อย ถ้าขับแบบปกติ ชาวบ้านชาวช่องเค้าขับกัน 90-100 แทบไม่เห็นเลย
    แต่เมื่อเปลี่ยนเลนกระทันหัน ด้วยความเร็ว 120+(ที่ทำมาอยู่ที่ 130 ) ตัวยางจะมีเสียงเอี๊ยดดๆ อาการยางจะดิ้นนิดหน่อย แต่รถวูบทั้งคัน รถ std.
    นะครับ(ทดลองจากเลนขวาสุดไปซ้ายสุด 3 เลน ครับ) ทดสอบตอนตี1 กว่า (อย่าทดลองตอนมีรถนะครับอันตรายมากๆ)
3. ตอนอยู่ในโค้ง ถ้าเป็นรถเดิม limit ของรถออกก่อนยาง คิดว่าน่าจะรับแรงได้มากกว่านี้ เทโค้งตรงสะพานรัชวิภาขามุ่งหน้าลงไป central ลาดพร้าว @ 70Km วงนอก
4. เสียงของยาง ค่อนข้างเงียบถ้าความเร็วยังไม่ถึง 110 เสียงยางจะดังนิดหน่อย โดยรวมเสียงดังน้อยมากถ้าไม่สังเกตุ
5. เจอะน้ำแล้วไม่เหิน เท่ายางเก่า แอ่งน้ำไม่ลึกมากเห็นระดับพื้นถนนอยู่ เวลาลงพวงมาลัยดิ้นเบาๆพอรู้สึก
ุ6. เบรคกระทันหัน  เสียงยางจะลั่นดังกว่าแตรแต่ระยะสั้นลงกว่ายางเก่ามากๆ แล้วถ้ากดเบรคเกือบสุด(คือล้อกึ่งล็อก และ ไม่ล็อก ของผม no abs) ตัวยางจะกลิ้งแบบกึ่ง
    หยุดกึ่งกลิ้ง เสียงจะบอกเราให้รู้สถานะยางว่า ล็อกแบบไหน ในความเห็นของผม ตัวยางหนึบเอาเรื่องครับ

ดอกยางตอนนี้ยางหลังยังเห็นตุ่มอยู่เลย -__-" ยางหน้าตุ่มหายเกลี้ยงหลังจาก ล้อล็อกไป  2 ที และเกือบล็อกอีกไม่ถ้วน

ปล1.ที่ผมทดสอบผมไม่อยากให้คนอื่นไปเสี่ยงแบบผมนะครับ
ปล2.ที่ทดลองผมทำตอน ตี1 -ตี2 ตลอดนะครับ รถน้อย มีความเสี่ยงสูงที่จะแหกโค้งตลอด

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 22:58:18 »
เคยใช้ยางยี่ห้อนี้ 2 รุ่น

DRB กับ C1S

ประทับจิต ประทับใจ

ออฟไลน์ blggg

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 16:04:28 »
ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ Teo Plus ขนาด 195/60R15 เติมลมยาง 32 ตอนนี้ขับมาได้แค่ 10 กิโลเมตร เทียบกับยางเดิม Nitto NT555 ขนาด 195/50 เอาความรู้สึกที่ได้รับมาแชร์ให้ทราบครับ

ความนุ่ม: นุ่มกว่าเดิมพอสมควร ลงหลุมเล็กๆ ถนนไม่เรียบ หลังเต่า ยางซับความรู็สึกได้ดีกว่าพอสมควร

ความหนึบ: ยังไม่ได้ทดสอบจริงจังครับ แต่จับความรู้สึกตอนเลี้ยวโค้งและความสูงของแก้มยาง คงไม่มีทางสู้ NT555 ได้แน่

เสียงยาง: เสียงไม่ได้เงียบอะไรมากมาย มีเสียงบดถนนบ้างครับ อาจเป็นเพราะผมขับ Honda City ด้วย เก็บเสียงไม่ดีอยู่แล้ว แต่ถ้าเทียบกับยางเดิม ก็ต้องบอกว่าคนละเรื่อง เงียบกว่ากันมาก ถ้าคิดเป็นคะแนน Teo Plus ให้ 7.5/10 ส่วน NT555 ให้ 4/10

อัตราเร่ง: ในช่วงต้นกลับรู้สึกว่าเร่งดีกว่าเดิมนิดหน่อย ไม่แน่ใจว่าเพราะอะไรทั้งๆที่น้ำหนักยาง+ล้อหนักกว่าเดิม ตอนใช้ยางแก้ม 50 น้ำหนักรวม 11.5 กิโลกรัม แต่พอเปลี่ยนยางใหม่น้ำหนักรวมประมาณ 13.5 กิโลกรัม  ส่วนช่วงความเร็ว 80+ อัตราเร่งช้ากว่าเดิมแต่ไม่มากนัก

การเบรก: รู้สึกว่าต้องเหยียบเบรกลึกกว่าเดิมครับ

ปล่อยไหล: รู้สึกไหลดีกว่าเดิมครับ อาจเป็นเพราะว่าเกาะน้อยกว่าก็เป็นได้

เดี๋ยวสักพักจะมาอัพเดทอัตราสิ้นเปลืองให้ทราบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2014, 17:01:07 โดย blggg »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 26, 2014, 09:10:56 »
ลืมมา update 5000 โล ตอนนี้ 9800แล้ว  :D

เสียงยาง ยังเงียบในระดับที่รับได้อยู่ ตัวยางเวลาเทโค้งยังไม่หอน แต่หน้ายางเป็นเริ่มเป็นบั้งน้อยๆ ที่ล้อหน้าด้านนอก ทั้งสองทางคาดว่าน่าจะต้องสับยาง หรือเปลี่ยนโช๊ค

เบรคกระทันหันขณะถนนกึ่งๆเปียก มีล้อล็อกตอนเจอถนนเปียก และกลิ้งปกติเวลาเจอถนนเกือบแห้ง

ออกตัวแรงๆ ยังมีเสียงเอียดๆ อยู่นิดๆ พอสะเด่าอารมณ์ได้หน่อย

เนื้อร่องยางยังยุบไม่มากล้อหลังยังเห็นตุ่มจางๆ

คาดว่าน่าจะใช้ได้เกิน 60000 โลถ้าไม่ล้อล็อกบ่อย หรือออกตัวฟรีทิ้งบ่อย

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 00:09:21 »
ขอบคุณครับ teoplus ต่างจาก c1s อย่างไรบ้างครับ?
ยกเว้นเรื่องราคานะ
'19 Honda Civic EL

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 13:23:25 »
ขอบคุณครับ teoplus ต่างจาก c1s อย่างไรบ้างครับ?

teo + มันเป็นยางรถแบบบ้านๆ รองรับการใช้งานแบบ บ้าบิ่นได้น้อยครับ ไม่ได้เก่งด้านใดด้านหนึงเลย รีดน้ำก็พอได้ เข้าโค้งแรงๆ ได้ดี(กว่า maxxis ) top speed ก็ได้ไม่มาก เก็บเสียงดี แต่ไม่ได้มากจนถึงเงียบ
ส่วน c1s เป็นยางรถใหญ่ขึ้นมาหน่อย เงียบ หนึบ  top speed ก็ได้เยอะกว่า limit ของยางสูงกว่า เยอะเลยครับ   
เปรียบเทียบกันระหว่า teo กะ c1s
           ขนาดยาง   มาตราฐานความเร็ว   ความลึก (มิลลิเมตร)   เส้นผ่าศูนย์กลางโดยรวม (มิลลิเมตร)          ความกว้างโดยรวม (มิลลิเมตร)
teo+   215/55 R16    93V                    8.2                  642                                                  222   

c1s      215/55 R16    97Y XL                     7.7                  640                                                  228   

ปล. ราคาแรงกว่าเกือบ เท่าตัวเลย

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 27, 2014, 16:34:39 »

teo + มันเป็นยางรถแบบบ้านๆ รองรับการใช้งานแบบ บ้าบิ่นได้น้อยครับ ไม่ได้เก่งด้านใดด้านหนึงเลย รีดน้ำก็พอได้ เข้าโค้งแรงๆ ได้ดี(กว่า maxxis ) top speed ก็ได้ไม่มาก เก็บเสียงดี แต่ไม่ได้มากจนถึงเงียบ
ส่วน c1s เป็นยางรถใหญ่ขึ้นมาหน่อย เงียบ หนึบ  top speed ก็ได้เยอะกว่า limit ของยางสูงกว่า เยอะเลยครับ   
เปรียบเทียบกันระหว่า teo กะ c1s
           ขนาดยาง   มาตราฐานความเร็ว   ความลึก (มิลลิเมตร)   เส้นผ่าศูนย์กลางโดยรวม (มิลลิเมตร)          ความกว้างโดยรวม (มิลลิเมตร)
teo+   215/55 R16    93V                    8.2                  642                                                  222   

c1s      215/55 R16    97Y XL                     7.7                  640                                                  228   

ปล. ราคาแรงกว่าเกือบ เท่าตัวเลย

ขอบคุณครับ ได้แหล่งของ C1S R15 195 65 มา 2,700 สงสัยต้องจัดซักหน่อย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ kimberry

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 13, 2014, 01:05:53 »

ขอบคุณครับ ได้แหล่งของ C1S R15 195 65 มา 2,700 สงสัยต้องจัดซักหน่อย

ได้ข่าวมาว่า Toyo lot หลังๆไปผลิตที่มาเลแล้ว
ยังไงเวลาเปลี่ยนยางลองเชคดูนะครับ ถ้า made in Japan นี่ของดีราคาไม่แพงเลย

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2014, 10:34:06 »
ส่วนใหญ่toyoนี่มันจะขายที่ร้านไหนมั่งเหรอครับ
 :)
Mazda CX8 2.5 SP 2019