ผู้เขียน หัวข้อ: อากาศหนาว มีฝ้ากระจกรถยนต์ ทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 6585 ครั้ง)

ออฟไลน์ bosstanakorn

• Newbie
  • *
จะไปเที่ยวดอยนะครับ เลยอยากถามว่า อากาศหนาว มีฝ้ากระจกรถยนต์ ทำอย่างไรดีครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: อากาศหนาว มีฝ้ากระจกรถยนต์ ทำอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 12:40:32 »
ฝ้านอกกระจกหลังใช้ไล่ฝ้า ฝ้าในกระจกหน้าให้เร่งแอร์ร้อนสุดแล้วเป่ากระจกครับ ลองหายากันไอน้ำเกาะมาทากระจกดูก็ได้ครับ

ออฟไลน์ bosstanakorn

• Newbie
  • *
Re: อากาศหนาว มีฝ้ากระจกรถยนต์ ทำอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 12:41:57 »
ฝ้านอกกระจกหลังใช้ไล่ฝ้า ฝ้าในกระจกหน้าให้เร่งแอร์ร้อนสุดแล้วเป่ากระจกครับ ลองหายากันไอน้ำเกาะมาทากระจกดูก็ได้ครับ

เร่งแอร์ให้ร้อนทำยังไครับ รถไม่มีฮีตเตอร์นะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 12:50:30 »
กระจกบังลมหน้า เอาลมเย็นไล่ก็ออกครับ
ถ้ารถท่านปรับทิศลมขึ้นกระจกได้นะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ jeerawat006

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 13:11:29 »
แง้มกระจก ด้านข้างนิดนึง ครับ ให้อากาศด้านนอกเข้ามา ไม่ถึงนาที ฝ้าในรถของคุณ จะหายไปในพริบตา พอดีขับรถกลับอุดร
ใช้วิธีนี้บ่อย ครับ

ออฟไลน์ coconut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 13:18:45 »
ผมอยู่ทางเหนือ ยิ่งเปิดแอร์ยิ่งไปกันใหญ่ เปิดกระจกข้างเอาอากาศข้างนอกเข้าสักพัก ฝ้าจะค่อยๆหายไปแล้วค่อยปิดกระจก  ถ้าฝ้าขึ้นอีกก็ทำแบบเดิมครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 13:50:43 »
ผมอยู่ทางเหนือ ยิ่งเปิดแอร์ยิ่งไปกันใหญ่ เปิดกระจกข้างเอาอากาศข้างนอกเข้าสักพัก ฝ้าจะค่อยๆหายไปแล้วค่อยปิดกระจก  ถ้าฝ้าขึ้นอีกก็ทำแบบเดิมครับ
อันที่จริงมี 2แบบครับ ในรถกับนอกรถ ซึ่งฝ้าจะเกิดด้านที่อุณหภูมิสูงกว่า
ฝ้าด้านใน เร่งแอร์ให้สุด ให้เย็นกว่านอกรถ หายเหมือนกันครับ
แต่ถ้าเกิดด้านนอก ต้องลดแอร์ ไม่ก็เปิดฮีตเตอร์ (ถ้ามี)

แต่จากคำถาม จขกท ไปเที่ยวดอย ฉะนั้นในรถต้องร้อนกว่าภายนอกแน่ๆ
ฝ้าจึงน่าจะเกิดด้านใน ต้องเปิดแอร์ช่วยครับ เร่งให้สุดเลยนะ (เปิดกระจกก็ช่วยได้แหละ ถ้าไม่กลัวลมตีหัว ;D)

ส่วนไล่ฝ้ากระจกหลัง ช่วยไล่ได้ทั้งภายในและนอกครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 14:39:05 »
ผมเพิ่งไปดอยอินทนนท์มาครับ
เห็นด้วยว่า ฝ้าเกิดได้สองด้านทั้งในรถและนอกรถ

ถ้าเป็นที่นอกรถ ลองปัดน้ำฝนดู จะเอาละอองน้ำออก
แต่ถ้ายังมีอยู่คือต้องทำให้อุณหภูมิในรถลดลง ให้ใกล้เคียงกับข้างนอก
วิธีทีผมใช้คือ เปิดแอร์ แล้วเลือก mode ให้ลมเป่าขึ้นจะช่องลมหน้ารถ
หรือถ้าทนไหวก็เปิดกระจก อย่างที่ท่านข้างบนแนะนำครับ

keanetona

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 17:33:31 »

เร่งแอร์ให้ร้อนทำยังไครับ รถไม่มีฮีตเตอร์นะครับ

ดูภาพครับ บิดลูกบิดไปฝั่งสีแดงสุดปรับลมแรงสุด ถ้าเป็นแอร์ดิจิตอลก็เพิ่มอุณหภูมิให้สุด ก็จะเอาความร้อนจากเครื่องมาเป่ากระจกครับ รถรุ่นใหม่ๆทำได้ครับ รถผมเองก็ยังเคยทำบ่อยๆเวลาฝนตกหนักๆ

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 19:09:27 »
เปิดกระจกทุกบาน โต้ลมหนาว สุดยอดครับ นานทีปีหน 555 เอาให้ชุ่มปอด

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 19:20:56 »
ผ้าชุบน้ำเช็ดให้ชุ่มไปเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 20:23:38 »
เคยเจอหนักๆกับรถสามคันครับ Mazda 2 Sedan กับ Honda Jazz และ Toyota Vigo
จอดกลางแจ้ง ตื่นเช้ามาฝ้าขึ้นรอบคัน  ด้านนอกก็ปัดน้ำฝนตามปกติ  ส่วนด้านในนั้น

็Honda Jazz ปรับแอร์ขึ้นกระจกหน้า เปิดพัดลมแรงสุด ปรับอุณหภูมิให้เย็น ผลคือ รอตั้งนานถึงจะเริ่มจางๆ จนพอขับรถได้ แถมหนาวอีก

Mazda 2 Sedan  ปรับแอร์ขึ้นกระจกหน้า เปิดพัดลมแรงสุด ปรับอุณหภูมิไปทางสีแดงสุด(เปิด Heater) แป็ปเดียว ฝ้าหายจากกระจกหน้าหมดครับ สบายสุดๆ

Toyota Vigo  เปิดแอร์ตามปกติ(ไม่มีปรับขึ้นกระจก) ปรับอุณหภูมิกลางๆ  พร้อมเอากระดาษทิชชู่ไปเช็ดกระหน้าด้านในครับ เพราะ เปิดแอร์รอประมาณ 8 นาทีก็ไม่ดีขึ้น
คนขับหนาวแล้ว 

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 21:55:41 »
ส่วนใหญ่ หากมันเริ่มมองไม่เห็น และเริ่มหงุดหงิดในการมองเห็น ผมเปิดกระจกเอาครับ ข้างในเท่าข้างนอก

แต่หนาวโคดโคด

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 22:04:58 »
กดปุ่มเอาอากาศข้างนอกมาหมุนเวียนครับ แล้วก็ห้ามปิดA/C

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 23:24:44 »
ผมเคยเห็นสัญลักษณ์ ของ CITY ตรงไล่ฝ้ากระจกหน้าว่า USE WITH (รูปอากาศนอกรถ) แปลว่า การใช้ไล่ฝ้า ต้องทำให้อากาศนอกและในรถ เท่าๆ กัน

เท่าที่ผมสังเกตุ รถผม มันจะเป่าลมเย็นขึ้นหน้าปัด แต่ช่องลมซ้ายขวา จะเป่าลมอุ่นแทน (Jazz JP)

jomyoot

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 08:07:03 »
ผมบอกได้เลยว่า แอร์หรือฮีตเตอร์เอาไม่อยุ่หรอกครับ ถ้ามาเหนือขึ้นดอยน่ะ ผมอยู่เชียงใหม่เจ้าถิ่น
แนะนำหาผ้าไว้เช็ดกระจกดีสุดครับ เปิดกระจกช่วยก็ดี แต่มันหนาว ที่ผมบอกว่ามันเอาไม่อยู่
แค่แถวบ้านผม7องศา แล้วคิดว่าบนยอดดอยเท่าไรครับ และหมอกบางพื้นที่ก็ลงจัดมากๆมองแทบ
ไม่เห็นถนนเลยแค่ระยะ30-50เมตรเองละครับ อากาศมันไม่ใช่แค่เย็นๆแบบ กทม นะครับ มันหนาวเข้าไส้เลยละ

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 16:57:28 »
ผมบอกได้เลยว่า แอร์หรือฮีตเตอร์เอาไม่อยุ่หรอกครับ ถ้ามาเหนือขึ้นดอยน่ะ ผมอยู่เชียงใหม่เจ้าถิ่น
แนะนำหาผ้าไว้เช็ดกระจกดีสุดครับ เปิดกระจกช่วยก็ดี แต่มันหนาว ที่ผมบอกว่ามันเอาไม่อยู่
แค่แถวบ้านผม7องศา แล้วคิดว่าบนยอดดอยเท่าไรครับ และหมอกบางพื้นที่ก็ลงจัดมากๆมองแทบ
ไม่เห็นถนนเลยแค่ระยะ30-50เมตรเองละครับ อากาศมันไม่ใช่แค่เย็นๆแบบ กทม นะครับ มันหนาวเข้าไส้เลยละ

ตปท -30C เขายังขับกันสบายๆ
เปิดอากาศข้างนอกเข้ามา ส่วนอากาศจะปรับร้อนปรับหนาวตามสบายเลยครับ เท่านี้ก็ไม่มีฝ้าแล้วครับ