ผู้เขียน หัวข้อ: Mitsubishi Lancer Ex ยังน่าใช้อยู่หรือเปล่าครับ ?  (อ่าน 8415 ครั้ง)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Mitsubishi Lancer Ex ยังน่าใช้อยู่หรือเปล่าครับ ??

จะออกรุ่นใหม่หรือยังครับ เห็นเงียบไปเลย
ศูนย์บริการ ? สมรรถนะ ? เป็นอย่างไรครับ  :)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
Re: Mitsubishi Lancer Ex ยังน่าใช้อยู่หรือเปล่าครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 10:39:13 »
ผมว่าตัวรถนั้นดีเกือบหมดนะครับ
ศูนย์บริการก็ไม่ได้ย่ำแย่อะไร
สมรรถนะก็ใช้ได้เลยทีเดียว
แต่ที่ค่อนขอดคือ การประหยัดน้ำมันและการเก็บเสียงภายใน
ตอนนี้ก็ขายไม่ได้มาก มีโปรลดแลกแจกแถมกันมาปีสองปีละครับ
คุ้มค่าอยู่นะ ลองไปถามๆส่วนลดของแถมดู อาจมีให้เห็น 200k++

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
Re: Mitsubishi Lancer Ex ยังน่าใช้อยู่หรือเปล่าครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 12:04:59 »
ผมว่าตัวรถนั้นดีเกือบหมดนะครับ
แต่ที่ค่อนขอดคือ การประหยัดน้ำมันและการเก็บเสียงภายใน
ตอนนี้ก็ขายไม่ได้มาก มีโปรลดแลกแจกแถมกันมาปีสองปีละครับ
คุ้มค่าอยู่นะ ลองไปถามๆส่วนลดของแถมดู อาจมีให้เห็น 200k++

MCล่าสุด  เพิ่มพวกวัสดุซับเสียง  ไม่รู้ช่วยได้แค่ไหน

ออฟไลน์ nuvut9

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 12:32:57 »
ที่แย่ๆสำหรับผมคือ อืด กับ มันซดน้ำมันมากไปหน่อยแล้ว รูปร่างหน้าตาสาวๆไม่ปลื้มเท่าไร อั้นนี้สำหรับผมสำคัญ 55+

แฟนผมกับเพื่อนๆขอแก ความเห็นเดียวกันหมดรถอะไรไม่สวยเลยเหลี่ยมโบราณ 55+
เลยตัดออกจากตัวเลือกเลย ไปจัด Civic FD แทนตอนนั้น
อยู่ด้วยกันมาก็ไม่ง่อแง่เท่าไรจัดโช็คสักตัวหนึบเลยทีเดียว อัดตราแรงดีมากแถมประหยัดน้ำมันใช้ได้เลย

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 12:54:54 »
เหมือนส่วนลดยังอยู่ที่ประมาณ 70k นะครับ ไม่เห็นมีโปรอะไรเพิ่มเลย

ออฟไลน์ CaVaRellO

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 13:47:27 »
ได้ดอกเบี้ยพิเศษครับ จองมาแล้ว ของแถมตามสภาพ ทำไงได้ ชอบของไม่เหมือนใคร

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 14:24:36 »
ใช้อยู่ครับ

ผมว่า ตัว 1.8 GLS ตอนนี้ส่วนลดก็ 50-70 K
ช่วงล่าง ก็ดี กว่า FB กับ ALTIS แน่ ๆ
พวงมาลัยก็ หนักแน่นกว่า
ซับแรงกระแทกดีกว่า สองตัวข้างบน
Option ก็พอ ๆ กัน
เสียงลมเข้ารถดังเอาการอยู่

แต่เกียร์ CVT มันจะอืด ( ถ้าใช้ CVT ไม่เป็น ) ถ้าตีนหนัก ขับแรงบ่อย ๆ เกียร์มันจะแรงตามเอง
กินน้ำมัน เปลืองกว่า  FB กับ ALTIS  แต่เทียบเป็น % ไม่ถึง 10 % ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 14:54:53 »
สำหรับผมไม่น่าเล่นแล้ว ถ้าเดิมๆ

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 17:57:32 »
ใช้อยู่ครับ

ผมว่า ตัว 1.8 GLS ตอนนี้ส่วนลดก็ 50-70 K
ช่วงล่าง ก็ดี กว่า FB กับ ALTIS แน่ ๆ
ซับแรงกระแทกดีกว่า สองตัวข้างบน

แต่เกียร์ CVT มันจะอืด ( ถ้าใช้ CVT ไม่เป็น ) ถ้าตีนหนัก ขับแรงบ่อย ๆ เกียร์มันจะแรงตามเอง
กินน้ำมัน เปลืองกว่า  FB กับ ALTIS  แต่เทียบเป็น % ไม่ถึง 10 % ครับ

ใช้อยู่เหมือนกัน Gls Ltd ข้อดีมีมากกว่าข้อเสียครับ ข้อดีเด่นๆคือช่วงล่างนิ่งมาก เบรคมั่นใจมาก  ข้อเสียสองข้อที่เจอคือเก็บเสียงไม่ดีและกินนำมันกว่า

ออฟไลน์ nuvut9

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 19:23:43 »
ใช้อยู่ครับ

ผมว่าเกิน 10% นะครับ Ex เพื่อนผมขับยังไงก่อได้แค่ 8-9 กิโลลิตร Civic ผมได้ 15 กิโลลิตร ต่างกันเยอะอยู่ครับ ถ้าตั้งใจขับสุดๆได้เกิน 15 เลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 19:34:13 »
ลองไปดูรีวิวแฝดคนละร่างอย่าง Proton Preve ดูครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 19:48:24 »
ในบรรดา C-Segment
ผมว่า Lancer EX ช่วงล่าง พวงมาลัย ดีที่สุดแล้วในสายตาผม
ดีขนาดที่ ขับเดินทางไกล ความเร็วสูงๆ ผมว่ามั่นใจกว่า D-Segment อีก

แต่เครื่อง+เกียร ผมว่ามันไม่ไหวอะ รถ 1.8 แต่วิ่งไล่รถ 1.5 ก็หืดจับแล้ว
ถ้าเป็นซีวิค 1.8 เหมือนกัน หนีรถเครื่องพันห้าสบายๆ ยิ่งอัลติสยิ่งไม่ต้องพูดถึงเลย
บวกกับอัตราสิ้นเปลืองอีก ผมว่ามันเปลืองกว่ากันเกิน 10% แน่ๆ
อัลติส ซีวิค ขับเนียนๆมี 16 โลลิตรนะครับ EX 1.8 อย่างมากสุดๆก็ได้ 14 โลลิตร แต่ต้องขับช้าขนาดไหน

อีก 2 ประเด็นคือเรื่องศูนย์บริการ กับรูปร่างหน้าตา

ภาพรวม ผมว่ายังไม่น่าใช้ครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 19:53:12 »
ใช้อยู่ครับ

ผมว่าเกิน 10% นะครับ Ex เพื่อนผมขับยังไงก่อได้แค่ 8-9 กิโลลิตร Civic ผมได้ 15 กิโลลิตร ต่างกันเยอะอยู่ครับ ถ้าตั้งใจขับสุดๆได้เกิน 15 เลยครับ

ผมก็เคยลองขับ FB ถ้าจะให้ได้ 15 โล ลิตรนี่ผมว่ายากครับ ใช้ E85  เต็มที่ ขับ ๆ หยุด ๆ ก็ 10-11 โลลิตรนะครับ ต้องเติม 91 โซฮอลนะถึงจะได้ถึง 15
เช่นเดียวกับ Ex ถ้าจะเอา 15 โลลิตรก็ทำได้ครับ นอกเมืองลากยาว ๆ  เติม 91 โซฮอล

ส่วน E85 เท่าที่ลองไม่ว่า  Civic , Altis , Ex ไม่มีคันไหน ได้เกิน  12 โลลิตร ซักคันนะครับ ถ้าขับปกติ ไม่ได้พยายามจะให้มันประหยัด
Ex ต้นอืดจริงครับ แต่ถ้าขับเป็นไม่อืดหรอก  ในชีวิต เราคงไม่ค่อยไป ไล่กับใครบนท้องถนนหรอก

แต่ก็ยอมรับว่า Civic น่าจะประหยัดที่สุดในกลุ่มนี้แล้ว แถมพุ่งกว่าเห็น ๆ
พอดี ซื้อ Ex ก่อน Civic เปิดตัว ไม่งั้นก็คงไป Civic

แต่เห็น โปร Ex ตอนนี้ กระโดดคว้า Ex อย่างไม่ต้องลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2013, 19:58:01 โดย mamaman »

ออฟไลน์ ToucHOnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 20:23:16 »
คัดลอกมาจาก บทความ headlightmag nissan sylphy ครับ

แต่ถ้าคุณต้องการความมั่นใจในการขับขี่ เข้าโค้งแล้วรถเทเอียงน้อยๆ ความหนึบแน่น และ
มั่นใจได้แบบที่จะช่วยให้คุณ เข้า และออกจากโค้งได้อย่างสนุกสนาน แล้วละก็ ยังไงๆ ผม
ก็ต้องยกให้ Ford Focus เป็นเบอร์ 1 ในปรเด็นการเซ็ตช่วงล่าง และพวงมาลัย ตามมาด้วย
Chevrolet Cruze กับ Mitsubishi Lancer EX ที่ครองตำแหน่งเบอร์ 2 คู่กัน แต่คนละ
แนวทาง เพราะ Cruze จะมาในแนว รถหนัก ช่วงล่างเบา คุณจะพบว่ามันเข้าโค้งสนุก ต่อเมื่อ
คุณพามันไปอยู่ในทางคดเคี้ยวตามขุนเขาทางภาคเหนือ ส่วน Lancer EX จะมาในแนว
Cruiser ขับทางไกลสบายๆกำลังดี มั่นใจได้ ในทุกโค้ง แต่หน้าดื้อนิดๆ ถ้าเล่นโค้งหนักๆ
ส่วน Mazda 3 ใหม่ ก็ด้อยที่พวงมาลัย แต่ช่วงล่าง ถือว่า นุ่มนวลขึ้น  เข้าโค้งพอได้อยู่ แต่
Proton Preve ก็ทำผลงานได้น่าประทับใจมาก จนเกาะกลุ่มรถเก๋งช่วงล่างหนึบแน่นไป
ร่วมกับเขาด้วย!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2013, 20:27:16 โดย ToucHOnz »

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 22:25:02 »
ประเด็น คือ แม้จะช่วงล่างดีกว่ากว่าเพื่อน แต่ระบบความปลอดภัยอื่น 
ไม่จัดเต็มสักที  จนรถลากยาวจะ 10 ปีอยู่แล้ว

เชื่อไหมครับ  แลนเซอร์ EX ตัว Top 2.0 GT  ราคา 1,054,000 บาท 
 ระบบความปลอดภัยมีแค่ ABS EBD BA ถุงลมคู่หน้า   

มีเท่านี้ จริงๆ ไม่เข้าใจเหมือนกัน  ทำไม มิสซู ถึงงกอ๊อฟชั่นความปลอดภัยเหลือเกิน  โตโยต้าว่ากั๊กอ๊อฟชั่นแล้วนะครับ เจอมิสซูนี่ยิ่งกว่า

ปาร์เจ่โร่ ตัว Top ก็มีแค่ ABS EBD BA ถุงลมคู่หน้า เหมือนกัน   ทั้งๆที่รถจะเปลี่ยนโฉม  แล้ว   

จริงๆ DSC TRC พวกนี้ ควรมาได้แล้วนะครับ   ดูฟอร์จูนเนอรซิครับ ยิ่งปลายตลาด อ๊อฟชั่น ยิ่งเพียบ

ออฟไลน์ sajilki

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 22:43:20 »
เคยคิดอยากได้เหมือนกันนะจากส่วนลด ข้อเสียมันออกมานานจนคนลืมแล้ว มันกินน้ำมันจนควรติดแก๊ส และถ้าใจร้อนก็ต้องใช้2.0 แต่จริงๆผมว่า1.8ก็พออยู่นะ ถ้าไม่ใช่จะไปแข่งทางตรงกับใคร  ตอนออกมาใหม่ๆแต่งเต็มยศมันสวยมากนะex ดุดันเป็นชายดี

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 23:14:12 »
ใช้อยู่ครับ

ผมว่าเทียบแบบนี้เสียเปรียบครับ น้ำมัน พฤติกรรมการขับสองคนไม่เหมือนกัน แต่EXก็ซดจริงยิ่งเท้าหนักยิ่งซด อาจต่างกันเกิน20%ก็ได้ครับ
ผมเทียบคร่าวๆให้แล้วกันรถผมใช้แก๊สไม่ได้เน้นขับน้ำมันเพียวๆมานานแล้ว
ถ้าผมขับEXได้ 7-8km/l ผมน่าจะขับCivicFBได้สัก8-10km/l ซึ่งCivic ประหยัดกว่ารู้สึกพุ่งกว่า(รอบต้น) ปลายไหลกว่า
แต่ถ้าวิ่งช่วงลอยลำแล้วสัก 70-120 ไม่ต่างกันครับ เผลอEXแรงกว่าแต่ว่าอย่าให้ความรู้สึกCVTมันหลอกนะครับ ต้องเข้าใจมัน
ในขณะที่เกียร์Honda เซตมาทันใจฉลาดกว่ากดหมดปุ๊บคิกดาว กดครึ่งนึงดึงให้เบาๆถึงแรงๆ  ถ้าแตะมันก็เลี้ยงความเร็วให้

ส่วนที่ถามว่าEXน่าใช้มั้ยครับ
จุดติที่ผมใช้มาสามปีแล้วก็คือเสียงค่อนข้างดัง รถผมลอตแรกๆเลย เสียงจากพื้นถนน เสียงลมค่อนข้างดัง
วัสดุพลาสติกไปหน่อย แม้FBจะพลาสติกแต่ให้ความรู้สึกดีกว่านิดนึง แต่ผมว่าEXก็ยังให้วัสดุดีกว่าพวกB seg แต่ดันแพ้สวิฟ(ฮา) กินน้ำมันดุหน่อย
อ๊อฟชั่นความปลอดภัยอย่างที่หลายคนบอก ให้มาน้อยไป ปลายอายุแล้วน่าจะจัดเต็มหน่อย พวกระบบทรงตัว มีไว้ดีกว่าไม่มีครับถ้าเทียบกับคู่แข่งเหมือนกัน

ข้อดีคือ
ทรงตัวดี ช่วงล่างพวงมาลัยขับเดิมๆก็ดีมากแล้วครับ ตัวมันเองก็ไม่ได้อืดมากหรอก แต่งสวยของแต่งเยอะ มีฮีตเตอร์(ช่วงนี้ใช้บ่อย)
และไม่โหลครับ

ตอนออกคันนี้เพื่อนผมออกCivic fdสีขาวกันสามสี่คัน สีเงินอีกคันได้ สี่ดำอีกคัน ผมเลยเลิกมองCivicครับ โหลเกิน55  Mz3ก็ดูเซลไม่ค่อยอยากขาย
เลยมาจบที่EXเพราะ เซลให้ส่วนลดเยอะ ถูกใจไม่โหล ขับดี เตรียมเอาไปแต่งต่อสวยๆครับ

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 00:13:44 »
ขำๆ นะครับ EX 1.8 ใส่กรองแผ่น เปลี่ยนปลาย แล้วก็แฟลชกล่อง ECU

ออฟไลน์ Tapanan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 22:04:27 »
ขึ้นอยู่กับว่า คุณมอง EX เปรียบกับอะไร มันไม่มียี่ห้อไหนที่มันดีไปทุกๆๆ ด้าน ขึ้นอยู่กับความพึงพอใจในแต่ละคน...
แต่ความเห็นเวลานี้ ถ้าใจรักมันก็ไม่น่ามีป้ญหาอะไร ขึ้นอยู่ว่าคุณ จะเอา 1.8 หรือ 2.0 ถ้าเอา เครื่อง 2.0 ราคามันเลือกรุ่นอื่น ที่มีระบบควบคุมการทรงตัวได้ แต้ถ้างบ 1.8 เดิมๆ มันจะวิ่งพอๆกับ 1.6 ของชาวบ้าน เรื่องส่วนลด อยู่ที่ 7-8 หมื่นเท่านั้น ตอนผมออกตัว 1.8 เมื่อ สามปีที่แล้วก็ได้เท่านี้  รถมันไม่ได้อืดอะไรมากมาย หลังจาก Flash ECU ใช้ E85 วิ่งขึ้นดีมาก ตอนนี้ผมติด LPG อึดกว่า E85 นิดหน่อย ใช้แก้สเฉลี่ย กม.ละ 1.5 บาท นี่รวมวิ่งไปกลับ เชียงใหม่-แม่แจ่ม ขึ้นทางอินทนนท์ ด้วยครับ
    แต่ ณ.เวลานี้ ไม่ลองมองหาตัวอื่นดูก่อนครับ แต่ EX เป็นรถที่แปลกอย่างหนึ่ง ขายไม่ค่อยดี แต่ของเล่นเยอะมาก ถ้าจะแต่งต่อยอด...แต่งเพลินเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2013, 19:42:54 โดย Tapanan »

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 15:00:59 »
ตอนนี้สำหรับตัว 1.8 GLS ltd ก็ถือว่าครบๆในแบบ ex แล้วหล่ะครับ แต่พวก option ความปลอดภัยก็ยังไม่มีพวก stability control เหมือนเช่นเคย เห็นว่าเพิ่มส่วนที่นิ่ม(ที่ดูยังไงแล้วเอาไปหุ้มเองน่าจะดีกว่าและสวยกว่า) และเพิ่มซับเสียงขึ้นมาสองตัว พาร์ทชิ้นละ 3000 กว่าๆ คิดว่าคงไม่ได้เงียบกว่าเดิมเท่าไหร่(เดาล้วนๆครับ ยังไม่เคยได้นั่งตอนวิ่ง) ไม่ทราบว่าปรับพวกเครื่องยนต์หรือกล่องด้วยหรือไม่ (เพราะไม่ได้ลองขับ) ภายนอกเหมือนตัว minor ก่อนหน้านี้เป๊ะ ยกเว้นได้ไฟ projector เพิ่มมาในตัว 1.8 GLS ltd   

เรื่องสิ้นเปลือง ถ้ารถเดิมๆใช้ e85 ผมวิ่งได้ราวๆ 6-9 โลลิตร   reflash แล้วผมวิ่งได้ราวๆ 8-10 โลลิตร โดยวิ่งทางเดียวกับที่วิ่ง mazda2 MT ใช้ e20 ได้อยู่ราวๆ 11-13 โลลิตรครับ  และเทียบกับ new lancer 1.6 MT LPG ผมก็วิ่งได้อยู่ราวๆ 9-10 โลลิตรครับ 

แต่ถ้าไม่ได้ชอบอะไรมากมาย แนะนำไปเล่นรุ่นใหม่ๆจริงๆดีกว่าครับ เช่น ford focus, toyota altis(ที่กำลังจะมาใหม่), mazda3(ที่กำลังจะมาใหม่), sylphy, pulsar และอื่นๆ