ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อแนะนำสำหรับผู้ที่มีรายได้ต่ำ แต่อยากได้รถ...  (อ่าน 8116 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
   เห็นหลาย ๆ ท่านที่มีเงินไม่มากพอ  แต่อยากได้รถ ก็เลยอยากให้แต่ละท่านที่เคยมีประสบการณ์แบบนี้ว่าเคยแก้ไข  หรือทำอย่างไร  เพื่อที่จะได้รถคันแรก ...(เอาแบบปากกัดตีนถีบ)  และผลจากการซื้อครั้งนั้นมีปัญหาหรือไม่มีปัญหา...

เผื่อรุ่นหลังจะได้ข้อคิดเห็นและนำไปใช้ครับ

ส่วนผม  คันแรกที่ซื้อด้วยเงินตัวเองกับแฟน  ไม่อยู่ในสภาพที่หนักหนา  เพราะตอนนั้นมีเงินเดือนทั้งคู่ 

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
ข้อแนะนำเหรอครับ? เอ่อ ... อย่าคาดหวังว่าจะได้รถป้ายแดง อย่าคาดหวังว่าจะได้รถที่สภาพภายนอกดูสวย อย่าคาดหวังว่าจะได้รถที่ขับทิ้งๆขว้างๆได้ อย่าคาดหวังว่าจะได้รถที่ใครเห็นแล้วจะชื่นชม แค่นี้ใครๆก็มีรถได้แล้วครับ ไม่ใช่เครื่องใช้ไฟฟ้าติดล้อ มันอาจจะลำบากเกินไปสำหรับใครหลายๆคน และมันก็เป็นหนทางที่ใครหลายๆคนมองข้าม ไม่อยากลำบากกัน

เดี๋ยวนี้เงินครึ่งแสน ก็หารถขับได้ครับ เมื่อก่อนก็หาได้ แต่ไม่ค่อยมีใครหากัน เพราะว่าเงินครึ่งแสนไปซื้อมอเตอร์ไซค์ใหม่ใช้ทนๆกัน มันดีกว่า หรือจะมอไซค์มือสองดีๆหน่อย ก็ได้อยู่ มอไซค์ก็ดูแลไม่ยากอะไร แต่สำหรับคนที่กลัวฝน กลัวแดด อยากได้รถมีหลังคากันฝน กลับไม่มองเหล่ารถราคาครึ่งแสนเหล่านี้กัน เพราะว่ากลัวที่จะต้องดูแล กลัวรถที่จุกจิก ... ก็นั่งรถเมล์ต่อไปเถอะครับ เอาเข้าจริงรถเมล์มันก็เสียได้เหมือนกันนะ บ่อยด้วย

ลองคิดๆดู รถแต่ละคันที่ผมเคยซื้อ มันก็ไม่เคยแพงกว่าสองแสนเลยซักคัน โอเค มันไม่ใช่การใช้รถแบบไร้ปัญหา แต่มันสร้างงานอดิเรกครับ ชีวิตนี้ถ้าไม่มีงานอดิเรก มันน่าเบื่อสิ้นดี

ผมไปเข้าเว็บขายรถมือสองหลายๆเว็บๆ เล่นๆครับ แล้วก็ลองหารถราคาต่ำกว่าแสนดู (มันลิมิทไว้แค่นั้น) มาให้ทุกคนดูเล่นๆกัน

ใครอยากได้ Accord ครับ? Accord เป็นรถหรู สำหรับผู้บริหารเชียวนะ
http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet40.aspx?cib=1322285
ใครอยากขับ BMW ครับ? BMW เป็นรถที่เรียกผู้หญิงได้ดี ใช่ไหม?
http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet40.aspx?cib=1330893
หรือว่าอยากได้ตัวเลือกที่ค่อนข้างสมเหตุสมผลหน่อย ...
http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet40.aspx?cib=1331183

แน่นอนครับว่ารถพวกนี้ จะให้ปัญหากับคนซื้อแน่นอน ผมเอานิ้วโป้งขวาของผมเป็นประกัน แต่สำหรับผม ผมมองว่ามันเป็นส่วนหนึ่งของความสนุกครับ

เอาหละ ... ผมขอตัวไปบอกเพื่อนบ้านที่เอาโคโรล่าวิ่งไม่ได้มาจอดทิ้งตรงข้ามหน้าบ้านผม ทำให้ผมเลี้ยวออกจากบ้านไม่ได้ก่อนนะครับ ...

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้ายังไม่พร้อม ก็ไม่ต้องอยากดีกว่าครับ เพราะมันไม่ใช่ปัจจัยสำคัญขนาดนั้น ไม่งั้นก็หาโปรแกรมผ่อนดีๆ เลือกราคาเหมาะสมเท่านั้นเอง

เอาหละ ... ผมขอตัวไปบอกเพื่อนบ้านที่เอาโคโรล่าวิ่งไม่ได้มาจอดทิ้งตรงข้ามหน้าบ้านผม ทำให้ผมเลี้ยวออกจากบ้านไม่ได้ก่อนนะครับ ...

เรียกรถลากเถอะครับ

ออฟไลน์ pongsadja

• Newbie
  • *
อย่างครอบครัวผม  รายได้ครอบครัวพอประมาณ  อาชีพเกษตรกร  ก่อนคิดซื้อรถนั้นก็มันมีเหตุจำเป็นหลายอย่างแหละครับเพราะไปไหนมาไหนก็พลอยรถคนอื่นประจำ  พ่อแม่เลยอยากซื้อมาเปนของตัวเอง  ผมเองเลยออกความเห็นว่าครั้งเดียวให้คุ้มเลยออกสี่ประตูมาเผื่อการทำงานในอนาคต  ผลออกมาไม่ผิดหวังเพราะทั้งครอบครัวไปไหนมาไหนสะดวกแถมมีพื้นที่เหลือไว้สำหรับการบรรทุก  แรกๆก็ดีอยุ่หรอกครับแต่พอหลังๆเริ่มมีปัญหาเรื่องยางพาราตกต่ำ  เลยส่งผลกระทบบ้างแต่ไม่ถึงกับแย่นะครับ  หาส่งทันเดือนชนเดือนพอดีไม่เหลือเก็บ  สรุปแล้วหลักๆที่ผมมองคือบุคคลที่ซื้อรถทุกคนย่อมมีเหตุผลที่ต้องซื้อ  ถึงรายได้จะต่ำแต่หากมันจำเปนเดี๋ยวนี้ราคารถบวกกับโปรแรงๆมันช่วยได้เยอะแล้วครับ  ส่วนคนที่เค้าสามารถหาทางออกเปนก็มีตัวช่วยอีกเยอะแยะเลยครับ

หลาย ๆ ท่านเวลาเงินขาดมือ เงินไม่พอใช้ หรืออยากรวยฯลฯ จะพยายามเพิ่มรายรับ..

ผมเองเมื่อก่อนผมก็เคยทำแบบนี้  แต่ไม่ประสบผลสำเร็จ  อะไรที่ผมทำบ้างเพื่อเพิ่มรายได้ให้มากกว่าปกติ(นานมาแล้ว)
-รับซ่อมเครื่องเสียง และ ทีวี...
-รับซ่อมจักรยานยนต์.....
-รับเหมาเดินสายไฟฟ้าภายในบ้าน(ไปกับการขยายเขตของไฟฟ้า)
ผลที่ได้รับ  สองรายการแรก  มักเป็นคนที่รู้จักกัน  ซ่อมเราใช้เงินซื้ออะไหล่..ซ่อมเสร็จ  เดี๋ยวอีกวันสองวันนะ...ฯลฯ  สรุป  ซ่อมฟรี  เสียเงินด้วย
                 รายการที่สาม  ผมก็เจ๊งอีกเช่นเดิม  การเดินไฟฟ้าแบบนั้น  บ้านของเขามีแต่คนจน ๆ  เวลาจะเดินไฟ  ก็บอกพร้อม ..มีเงินจ่าย  พอเดินเสร็จ  ขอผ่อนได้ไหม?...กลับไปเก็บกี่เที่ยวก็เหลว...ที่สุดก็ต้องยกหนี้ให้เป็นการทำบุญ...

สรุป  งานพิเศษทำให้ผมจนลงมีหนี้สินเพิ่มขึ้น  จากไม่มีหนี้สิน?...(ทำประมาณ อายุ 27 -36 ปี)

มาถึงตอนนี้ทำอย่างไรดี?...นอนก่ายหน้าผาก....  สุดท้ายเลือกประหยัดค่าใช้จ่าย  ให้มากที่สุด รับเงินเดือนอย่างเดียว...เลือกประเภทที่เมื่อก่อนผมเคยมองว่า  "คนนี้...ตระหนี่ฉิบหาย"  ผมเลือกทำอย่างนั้น  อะไรที่ไม่จำเป็นไม่ใช้  เที่ยว กิน ทุกประเภทงด  เพื่อน หดหายไป ไม่มีสังสรรค์  แรก ๆ เครียดเหมือนกัน  แต่ทำไปๆ  เอ้า  ดีเหมือนกันแฮะ...

สี่ปี  หนี้สินหมด...หลังจากนั้นเก็บเงินอย่างเดี่ยว  และเริ่มลงทุนตาม  ผบ.  "ทำในสิ่งที่ไม่เสียง  เอาที่ได้ไม่มากแต่อย่าให้เสี"  ตกลงก็เป็นหอพัก....และค่อย ๆเดิน

ส่วนการลงทุนแบบเสี่ยง ๆ เช่นหุ้น ฯลฯ  ก็มีอยู่  แต่ทำแบบจำกัดความสูญเสีย  ไม่นำเงินใหม่เข้าไป  แต่ใช้การบริหารเท่าที่มี....

สรุปว่าผมมาถึงจุดนี้ได้ เพราะ  ผบ...รายได้  มาจากงานไม่เสี่ยงเป็นหลัก.....

ปัจจุบันเงินพอมี  ...แต่การใช้จ่าย ไม่รู้จะใช้อะไร  เห็นอะไรก็ เสียดายเงินมากกว่า  คงเป็นแบบ"ไอ้หมอนี่ตระหนี่ฉิบหายเลยว่ะ"               

ใครอยากเดินเส้นทางแบบผมก็ไม่สงวนลิขสิทธิ์ครับ

ออฟไลน์ Tongnismo

• Jr. Member
  • **
พี่ sukhontha คับ สอบถามหน่อยคับ พี่ทำธุระกิจหอพักหรอคับ
ผมขอสอบถาม เรื่องภาษีหน่อยคับ ว่า อัตราการเสียเป็นอย่างไงหรอคับ
พอดี แฟนจบปีนี้ ผมเลยว่าจะลงทุนทำธุระกิจหอพักกับแฟน
ขอบคุณล่วงหน้าคับ

พี่ sukhontha คับ สอบถามหน่อยคับ พี่ทำธุระกิจหอพักหรอคับ
ผมขอสอบถาม เรื่องภาษีหน่อยคับ ว่า อัตราการเสียเป็นอย่างไงหรอคับ
พอดี แฟนจบปีนี้ ผมเลยว่าจะลงทุนทำธุระกิจหอพักกับแฟน
ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ผมจดทะเบียนนิติบุคคล  ประเมินฐานกำไรจาก 60 -80%  ของปริมาณห้อง X ราคาค่าเช่า  หักค่าใช้จ่าย  เหลือมาประเมินภาษี....

ข้อแนะนำ   ดูคู่แข่งมีมากน้อยแค่ไหน  ประเมินแล้วสู้ได้หรือไม่ก่อน  ผม  เผอิญ  เปิดหอพร้อมเทคโนฯธัญบุรีขึ้น  มันก็เลยอยู่รอดปลอดภัย....