ผู้เขียน หัวข้อ: minicooperประกอบในไทย ทำไมราคาแพงกว่า CLA250 BMW ซี่ร๊่ 3 X1ที่นำเข้ามาซะอัก  (อ่าน 9502 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member

สงสัยว่า ทำไม เจ้ามินิคูเปอร์ ที่ประกอบในไทย  เรา  ทำไม ถึงยังราคาแพงอยู่ละครับ  เห็นว่า ลด 7.5-8 แสนต่อรุ่นแล้ว

เท่าที่หาข้อมูล

ราคาในอังกฤษ
Benz A250 26,000 ปอร์น นำเข้าขาย2.45ล้าน
mini DS all4 23,500 ปอร์น Benz  mini ประกอบในขาย 2.4ล้าน

ไม่เข้าใจ ว่า มินูคเปอร์มันแพงเพราะอะไร  ทั้งที่  อ๊อฟชั่น สเปค ความแรง  เครื่องแค่ 1,600 ทุกๆ อย่างแทบจะสู่ CLA  BMW ซี่ร๊่ 3  X1 ไม่ได้ด้วยซ้ำ  เ
หนำซ้ำมาผลิตในไทยแท้ ทำไม ราคายังแพงอยู่    รถก็เครื่องเล็กนิดเดียว  ภาษีไม่น่าจะแพงขนาดนั้น   หรือเป็นเพราะความคลาสิกหรือยังไง     ใครพอจะอธิบายให้ผมเข้าใจได้บ้างครับ ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2013, 07:15:50 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ Buffy

ถามต่อเลยได้ไหมครับ ไม่เปลืองกระทู้

ทำไม

BMW 320d Touring M Sport ราคา 4,499,000 บาท แพงกว่า E300 BlueTEC HYBRID Estate  4,199,000

ออฟไลน์ IS2000

มินิเป็นรถที่อ็อฟชั่นเยอะและแพงครับ ราคาเริ่มต้นกับราคาที่มาพร้อมอ็อฟชั่นต่างกันมาก
บวกทำตลาดในไทยเป็นรถแนว niche ราคาสูงมาตลอด
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ส่วนนึงคือขายยี่ห้อมั้งครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Nonsensical

• บุคคลทั่วไป
ถามต่อเลยได้ไหมครับ ไม่เปลืองกระทู้

ทำไม

BMW 320d Touring M Sport ราคา 4,499,000 บาท แพงกว่า E300 BlueTEC HYBRID Estate  4,199,000

ภาษีไฮบริดรถนำเข้าครับ 10% ราคาออกมาเลยต่างกันฟ้ากับเหว

ผมว่า e300 estate ตัวใหม่นี้คุ้มสุดๆเลยครับ หลังคาแก้วก็ครบอีก

ออฟไลน์ Eihander

• Newbie
  • *
เหมือน Benz ช่วงหลัง ๆ เขาทำการตลาดแข่งขันกับเกรย์ด้วย

เลยบวกกำไรไม่มากทำให้ราคาไม่สูงโดยเฉพาะ A , CLA

นี่ราคาถูกกว่าเกรย์ด้วยซ้ำ  :D

ออฟไลน์ bagayaro

• Newbie
  • *
Mini เป็นแบรนด์ในเครือBMW groupครับ ในยุโรปถูกวางตำแหน่งการตลาดต่ำกว่า BMW
เพราะฉะนั้นนำมาเทียบกับ MB และ BM ไม่ได้ครับ

Mini ประกอบไทยต้นทุนต้องถูกลงมากอยู่แล้ว
แต่เป็นรถที่ขายได้น้อย กำไรต่อคันต้องสูงพอที่จะให้บริษัทMiniและดีวเลอร์ในไทยเติบโตได้
โชคดีที่Miniดูเป็นรถหรูในสายตาคนไทย ก็เลยยังขายแพงได้อยู่

ต่างจากจากChevrolet เมื่อก่อนมีแต่นำเข้าราคาสูงมากเหมือนMini ทั้งๆที่เป็นรถตลาดในต่างประเทศ
แต่พอประกอบในไทย ก็ต้องขายในราคารถตลาดเหมือน Toyota Honda
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2013, 23:30:35 โดย bagayaro »

ออฟไลน์ Nikle_pk

พี่ผมซื้อ 3.29 เต็มๆเลยครับ
Mini cooper CTM
ถ้าเทียบกับตอนนี้ก็ถือว่าถูกลงมาเยอะมาก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

preme123

พี่ผมซื้อ 3.29 เต็มๆเลยครับ
Mini cooper CTM
ถ้าเทียบกับตอนนี้ก็ถือว่าถูกลงมาเยอะมาก

ซื้อตอน 3.29 เหมือนกันครับ แอบเซ็งเล็กน้อย ราคาลงเยอะมากครับ

ปล. ถามต่อเลยได้ไหมครับ ทำไม มินิไทย ไม่ทำตลาดตัว JCW ครับเนื่องจากตอนนี้มี JCW เกียร์ออโต้แล้วครับ

ออฟไลน์ AMG GT

มินิเป็นรถที่อ็อฟชั่นเยอะและแพงครับ ราคาเริ่มต้นกับราคาที่มาพร้อมอ็อฟชั่นต่างกันมาก
บวกทำตลาดในไทยเป็นรถแนว niche ราคาสูงมาตลอด
ถามนิดนึงคือผมไม่รู้จริงๆว่า option  มันเยอะตรงไหนอ่ะ  ผมเห็น ออปชั่นมันก็ธรรมดามากเลย  เบาะยังปรับมือเลย

ออฟไลน์ paulmoderndog

ถามนิดนึงคือผมไม่รู้จริงๆว่า option  มันเยอะตรงไหนอ่ะ  ผมเห็น ออปชั่นมันก็ธรรมดามากเลย  เบาะยังปรับมือเลย
option สาวกรี๊ด สาวมอง แต่ CLA ก็คงมีนะครับ

ออฟไลน์ tp09

• Full Member

ทำไม

BMW เขาคิดค่า BSI รับประกัน 5ปี รวมอยู่ในราคาที่ซื้อ ราคาเลยแพง

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
 ;Dขอตอบ
ความพอใจ(ของดีลเลอร์)
 ;D

jomyoot

ตามแบรนด์ยี่ห้อ จะให้ราคามาระดับรถญี่ปุ่น กลัวตกต่ำมั้ง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ panjap

ขายแบรนด์ครับ จะว่าไป cla นี่ CBU เข้ามาทั้งคันเลย ส่วนตัวคิดว่าดีกว่า มินิอีกครับ คนซื้อมินิ(ในเมืองไทย) ส่วนหนึ่งคือซื้อความแปลกครับ ราคาก็เลยแพงแบบนี้

ออฟไลน์ reyeshenry

ขายแบรนด์ครับ จะว่าไป cla นี่ CBU เข้ามาทั้งคันเลย ส่วนตัวคิดว่าดีกว่า มินิอีกครับ คนซื้อมินิ(ในเมืองไทย) ส่วนหนึ่งคือซื้อความแปลกครับ ราคาก็เลยแพงแบบนี้

BMW เนี่ยชอบตั้ง ราคา แพงนะผมว่า

ออฟไลน์ 7777777

เพราะเป็นตลาดไทยไงครับ คนมันชอบmini และมองว่าminiเป็นรถหรูกัน

เค้าคงไม่อยากถีบตัวเองลงมาเอายอดรถ แต่ต้องลงทุนศูนย์บริการหรอกครับ (จะลงทุนทำไม ขายอย่างเดียวก็กำไรมหาศาล)

เคยดูสารคดีของmini เค้าพูดไว้เลยว่า รถของเค้า ทุกชนชั้น ต้องขับได้ ไม่ว่าจน ปานกลาง หรือรวย ต่างกันที่ออฟชั่น

แต่ไทยแลนด์ก็อย่างที่เห็นครับ  คงคิดว่าคนไทยมันโง่+ติดหรูมากมั้ง ซึ่งหรูยังไง (เข้าทางdealer) 

เมืองนอกขายขั้นต่ำ 6-7แสน เหอะๆ   

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

ทำไม

ตัวTouringมันนำเข้าไม่ใช่หรอครับ :-\หรือผมจำผิด ;D5555
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Buffy

Benz estate ก็นำเข้าไม่ใช่หรือครับ หรือประกอบใน อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ภาพลักษณ์ของแบรนด์หรือเปล่า ราคาเท่าๆ BMW เผลอๆแพงกว่า ทั้งๆที่จริงๆแล้ว มันเป็นแบรนด์น้องด้วยซ้ำไป

ออฟไลน์ PorPor

• Jr. Member
  • **

ทำไม

ตัวTouringมันนำเข้าไม่ใช่หรอครับ :-\หรือผมจำผิด ;D5555

แล้วตัว E300 estate ไม่ได้นำเข้าหรือครับ เทียบก็ถูกแล้ว สงสัยว่าจะหัวเราะทำไม
คนบางคนแก่แต่อายุจริงๆ