ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Honda เอา CRV 2010 เครื่อง Diesel เข้ามาขายก็คงจะดีเนอะ พี่จิมมี่  (อ่าน 11921 ครั้ง)

ออฟไลน์ Syn_dy

• Newbie
  • *
ถ้า Honda เอา CRV 2010 เครื่อง Diesel เข้ามาขายก็คงจะดีเนอะ

ผมคนนึงแหละที่สนใจ

ว่าแต่ถ้านำเข้ามาจริงๆ พี่จิมมี่ว่าเค้าจะกำหนดราคาประมาณเท่าไหร่ และคิดว่าจะขายได้เยอะมั้ยครับ

:)

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
เห็นด้วยเลย เครื่อง diesel ของ Honda ก็ไม่เป็นรองใคร น่าเอาเข้ามาทำตลาดมากๆ

ออฟไลน์ TurBoZ

• ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
อืมม.. เหน spec ในเว็บแวบๆ

เครื่อง 2.2 l
134bHp / 4000rpm
347nm / 2000 rpm
0-100 10.3s
top speed 186km/h

น่าสนอยู่

ออฟไลน์ barnaminov

• Newbie
  • *
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
ผมนี่แหละจะจองด้วยอีกคน

ตัว MMC ขยับแรงม้า กับแรงบิดขึ้นมาแล้วครับ

เป็น 150 แรงม้าที่ 4,000 รอบ / นาที ( +10 )

แรงบิดที่ 350 นิวตันเมตร ที่ 2,000 รอบ / นาที ( +10 )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2009, 15:24:03 โดย integra »

• Newbie
  • *
ตอนนี้ Honda มีเครื่อง Diesel วางอยู่ในรุ่นไหนบ้างคับ ผมอยากจะอยากศึกษาดู

เพราะผมยังไม่เคยมีข้อมูลเรื่องเครื่องยนต์ Honda Diesel + การพัฒนาเลย

ถ้าท่านใดมีข้อมูลช่วยบอกด้วยครับผม  ;)

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
Honda ประเทศไทย ผมว่ายังใจปลาซิวอยู่ครับ

อาจเป็นเพราะไม่เงินถุงเงินถังเท่า Toyota

แล้วก็อาจเป็นที่ภาพลักษณ์ของเค้าด้วยนะครับ คนอาจไม่เชื่อถือใน i-CDTi ก็ได้นะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จะไปว่าเขาใจปลาซิวก็ไม่ถูก

คนที่จะต้องดูแลความเสี่ยงระดับร้อยล้าน พันล้าน นั้น

เป็นเรา เราก็ปลาซิวละครับ พลาดขึ้นมาที ชิบหายหมดได้เหมือนกัน

ปัญหาคือ ถ้าอยากจะให้ เขาเอาเข้ามาขาย ก็ต้องเรียกร้องไปเยอะๆ
และต้องแสดงความพร้อมเลยว่าจะซื้อ เท่านั้นแหละ เดี๋ยวเขาก็เอาเข้ามา เตรียมการใช้เวลาสัก 1 ปีนิดๆ ก็น่าจะได้อยู่

อย่าให้เป็นอย่าง Freed ก็พอ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
เปล่าหรอกครับ ผมอยากเห็นทาง Honda ใจกล้าอย่างตอน ตัดสินใจ นำ Jazz/Fit มาทำตลาดในไทย บ้างนะครับ

การนำ Jazz มาขาย คือ ก๊อก 2 ที่ ฮอนด้า เตรียมไว้ เผื่อในกรณีที่ City แป๊ก หนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2009, 22:06:57 โดย J!MMY »
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

เปล่าหรอกครับ ผมอยากเห็นทาง Honda ใจกล้าอย่างตอน ตัดสินใจ นำ Jazz/Fit มาทำตลาดในไทย บ้างนะครับ

มันไฟล์ตบังคับที่ City ไม่ค่อยลงตัวด้วยน่ะครับ
ลงทุนเอา Jazz เข้ามาก็ต้องคิดสะระตะ คิดแล้วคิดอีกนะครับ
ว่าขายไทยก็ต้องส่งออก เท่านู้นเท่านี้ถึงจะคุ้มทุน

แม้ว่ายอด city+jazz จะสู้ Vios ไม่ได้ก็ตามแต่ระยะกลางและยาวก็ช่วยทำให้ Honda แข็งแรงอีกขั้น
ผมว่าคุ้มค่านะ

• Newbie
  • *
ถ้า Honda ใจกล้าขึ้นมา เค้าจะเปิดราคามาที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Nut_K

ตอนนี้ Honda มีเครื่อง Diesel วางอยู่ในรุ่นไหนบ้างคับ ผมอยากจะอยากศึกษาดู

เพราะผมยังไม่เคยมีข้อมูลเรื่องเครื่องยนต์ Honda Diesel + การพัฒนาเลย

ถ้าท่านใดมีข้อมูลช่วยบอกด้วยครับผม  ;)

Civic 5D

CR-V

Accord ครับ

ออฟไลน์ chai99

• Sr. Member
ถ้า Honda เอา CRV 2010 เครื่อง Diesel เข้ามาขาย  ผมก็สนใจครับ
เพราะมองหารถ SUV Diesel อยู่ น่าจะประหยัดน้ำมันและเครื่องแรงกว่าเบนซิน

ออฟไลน์ Arado_kung

ปัญหาสำคัญคือ เจ้าเครื่อง I-Dtec ของฮอนด้าเนี่ยมันจับคู่กับเกียร์ MT เท่านั้นน่ะสิ ถ้าจะเอามาลงตลาดบ้านเราต้องทำให้มันมีเกียร์ AT ก่อนถึงจะขายได้ ผมว่ามันจะมาบ้านเราได้คือฮอนด้าเอาเครื่องตัวนี้ไปขายในเมกาให้ได้ก่อน volume เกียร์ AT มันเยอะพอน่าเสี่ยงหน่อย เพราะถ้าลงทุนผลิตเกียร์ AT เพื่อตลาดโซนอาเซียนไม่น่าจะคุ้มครับ

ออฟไลน์ gateaux

ทำไมหลายคน ชอบคิดว่าเอาไอ้นู่นมา ไอ้นี่มา มันจะขายดีขึ้นละครับ

มันขายได้น่ะใช่  แต่ดีขึ้น คุณแน่ใจหรอ  ถ้าไอ้คนที่ซื้อมันก้อคือลูกค้ากลุ่มเดิม ที่ยังไงก้อซื้อ อยู่แล้ว ไม่ว่าจะ ดีเซล หรือ เบนซิน  แบบนี้คุณเรียกว่าขายดีขึ้นหรอ

ผมว่ามันเดิมๆนะ  แต่ที่แน่ๆ ต้นทุนคุณขึ้นมหาศาล เพราะต้องรองรับ ทั้งไลน์ ดีเซล และ เบนซิน ไหนจะ สต๊อคของ ไหนจะปัญหาที่เพิ่มเป็นสองเท่า ไหนจะโฆษณา ไหนจะพีอาร์ จิปาถะ

ผมว่า ถ้าไม่มั่นใจว่าจะดึงลูกค้าจากกลุ่มอื่นมาได้  ไม่ทำตลาดเพิ่ม น่ะดีแล้ว เพราะไอ้ที่ว่าดีขึ้น เอาเข้าจริงแล้ว ไม่รู้จะดีขึ้นแค่ไหน แต่ต้นทุนพุ่งไปโน่นแล้ว

ออฟไลน์ blackzaf

• Jr. Member
  • **
เจ้าตลาดอย่าง CRV ทำไมจะทำดีเซลไม่ได้ครับ ต้นทุนจะไปเท่าไรกัน

คำถามคือทำไมมวยรองอย่าง Captiva ยังเอามาลงได้  ทำเอายอดเบนซิลขายแทบไม่ออกเลย

สมรรถนะดีเซลดีกว่าเบนซิลชัดเจนมาก

ถ้า CRV เอาดีเซลมาขาย  ผมอาจจะคิดหนักเลย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Honda ประเทศไทย ผมว่ายังใจปลาซิวอยู่ครับ

อาจเป็นเพราะไม่เงินถุงเงินถังเท่า Toyota

แล้วก็อาจเป็นที่ภาพลักษณ์ของเค้าด้วยนะครับ คนอาจไม่เชื่อถือใน i-CDTi ก็ได้นะครับ

ตอนนี้เขาใช้ i-Dtec แล้วนี่ครับ ?

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
ถ้าเป็น Body นี้ คงไม่คุ้มที่จะลงทุนแล้วมั้งครับ ..

ออฟไลน์ jud357

• Newbie
  • *
ผมก็รอเจ้าCRV เครื่อง Diese อยู่เหมือนกัน ไม่ต้องมากขอแค่10กม/ลิตรก็พอ ราคาน้ำมันนั้นต่างกันหลายบาทต่อถังl

• Newbie
  • *
ผมว่าเครื่องดีเซลสมัยนี้ลงตัวกว่าเครื่องเบนซิลเยอะนะครับ

ทั้งอึด แรง ประหยัด ขับสนุก แล้วก็น่าจะดูแลรักษาง่ายกว่าเบนซิลเยอะ

แต่พอมาคิดถึงเรื่องที่ Honda นำเอา Freed เข้ามาขายเนี่ย นี่ขนาดว่าคิดดีแล้ว

คิดแล้ว คิดอีก ยอมลงทุนแล้ว ยังคิดได้แค่นี้เอง หากจะเอา CRV Diesel เข้ามา ผมว่าพวกเรา

คงจะหมดหวังแน่ๆ เพราะ Honda คงจะเจ็บตัวกับเจ้า Freed ไปเยอะทีเดียว จนไม่กล้าจะ

ขยับตัวไปเอา CRV Diesel เข้ามาอีก 55555.  :D

ออฟไลน์ MetroMiner

• Jr. Member
  • **
จำได้คลับคล้ายคลับคลาว่าเคยอ่านจาก Bangkok Post
อ้างแหล่งข่าวจาก Honda Thai ว่าที่ CRV ไม่ใส่ Diesel
เนื่องจากเครื่อง Diesel ปัจจุบัน ของ Honda มีประสิทธิภาพสูงกว่ามาตรฐาน Euro 3 ที่เมืองไทยกำหนดไว้
หากนำมาลงก็ Overspec ทำให้ต้นทุนสูง

และหากจะทำให้ต้นทุนต่ำลง โดยการลด downspec เครื่องยนต์
ก็ไม่ใช่นโยบายของ Honda

ฟังดูดีไหมครับ ?
"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein

ออฟไลน์ TurBoZ

• ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
หมายความว่า ดีเกินไปเลยแพงเกินไปงั้นหรือ?

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมว่ามีผลเยอะต่อผมนะ ;D

อย่างผมเนี่ย ถ้าจะซื้อ SUV ซักคัน

ผมเล็ง แคปติว่า ดีเซล กับ CR-V

แต่ถ้า CR-V ออกเครื่องดีเซล ผมจะเอา CR-V ก่อนเลย  ;D ;D ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..