ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์มีกลิ่นเหม็นอับ เวลาเร่งเครื่องหรือลากรอบครับ  (อ่าน 4348 ครั้ง)

ออฟไลน์ каваи

• Full Member
พอดี Subaru XV ใช้มาตอนนี้ 1หมื่นโลแล้วครับ รถอายุ 9 เดือน    ปัญหาคือเวลาออกตัวหรือเร่งเครื่องลากรอบไป3-4พันรอบ จะมีกลิ่นเหม็นอับออกมาจากช่องแอร์ ซึ่งเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง
กลิ่นเหม็นอับนี่จะชัดเลยครับ  อาการพึ่งออกมาตอนออกรถมา3เดือนแล้วครับ แต่คิดว่าอีกสักพักมันคงจะหายแต่ยังไม่หายสักทีครับ 

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
กลิ่นเหม็นอับ หรือเหม็นไหม้ครับ

ใช่กลิ่น Catalytic Converter หรือเปล่าครับ  พอรอบสูงมันร้อนจัด  ก็อาจส่งกลิ่นสารเคมีออกมาได้

แต่ถ้าเหม็นอับแอร์นี่ แอบงง ทำไมต้องมาตอนรอบสูง

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
แปลกจริงๆ ครับปกติถ้าเหม็นอับแอร์ส่วนใหญ่จะเกิดขึ้นตอนเพิ่งเปิดแอร์ อาจจะเป็นกลิ่นอย่างอื่นก็ได้นะครับ

ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันน่ะสิครับ หรือจมูกผมไม่ดีหว่า  แต่ความรู้สึกผมมันเหมือนอับๆหรือกลิ่นน้ำยาน่ะครับ

บางครั้งจอดไฟแดงอยู่ก็มีกลิ่นมานะครับ แต่ไม่บ่อยเหมือนตอนออกตัวหรือเร่งเครื่องหรือลากรอบ

ออฟไลน์ Joe NG

รุ่นนี้มันตัดคอมแอร์ ตอนรอบสูงหรือเปล่าครับ ต้องลองสัึงเกตุว่าอาการมันมาตอนรอบเครื่องเดียวกันหรือเปล่า

ส่วนที่ว่าแอร์เหม็น น่าจะลองดูกรองแอร์ก่อน ว่าปกติดีอยู่ไหม

รถบางรุ่นก็เหม็นอับมาจากกรองแอร์โรงงานด้วยเหมือนกัน

ออฟไลน์ PoK

• Jr. Member
  • **
เพิ่งเป็นช่วงที่อากาศเย็นนี้หรือเปล่าครับ
ถ้าใช่อุณหภูมิด้านในรถสูงกว่าด้านนอกรถ จะทำให้แอร์เหม็นอับครับ
แอร์ออฟฟิศผมก็เป็น รถไฟฟ้าบีทีเอสตอนเช้าก็เป็นครับ

ออฟไลน์ gresailda

• Newbie
  • *
  • Emission Analytiker

รุ่นนี้มันตัดคอมแอร์ ตอนรอบสูงหรือเปล่าครับ ต้องลองสัึงเกตุว่าอาการมันมาตอนรอบเครื่องเดียวกันหรือเปล่า

ส่วนที่ว่าแอร์เหม็น น่าจะลองดูกรองแอร์ก่อน ว่าปกติดีอยู่ไหม

รถบางรุ่นก็เหม็นอับมาจากกรองแอร์โรงงานด้วยเหมือนกัน

เห็นด้วยกับข้อความนี้ครับ เพราะรถบางรุ่นเวลาเราเค้นกำลังจากเครื่อง ระบบจะตัดการทำงานของคอมเพรสเซอร์แอร์ เพื่อลดการโหลดเครื่องยนต์ทำให้กำลังเครื่องถูกใช้เพื่อขับเคลื่อนเท่านั้นหน่ะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ที่เหม็นอับได้นั้นคอมเพรสเซอร์แอร์ต้องตัดเป็นระยะเวลาหนึ่งเลยนะครับ ถ้าไม่มีอะไรผิดปกติก็แสดงว่าเจ้าของกระทู้เหยียบลากยาวทีเดียวนะครับ ;D
'09 Mazda 2 1.5 MZR
'09 Kia Soul 1.6 CRDI
'14 Nissan Juke 1.6 HR

ออฟไลน์ Jacksu

• Newbie
  • *
อาการเดียวกันครับ
แอร์เย็นปกติ
เป็นตอนเร่งเครื่อง แบบลากรอบหน่อยๆ เช่นออกตัวไฟแดง
กลิ่นเหมือน เคมี มาซักพักแล้วก็หาย ประมาณ 5 - 10 วิ
เป็นช่วงอากาศเย็น ถ้าตอนกลางวันแดดเปรี้ยงๆ ไม่มีอาการนี้ แต่ถ้าเย็น ค่ำ มืด เช้าๆ อาการออก

ผมยังหาสาเหตุไม่เจอเลยครับเป็นมา 3-4 เดือนแล้ว

ของผม Civic 1.7 vtec 2003

เป็นตอนเร่งเครื่อง แบบลากรอบหน่อยๆ เช่นออกตัวไฟแดง
กลิ่นเหมือน เคมี มาซักพักแล้วก็หาย ประมาณ 5 - 10 วิ
เป็นช่วงอากาศเย็น ถ้าตอนกลางวันแดดเปรี้ยงๆ ไม่มีอาการนี้ แต่ถ้าเย็น ค่ำ มืด เช้าๆ อาการออก

ผมยังหาสาเหตุไม่เจอเลยครับเป็นมา 3-4 เดือนแล้ว

แบบเดียวกับที่ว่ามาเลยครับ วันนี้ผมจะเอารถเข้าศูนย์ละครับ

ออฟไลน์ Jacksu

• Newbie
  • *

แบบเดียวกับที่ว่ามาเลยครับ วันนี้ผมจะเอารถเข้าศูนย์ละครับ

ยังไง ช่วยแจ้งหน่อยนะครับว่า สาเหตุคืออะไรครับ
ขอให้หายนะครับ

ไปมาแล้วครับ ช่างบอกว่าไม่มีอะไรผิดปกติ รื้อใต้คอนโซลมาดู ช่างบอกว่าเป็นกลิ่นจากพลาสติก  ???

บอกว่าขับไปสักพักเดี๋ยวก็หายน่ะครับ    เดี๋ยวช่วงมีนาผมจะลองดูรถคันใหม่ของผมอีกที คันที่เป็นคันนี้ของแม่น่ะครับ