ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่ามาสด้า3 2014 จะขับสู้ฟอร์ด โฟกัส ได้ไหมครัับ  (อ่าน 12283 ครั้ง)

มาสด้า3 2014 ผมมองว่าเป็น คอมแพ็คที่สวยสุดในตลาดเลย
น่าจะขายดีกว่าตัวปัจจุบัน คำถามคือ เพื่อนๆคิดว่า การขับขี่มันจะสู้โฟกัสได้ไหม

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
ไม่เคยขับทั้ง 2 คันเลยตอบไมไ่ด้

แต่ 3 ตัวใหม่ ที่ดูในรุปแล้วสวยจิงๆ ดูไม่เมหือนรถญี่ปุ่นซะเท่าไหร

เข้าเวปดูรูปทุกวัน สีแดง สวยมาก   แต่รอเห็นตัวจิงก่อนแล้วค่อยตัดสินใจอีกที

ขออภัยที่ไมไ่ด้ตอบตรงคำถาม  ;D

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
การขับขี่น่าจะสู้ไม่ไหวครับ ดูจากคนประสบการณ์สูงๆขับรถมาเยอะมากๆหลายคนได้ลองขับโฟกัสแล้วตื่นเต้นกันมากๆ

แต่ความประหยัดน่าจะชนะโฟกัสครับ

ออฟไลน์ holahola66

ที่แน่ๆนะ สวยกว่าเยอะครับ และน่าใช้กว่า  ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ TG333

ส่วนตัวคาดหวังกับสมรรถนะ และการขับขี่ที่ดีในแบบฉบับมาสด้า แต่ในเรื่องความประหยัด ขอเป็นของแถม ถ้าทำได้พอกับรถ C-Segment ในยุคนี้ถือว่าดีพอแล้วครับ แต่ถ้าดีกว่าก็จะยิ่งดีขึินไปอีก
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ rut191

เคยขับแต่mazda3ตัวปัจจุบัน ไม่เคยขับโฟกัส ผมว่าถึงช่วงล่างจะสูโฟกัสไม่ได้แต่ผมว่าmazda3ก็มีช่วงล่างที่ถือว่าดีแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ mozart

ขับไม่รู้แต่รูปร่างหน้าตาเค้ากินขาดแล้วครับ

ออฟไลน์ 2k

รุ่นล่าสุดระบุว่าพยายามเน้นเรื่องช่วงล่างให้ดีขึ้นมากกว่าเดิมอีก ต้องรอดูของจริงว่าจะทำออกมาได้ขนาดไหน เชื่อว่ามีแววจะไม่ลดราวาศอกไปกว่าโฟกัสแน่นอน  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Activehybrid

ขับ Focus 2.0 Gdi อยู่ครับ

ชอบหน้าตา3(2014)มาก ดูยังไงก็สวยกว่า Lancer Cruze Civic Sylphy Focus Altis2014 และ impreza สวยกว่ากลอฟGti ลามไปถึง Sirocco และ Volvo V40

เหลือแค่ BMW กับ Benzแหละครับที่ยังให้เครดิตว่ายังน่ามองกว่าอยู่

เชียร์3ใหม่ให้ แรงกว่า เร็วกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า หนึบกว่า นุ่มกว่า เงียบกว่า Focus คงยาก ขอแค่เกือบๆก็คงจะมียอดขายสวยหรูแล้วครับ

ปัญหาใหญ่คือราคามากกว่า รถดีระดับนี้ Mazdaไม่ตั้งราคาธรรมดาไว้แน่ ถ้ากดราไว้ให้ตัวTop ไม่เกิน1.1ล้าน ผมจะหันมาคบMazdaเป็นครั้งแรก หลังจากในชีวิตมีแค่ Toyota Honda Isuzu Nissan Ford มาหลาย10ปี

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
เคยอ่านรีวิวแว๊บๆของเมืองนอกเค้าว่าสูสีนะครับ ประมาณมาสด้านุ่มหนึบแต่ฟอร์ดดิบหนึบ

ออฟไลน์ Eddy5659

คิดว่าผมเจอ MZ3 วิ่งทดสอบ อยู่เส้นเลี่ยงหนองมล ก่อนขึ้นสะพานเข้าถนนเข้าหลาม บางแสนนะครับ
ตอนแรกขับตามไม่เอะใจอะไร แต่พอเพ่งมีพลางยี่ห้อ และไฟท้าย เพ่งไปเพ่งมาเลยหยิบโทรศัพท์มาถ่าย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2014, 19:23:07 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ wersocute

• Jr. Member
  • **
ชัดเลย
 :D :D :D

ออฟไลน์ sushi004

• Newbie
  • *
ผมก็เป็นอีกคนที่รอ MZ3 2014 ครับ ชม FOCUS 2.0 มาแล้ว ติดตรงหน้าตามันอย่างเดียวเลย ถ้า MZ3 มาเมื่อไหร่ คงได้คำตอบแน่ชัดแล้วครับ ใจมา MZ3 80% แล้วล่ะ

ออฟไลน์ IncarRus

อย่าว่าแต่,,,จะสู้ได้ไหม เลยคับ
....สื่อนอก หลายสำนัก,,, ให้ Mazda 3 win ไปหลายยกแล้วคับ  :D

ออฟไลน์ baddream11

ไม่ต้องเหนือกว่า เอาแค่ใกล้เคียงก็พอ ความจริงถ้ามันใกล้เคียงโฟกัสทุกอย่าง
ด้วยหน้าตาแบบนี้ ขายดีกว่าชัวร์ แต่ภายในก็แคบใกล้เคียงกันด้วยน่ะสิ :'(

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
อย่าว่าแต่,,,จะสู้ได้ไหม เลยคับ
....สื่อนอก หลายสำนัก,,, ให้ Mazda 3 win ไปหลายยกแล้วคับ  :D

ใช่ครับ ผมก็เห็นสื่อนอกให้ มาสด้าสาม วินเหมือนกัน ประมาณการขับขี่ ช่วงล่างสูสี คนละแนว แต่ขับดีทั้งคู่ แต่สาม สามารถชนะคะแนนรวมมาได้ชัดเจน เพราะคุณงามความดีหลายด้านที่เหนือกว่า ก็แน่ล่ะรุ่นใหม่ปิ๊งนิ 

ออฟไลน์ Deaw

น่าจะสูสี หรือดีกว่าด้วยซ้ำ
ขนาด BT-50 ยังไม่ด้อยไปกว่า ranger เลยครับ

ออฟไลน์ Mekkub

ของเมืองนอกเค้าได้ใช้ skyactive 2.0 d 6 mt กันครับ แรงบิดมารอบต่ำมาก ถ้าได้ขับคงฟินกว่าฟอร์ดโฟกัสเยอะครับ แต่ถ้าเข้ามาไทยคงไม่ซื้อ ไปซื้อ 1.5 cng ดีกว่ารถติดไม่ขยับเลยไม่รู้จะเอาไปซิ่งไหน ขับเร ้วเจอใบสั่งส่งมาบ้านอีก แต่เห็นว่าไทยจะเปิดตัว. 1.6 เป็นที่แรกนี่ครับ ถ้ามีตัว 6 mt มาด้วยก ้แจ่มเลย

ออฟไลน์ TG333

Re: คิดว่ามาสด้า3 2014 จะขับสู้ฟอร์ด โฟกัส ได้ไ$
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 22:20:01 »
ของเมืองนอกเค้าได้ใช้ skyactive 2.0 d 6 mt กันครับ แรงบิดมารอบต่ำมาก ถ้าได้ขับคงฟินกว่าฟอร์ดโฟกัสเยอะครับ แต่ถ้าเข้ามาไทยคงไม่ซื้อ ไปซื้อ 1.5 cng ดีกว่ารถติดไม่ขยับเลยไม่รู้จะเอาไปซิ่งไหน ขับเร ้วเจอใบสั่งส่งมาบ้านอีก แต่เห็นว่าไทยจะเปิดตัว. 1.6 เป็นที่แรกนี่ครับ ถ้ามีตัว 6 mt มาด้วยก ้แจ่มเลย

เท่าที่เห็น เมืองนอกมี Skyactive-G 2.0 กับ 2.5 น่ะครับ  ส่วน Skyactive-D จะเป็น 2.2 อย่างเดียวน่ะครับ แต่ในไทยคงมี 1.6 กับ 2.0 ซึ่งจะเป็นตัวท้อปแทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2014, 22:22:19 โดย FevAn »
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
กดดันมาสด้า 2.2 diesel จงมา  ;D ถ้ามาจงขายดี ถ้าไม่มาขายไม่ดี อิอิ

ออฟไลน์ Anvers30

กดดันมาสด้า 2.2 diesel จงมา  ;D ถ้ามาจงขายดี ถ้าไม่มาขายไม่ดี อิอิ

เอ้าร่วมด้วยช่วยกดดัน ;D

ออฟไลน์ abnormal

• Newbie
  • *
น่าจะสูสี หรือดีกว่าด้วยซ้ำ
ขนาด BT-50 ยังไม่ด้อยไปกว่า ranger เลยครับ

BT50 กับ ranger น่าจะใช้  platform  ร่วมกันอยู่นะครับ   ซึ่งจะต่างกับ มาสด้า 3 2014 กับ focus ใหม่ น่าจะแยกกันพัฒนาแล้ว

สำหรับผมอยากให้ mazda 3 เซตพวงมาลัย คมๆเหมือน focus หน่อย อย่างอื่นถือว่า ใกล้เคียงแล้วครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ตัวใหม่ไม่รู้นะ..

แต่ถ้าตัวปัจจุบัน ตัวท็อป 2.0 ทั้งคู่
มาสด้า3 สู้โฟกัสไม่ได้เลยครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ madboy

ต่อให้มันด้วยกว่า focus mk3 ทุกด้าน แต่ดีกว่าอย่างเดียวคือไม่มีปัญหาด้านชิ้นส่วนเหมือนโฟกัส ผมก็เลือก 3 มากกว่านะ 5555 ;D

ออฟไลน์ 6162002

รอพิสูจน์อยู่เหมือนกันครับ
ประทับใจ การซับแรงสะเทือน ของโฟกัสมากๆๆๆ (ซึ่งมาสด้า 3 ตัวปัจจุบัน ทำตรงนี้ได้ กากมาก)  ขับแล้วนุ่มเงียบได้ใจมาก

เรื่องเครื่องยนต์ ผมว่าคงไม่หนีกันเท่าไร  ขอช่วงล่าง การเก็บเสียง กับพวงมาลัย พอเลย >_<

ออฟไลน์ Chris Evn

ขอแค่รุ่น 5Dr เครื่อง 1.6 Skyactive + จอ 7นิ้ว ราคาไม่แรงกว่า 9แสน ก็หลงรักแล้ว

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
สมรรถนะคงไม่หนีกันมาก
ถึงทำได้ไม่ดีเท่า Focus แต่ก็คงใกล้เคียง

เป็นห่วงเรื่องราคามากกว่า แฮ่ะ ๆ

ออฟไลน์ wersocute

• Jr. Member
  • **

เอ้าร่วมด้วยช่วยกดดัน ;D
รออยู่เหมือนกันอยากได้ เก๋งดีเซลญี่ปุ่น ทนๆ ราคาล้านต้นๆมาขับ (ไม่ไว้ใจเชฟครูซ)

ออฟไลน์ adobe

ถ้า Mazda3 2014 มามุกเดิม (นะ)
เครื่องเก่า เกียร์เก่า เปลี่ยนแค่บอดี้ แล้วเรียก Skyactiv เฉพาะบอดี้
ถ้ามาแบบนี้ เรื่องขับขี่บอกได้เลย ยังสู้ focus GDI  ไม่ได้

ถ้าจะให้สู้ได้ ต้องเอาเครื่อง Skyactiv GDI มาลงในตัวใหม่เลย
ส่วน 2.2 diesel ก็หมดหวัง เพราะถ้ามาราคาพุ่งไป 1,3xx,xxx ก็คงมีคนซื้อ (น้อย)

มุกเดิม...การตลาดเดิมๆ ยิ่งความต้องการรถระดับ c segment ที่ลดลง ยิ่งยากที่จะทุมทุนสร้างให้ยิ่งใหญ่
ออฟชั่นอย่าตัดออกละกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2014, 21:25:05 โดย adobe »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คิดว่ายังครับ โฟกัสก้าวกระโดไปไกลเลย