ผู้เขียน หัวข้อ: จากปีใหม่.. ผมได้เห็นละ ว่าคนที่ไหน ขับรถได้มั่วสุด  (อ่าน 12825 ครั้ง)

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
คนกรุงเทพด้วยกันเองนี่แหละครับบางคนขับแย่มากๆ - -" เจอทั้งเลี้ยวตัดหน้า เปลี่ยนเลนแล้วไม่เปิดไฟ แล่นขอบถนน แล่นคร่อมเลน เราจะถอยจอดแต่ชีดันเสียบหน้าจอดไปเลย ฯลฯ เจอทุกรูปแบบ

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
มันเป็นช่วงโปรโมชั่น กำลัง ตร มีน้อยต่อจำนวนรถที่มหาศาลดูแลไม่ไหว แล้ว ตร ก็สั่งมาให้อำนวยความสะดวก ไม่เน้นจับปรับ จับไม่ไหวอิอิ ทุกคอสะพาน ทุกทางที่เป็นคอขวด ทำอารมณ์เย็นๆได้แค่นั้นพอ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ป้าย กทม. มันมีอยู่ทั่วไปครับ ใน ตจว. ก็ทะเบียน กทม. กันเยอะโดยที่ไม่จำเป็นต้องเป็นรถ กทม. 

ใครว่า ตจว. ขับดีกว่าผมขอค้าน โดยเฉพาะจังหวัดยิ่งเล็ก ยิ่งต้องระวังครับ ชอบโผล่กันมาแบบจังหว่ะแปลกๆ แล้วก็ไฟแดงมีการไหลที่บางทีดูน่าเกียจจนอยากเอากันชนรถไปแหย่เครมเล่น  ;D

ผมบอกก่อนว่า ผมไม่ใช่คน กทม. รถผมก็ไม่ทะเบียน กทม.

ปรกชากรที่มากว่าโอกาสเจอความก็จะมากกว่า มันเป็นเรื่องปรกติครับ

แล้วในช่วงเดืนทางผมไม่แน่ใจว่า ลำพูน เป็นเส้นทางผ่านของที่เที่ยวหลายจุดมั๊ย ?

ถ้าใช่ ในถนนที่ติดๆกันนั้น เป็นรถลำพูนเองน้อย แต่จะเป็นรถ นานา จังหวัดมารวมกันไว้ ก็ไม่แปลกที่จะเจอทะเบียน กทม. มากที่สุด

ออฟไลน์ 2k

Re: จากปีใหม่.. ผมได้เห็นละ ว่าคนที่ไหน ขับร&
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 11:56:09 »
เห็นด้วยครับว่าตัวก่อปัญหามากที่สุดคือทะเบียนกรุงเทพ ไปจังหวัดไหนทะเบียนกรุงเทพทำตัวสร้างเรื่องมากที่สุด จังหวัดอื่นๆคนพื้นที่ๆขับรถผิดกฏจราจรก็มีแต่มันแยกแยะเจตนาเป็นคนละเรื่องกับกรุงเทพเลย คนต่างจังหวัดที่ขับรถแย่จะทำตามความเคยชินทำตามที่เห็นคนอื่นๆทำเลยคิดว่าเป็นเรื่องปกติแต่ผิดขึ้นมายอมรับผิด แต่กับทะเบียนกรุงเทพรู้ว่ากฏจราจรเป็นยังไงอะไรผิดอะไรถูกรู้หมดแต่ก็จะทำ แซงคิวคอสะพาน ปาดหน้า ขับเร็ว จี้ท้าย สวนเลนเจตนาแฝงด้วยความเห็นแก่ตัวชัดเจน อะไรเอาเปรียบคนอื่นได้ทำหมด พอเไิดอุบัติเหตุขึ้นมามักหนีหรือโวยวายว่าตัวเองไม่ผิดเบ่งยศไว้ก่อน

ประเด็นที่ว่าคนต่างจังหวัดใชะป้านกรุงเทพเยอะนั้นใช่ถูกต้อง แต่ก็ด้วยความเห็นแก่ตัวของคนเมืองนึ่แหละบ่มเพาะให้กลายเป็นคนเห็นแก่ตัว ลองถามสิทำไมแซงคิวคอสะพาน คำตอบคือเพราะใครก็ทำตามกัน......ผมเป็นคนกรุงเทพแต่พูดเต็มปากเลยว่านิสัยคนกรุงแย่มากๆ  ที่สำคัญคือพอมีประเด็นติติงเรืีองความประพฤติทีไรมักจะเถียงกลับมาว่าคนต่างจังหวัดที่ใช้ทะเบียนกรุงเทพมีเยอะแยะ ซึ่งสาระสำคัญไม่ได้อยู่ที่ใครอยู่จังหวัดอะไร เมืีอมีคนติมาก็ควรที่จะสำรวจพิจารณาดูความประพฤติตัวเองว่าเป็นอย่างที่ว่ามาไหมต้องปรับปรุงอย่างไร แต่นี่เถียงปฎิเสธทุกอย่าง ไม่มีทางเลยที่จะมีวินัยจราจรดีขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2014, 12:19:02 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ gttle

• Full Member
ส่วนมากที่ขึ้นมาเที่ยวตอนปีใหม่...ป้ายกรุงเทพที่ผมเจอบ่อยๆคือ

1.ขับจี้ตูดแบบไม่เผื่อเบรคซักเท่าไหร่
2.มุดกันเข้าไปปาดกันเข้าไป..อันนี้บางทีหวาดเสียวมากคือพี่จะรีบไปไหนกันนักครับ
3.ริบไฟบีบแตรไล่...เพื่อแซงไปติดไฟแดงข้างหน้า
4.หลบให้พี่แกไม่ทันใจพอแซงได้กดแตรใส่ยาววววว

ป้ายกรุงเทพมันไม่ได้หมายความว่ามาจากรุงเทพเสมอครับ...แต่ไอ้แบบนี้ผมมักจะเจอช่วงหยุดยาวหรือปีใหม่ที่คนแห่กันขึ้นมาเที่ยวเชียงใหม่พอหมดช่วงก็เจอน้อยลงนะ...แบบว่าเทศกาลหน้าหนาว+ปีใหม่นี่ต้องทำใจเลยป้ายกรุงเทพเนี่ยถ้ามาอยู่เชียงใหม่ขับรถทุกวันน่าจะเข้าใจถึงการเพิ่มขึ้นของพฤติกรรมการขับขี่ประเภทนี้ในช่วงเวลานี้อย่างมีนัยยะ..ขำๆนะครับชินละ..ว่าต้องระวังตัว+ใจเย็นเวลาขับรถในช่วงนี้ของปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2014, 12:35:40 โดย gttle »

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
ช่วงเทศกาล เห็นชนท้ายกันตลอดทางหลายจุดมากระหว่างขับไปนครสวรรค์ ป้ายกรุงเทพทั้งนั้น
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

np72

• บุคคลทั่วไป
คนกรุงเทพหลายคน ติดการขับแบบใจร้อนเกิน

รอไม่ค่อยเป็น

ออฟไลน์ -nu-

• Full Member
จากที่เคยเจอช่วงปีใหม่เวลารถติดนะครับ ที่ผมเจอเป็นถนน 2 เลน รถสวนเพื่อเข้าสถานที่ท่องเที่ยว
  - เดิมทีรถก็ต่อแถวกันตามๆกันไปตามเลนปกติ
  - รถคันที่ผมเห็นออกไหล่ทาง ทะเบียน กทม. ครับ
  - คันที่ตามไปแรกๆ ก็ทะเบียน กทม. ครับ  จากนั้นก็มาจากทุกสารทิศ
  - ไม่นานเลนปกติกับเลนไหล่ทางก็เต็มเหมือนกัน
  - จากนั้นซักพักพอเห็นเลนที่วิ่งสวนมาว่าง รถคันแรกที่วิ่งสวนเลนขึ้นไป ก็ทะเบียน กทม. ครับ
  - ก็มีรถสวนเลนวิ่งตามกันไปเช่นกัน แต่คราวนี้ 90% ที่วิ่งสวนเลนขึ้นไปทะเบียน กทม. ครับ

จากประสบการณ์ที่เจอมา ทะเบียน กทม. นี่แหละขับได้เห็นแก่ตัวที่สุด

ออฟไลน์ MystogaN

เหมือนผมเพิ่งโพสด่าบน Facebook ตัวเองไปว่า คนไทยส่วนใหญ่สมัยนี้ รอไม่เป็น ขอโทษไม่เป็น เห็นแก่ตัว จริงๆ คับ

ไม่รู้จะโทษใครดี แต่อยากให้เริ่มต้นที่ตัวเองก่อนละกันคับ เป็นแบบอย่างให้คนรุ่นต่อๆ ไปกันนะครับ ;)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ก็จริงนะครับ
ผมอยู่เชียงใหม่ช่วงปีใหม่ รถป้าย กทม. นี่แหละสุดๆ ใจร้อน เบียด ปาดหน้า ขับรถเร็ว ชอบบีบแตรและดิพไฟ (ไม่ได้เหมานะครับ แต่เป็นส่วนใหญ่ที่เจอ)
ยิ่งมารวมกับรถจังหวัดเล็กๆ ที่มีพฤติกรรมการขับขี่แบบ Slow-Life เช่น ขับช้าแช่ขวา ออกตัวไฟแดงสุดเหยิม
มีรถที่มีพฤติกรรมการขับขี่แตกต่างกันมากๆ มารวมกัน ทำให้การจราจรในเชียงใหม่เละสุดๆ ไม่อยากออกไปไหนเล้ยย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Pluem_411

ผมขับจากนครศรีไปสงขลา-หาดใหญ่ ส่วนใหญ่รถทะเบียนสงขลาขับหวานเย็นมากกกกกๆ ให้คันที่มาจากจังหวัดอื่นๆปาดกันเป็นว่าเล่น
โดยเฉพาะจังหวัดผมปาดกันหมด เหยีบยกันเต็มที รวมถึงผมด้วย ถึงอยู่จังหวัดติดกันแต่ความเร็วที่ใช่ขับมาตามกันมากกก
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ Wayfarer ครับ

มีอะไรขุ่นเคืองใจกับผมหรือครับ

บอกได้นะครับ ถ้ายังไม่หมด  บอกได้เลย

ส่วนคุณเจ้าของกระทู้

ผมอ่านข้อความทั้งหมดแล้ว
มันผิดตั้งแต่การเขียาของคุณในเรื่องนี้แล้ว
แต่ผมปล่อยให้ยาวออกมา ไม่ห้าม
เพราะต้องการให้เห็นว่า กระทู้ลักษณะนี้ สิ่งที่จะเกิดขึ้นต่อมา
มันก็เป็นแบบนี้  ซึ่งคุณก็คงได้เห็นแล้ว

ถ้าคุณไม่สบายใจ
ผมคงจะใช้วิธีล็อกกระทู้ให้คุณไป
แต่ ผมคงไม่ตักเตือนใครให้เขาทำอะไรตามใจคุณนะครับ

และล็อกเพราะ นี่ละคือ  ดรามา ที่ผมไม่อยากเห็นบนบอร์ดของเรา