ผู้เขียน หัวข้อ: จากปีใหม่.. ผมได้เห็นละ ว่าคนที่ไหน ขับรถได้มั่วสุด  (อ่าน 12877 ครั้ง)

DoNg

• บุคคลทั่วไป
บอกก่อนว่า ผมแต่งงานอยู่ลำปาง ต้องขับรถไป-กลับ
ลำปาง-นิคมฯ ภาคเหนือ แถวลำพูน ทุกวันทำงาน
และช่วงปีใหม่ ผมไม่ได้หยุดงานครับ เพราะภาษาวิศวกร สายงานไซต์
เค้าเรียกทำงาน Shut down ไม่อธิบายเยอะนะครับ ว่าคืออะไร
แต่เอาง่ายๆ ว่าต้องมาทำงานวันหยุดละกัน

แน่นอนครับ ภาคเหนือปีนี้ หนาวได้ใจ เส้นทางจากรถภาคต่างๆ ไหลเข้าสู่
เมืองเชียงใหม่ เรียกได้ว่า รถยังกะหนอน ติดกันมากๆ และเป็นเส้นทางเดียว
กับที่ผม ต้องไปทำงานทุกเช้า และกลับทุกเย็น

ทั้งปีใหม่ ผมได้เห็นอะไรบางอย่าง ไม่รู้จะเรียกว่า นิสัย สันดาน หรือไม่มีมารยาทอะไรก็แล้วแต่
มันมีกลุ่มป้ายทะเบียนจากจังหวัดนึง ที่ขับรถได้แย่มาก คือครบทุกความระยำที่มีบนท้องถนน
เอาเป็นว่า จังหวัดอื่นก็ขับแย่ก็มีนะ แต่ไอ่ป้ายทะเบียนจากที่นี่ เจอทุกวัน วันละบ่อยครั้งมาก
คือป้ายทะเบียน "กรุงเทพ" ครับ

- ขับเร็ว ปาด มุด จี้ตูด แข่งกันบนถนน ใครขวางบีบแตรไล่ ตบไฟสูงใส่
- รถติดไฟแดง แม่มขับลงไหล่ทาง แล้วไปปาดเอาข้างหน้า
- ขับช้า แต่แช่ขวา รถติดระนาว
- จะจอดแวะซื้อของข้างทาง อยู่เลนส์ขวา แม่มปาดเข้าซ้ายดื้อๆ เลย
- และอื่นอีกมากมาย เอาเป็นว่าครบเครื่องเรื่องไม่ดีบนถนน

ผมไม่ว่านะครับ ถ้าจะบอกว่าเป็นคนต่างถิ่น ไม่ชำนาญทาง
แต่นี่พี่เล่นขับกันแบบไม่เคารพกฏ กติกา มารยาทเลย

ตอนที่ผมทำงานอยู่กรุงเทพมาสิบปี มีคนกรุงเทพกลุ่มนึง
เคยพูดเล่นๆ ว่า ขับรถไปบ้านนอก เจอป้ายทะเบียนลำพูน มึงหลบเลย

วันนี้ผมได้มาทำงานที่ลำพูน คนลำพูนขับรถมั่วจริงครับ แต่ไม่เท่ากรุงเทพ

ตอนนี้ผมบอกชาวบ้านนอกต่างจังหวัดได้เลย เจอป้ายกรุงเทพ ปล่อยมันไปเหอะ
อย่าไปยุ่งกะมัน

ปล. ขออภัยถ้าทำชาวกรุงเทพในเว็ปนี้ ไม่ชอบใจ

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
ที่จังหวัดผมนี้ก็เจอแบบนี้ เหมือนกัน รถทะเบียนกรุงเทพเนี่ย ขับได้แบบ น่าตบจริงๆ บาดขวาแซงซ้าย  พูดคำหยาบด้วยเถอะ จีๆนะ

ออฟไลน์ Activehybrid

คนเมาครับ หนักสุด ทั้งที่ขับอยู่ และไม่ได้ขับ(เดินเมาขวางเอาดื้อๆ) เจอแล้วจะหนาวกว่าที่ว่ามาทั้งหมด

ส่วนคนที่ขับมั่วผมว่ามีทุกที่นะ กรุงเทพคนมันเยอะเลยมั่ว ส่วนต่างจังหวัดไกลๆก็ขับตามใจฉันเพราะรถมันน้อย

เราทำได้แค่เตรียมพร้อมรับมือให้มากที่สุดครับ เพื่อคนข้างหลัง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แวะมาเตือนว่า อย่าก่อดราม่า กันนะครับ

ใครก่อดราม่า ในกระทู้นี้...เตรียมตัวโดนดีรับปีใหม่นะจ้ะ.....

เอ้า เชิญต่อครับ

-------------------

ออฟไลน์ Wayfarer-R

พูดไม่ได้หรอกครับ จำได้มั้ย พี่จิมมี่เคยเขียนเกี่ยวกับมารยาทในการขับขี่  ผมก็อ่านในนั้นแล้ว วันนึงมีคนเอาคลิปอัตราเร่งมาโพสต์   พอดีเห็นว่าเค้าขับแบบว่า.....   ผมก็ไปคอมเม้นต์บอกไม่ควรไปขับปาดหน้า หรือแซงไม่เปิดไฟเลี้ยวแบบนั้น  ที่คอมเม้นต์แบบนั้น เพราะผมไปคิดว่า ถ้าเป็นคุณขับรถอยู่ดีๆ ไม่ได้แช่ขาว อยู่ๆมีคนปาดกระชั้นชิด หรือนึกจะเลี้ยวก็เลี้ยว คุณชอบมั้ย ปุ๊บ  โดนพี่จิมมี่เตือนทันที ข้อหาก่อดราม่า  คนอื่นๆจะมองว่าคุณโลกสวยอะไรต่างๆนาๆ    ก่อนหน้านั้นกระทู้ที่ว่า ไปเจอการขับขี่แบบนั้นแบบนี้ ผมไม่ค่อยไปร่วม  พอเอ่ยพูดปุ๊บ  เรียบร้อย

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ทะเบียนกทมบนถนนมหาศาลกว่าจังหวัดอื่นๆสุดๆเลยครับ มีเยอะมากจริงๆ

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ผมคิดว่า อย่าเหมาว่าคนจ.นี้ ส่วนใหญ่เป็นแบบนี้ครับ ผมเจอมาหมดหลากหลายจังหวัด หลายทะเบียน แต่ก็ไม่ควรเหมาว่าทะเบียนนี้จะขับแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ทะเบียนกรุงเทพล่อเข้าไปเลขเท่าไหร่แล้วล่ะ เดาว่า 2กบ จังหวัดอื่นยังไม่ถึง กช เลยมั้ง

ว่าด้วยเรื่องคณิตศาสตร์ ความน่าจะเป็น ทะเบียน กท มีจำนวนแยอะสุดก็มีโอกาสพบเจอพฤติกรรมแปลกๆมากสุด
สมมุติว่าคนลำพูนขับรถห่วย 20% กับคนกรุงเทพขับรถห่วย 10% แต่ 10%ของรถทะเบียน กท กลับมากกว่าจำนวนรถทั้งหมดของลำพูนซะอีก
แต่ถ้าคิดเป็นมีนออกมาคนลำพูนอาจขับรถห่วยกว่านกรุงเทพก็ได้

ที่จะสื่อคือ คนเราร้อยพ่อพันแม่ จะตัดสินแค่จังหวัดที่จดทะเบียนรถไม่ได้ คนต่างจังหวัดหลายคนก็ใช้ทะเบียน กท อาจเพราะส่วนลด ไฟแนนซ์ ความเชื่อว่าตำรวจไม่เรียก หรืออะไรก็ว่าไป

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
เหมาทั้งจังหวัดเลย??

ใช้สมองซักนิดก่อนตั้งกระทู้ดีไหม

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ด้วยความเคารพครับพี่จิมมี่ แต่ผมว่าดราม่าอาจถูกก่อตั้งแต่ตั้งกระทู้แล้วอ่ะครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

ต้นเหตุมาจาก กทม. รถติด คนเลยขับรถใจร้อน

ออฟไลน์ MystogaN

รู้อะไรไหมคับ เพื่อนๆ หรือ คนรู้จักที่มาจากต่างจังหวัด ส่วนใหญ่รถเค้าทะเบียน กรุงเทพมหานคร หมดเลยหล่ะ

ไม่มีคนใช้ทะเบียนจังหวัดตัวเองเลยส๊ากกกคน มีบ้างแต่น้อยมากๆ ที่จะใช้ทะเบียนจังหวัดตัวเอง ::)

แต่ก็จริงว่าคนใช้รถในกรุงเทพเดี๋ยวขับรถกันได้ ....ย จริงๆ เห็นแก่ตัวกันทุกคน ไมตรีบนท้องถนนหาได้ยากมาก :P

ปล. คำว่า "ขับรถกินลมชมวิว" คงจะเลือนหายไปจากสังคมไทยในไม่ช้า

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมสังเกตุตัวเองตอน 4 ปีที่แล้ว เรียนจบมาใหม่ๆ มาทำงานต่างจังหวัด ผมก็ขับได้ระยำไม่แพ้กัน
ตอนเรียนอยู่กรุ่งเทพ 4 ปีขับรถแถวที่รถติดเยอะๆ ต้องรีบไปทำแลบ ผมจะติดนิสัยขับแบบเร่งๆ จี้ๆ มุดไปมา
ไปได้ไม่ได้ไม่รู้ แต่ขอเสียบหน้ารถเข้าไปก่อนไม่งั้นยาว

พอมาอยู่ชลเขาก็ขับกันเร็วนะครับ แต่ก็รู้สึกหงุดหงิด เวลาเจอรถช้าๆเข้าไฟแดง หรือขับกันไปเรื่อยๆ
ถนนก็มีช่องให้วิ่งก็ค่อยๆไปกัน ยูเทอนกันแบบเข้านิ่มออกตัวไปนิ่มๆเนียนๆไม่คิดว่ารถตรงเขาจะต้องกระทืบเบรกยังไง บลา   บาล    บลา

กลายเป็นว่าผมติดนิสัยเร่งรีบ ฉวยโอกาศ แย่งชิงช่องเลน มุดไปมา จี้ตูด และอื่นๆ รู้ตัวนะแต่ก็ปรับไม่ได้ง่ายๆ
พอมีลูกเล็กแค่นั้นแหละ หายเลย ค่อยๆไปเหมือนชาวบ้านเขา ช้าหน่อยแต่ไม่มีคนเจ็บดีกว่าเยอะ
คนที่ จขกท เจอก็อาจจะเหมือนผมก็ได้นะ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
ใช้คำว่าคนไทยเป็นจำนวนมากดีกว่าครับถึงจะถูก อย่าเจาะจงเป็นจังหวัดเลย คนไทยนี่แหละที่ขับรถได้มั่วที่สุด ไม่เคารพกฎจราจร ไร้วินัย ทำอะไรตามใจฉัน ไม่เคารพสิทธิของผู้ใช้ถนนคนอื่น

ออฟไลน์ ichok

เทศกาลรถเยอะเป็นปัจจัยให้เกิดสิ่งที่คุณว่ามาด้วยนะครับ อย่าเอาแค่มองเห็นมันต้องมีสถิติที่อ้างอิงได้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Thor.1

ผมสังเกตุตัวเองตอน 4 ปีที่แล้ว เรียนจบมาใหม่ๆ มาทำงานต่างจังหวัด ผมก็ขับได้ระยำไม่แพ้กัน
ตอนเรียนอยู่กรุ่งเทพ 4 ปีขับรถแถวที่รถติดเยอะๆ ต้องรีบไปทำแลบ ผมจะติดนิสัยขับแบบเร่งๆ จี้ๆ มุดไปมา
ไปได้ไม่ได้ไม่รู้ แต่ขอเสียบหน้ารถเข้าไปก่อนไม่งั้นยาว

พอมาอยู่ชลเขาก็ขับกันเร็วนะครับ แต่ก็รู้สึกหงุดหงิด เวลาเจอรถช้าๆเข้าไฟแดง หรือขับกันไปเรื่อยๆ
ถนนก็มีช่องให้วิ่งก็ค่อยๆไปกัน ยูเทอนกันแบบเข้านิ่มออกตัวไปนิ่มๆเนียนๆไม่คิดว่ารถตรงเขาจะต้องกระทืบเบรกยังไง บลา   บาล    บลา

กลายเป็นว่าผมติดนิสัยเร่งรีบ ฉวยโอกาศ แย่งชิงช่องเลน มุดไปมา จี้ตูด และอื่นๆ รู้ตัวนะแต่ก็ปรับไม่ได้ง่ายๆ
พอมีลูกเล็กแค่นั้นแหละ หายเลย ค่อยๆไปเหมือนชาวบ้านเขา ช้าหน่อยแต่ไม่มีคนเจ็บดีกว่าเยอะ
คนที่ จขกท เจอก็อาจจะเหมือนผมก็ได้นะ

ชอบจัง.......ยังกับผมเขียนโพสด้วยตัวเองเลย....ตรงกันเป๊ะ

ออฟไลน์ NoName__???

ทะเบียน กรุงเทพ ไม่ได้หมายความว่าเป็นคนกรุงเทพนะ.  เราก็ไม่ใช่คนกรุงเทพ ;D
จำนวนที่เห็นเยอะเห็นบ่อย อาจไม่ใช่เพราะคนที่แย่มีเยอะกว่า แต่อาจหมายถึงจำนวนรถเยอะกว่าจึงทำให้เห็นบ่อย

ออฟไลน์ templeboy

ชีวิตคนเราทุกวันนี้กระเสือกกระสนดิ้นรนเอาเข้าตัวเอง...จนลืมมีน้ำจิตน้ำใจดีๆให้กับเพื่อนร่วมสังคม

โทษระบบครับ...ไม่โทษคน
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Yangyang

ใช้คำว่าคนไทยเป็นจำนวนมากดีกว่าครับถึงจะถูก อย่าเจาะจงเป็นจังหวัดเลย คนไทยนี่แหละที่ขับรถได้มั่วที่สุด ไม่เคารพกฎจราจร ไร้วินัย ทำอะไรตามใจฉัน ไม่เคารพสิทธิของผู้ใช้ถนนคนอื่น

อันนี้เห็นด้วยเลยครับ เดี๋ยวนี้ขับรถกันไร้มารยาทสุดๆ ที่เจอกับตัวเลยมี 2 เคส
- ถนน 3 เลน พอข้างหน้ามีรถจะ u-turn พี่เค้าเล่นเปลี่ยนเลนกะจะมาซ้ายสุดทีเดียว ผมวิ่งอยู่เลนซ้าย โดนชนประตูขวาเต็มๆ
- ถนน 4 เลน ผมจอดรถริมถนน เห็นรถกระบะขับมาจอดเลนที่ 2 จากซ้ายเพื่อจะรอ u-turn ขวางมันกลางถนน รถมาข้างหลังจะชนกันตาย

ไม่ว่าจะ กทม. หรือ ตจว. ก็เหมือนกัน ความไร้วินัยของคนไทยมันฝังลึกจริงๆ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
คงเป็นเรื่องธรรมดาครับ
ช่วงเทศกาล ไม่ว่าที่ไหน ๆ รถทะเบียนกรุงเทพฯ มันเยอะอยู่แล้ว
ไม่แปลกที่จะเห็นคนขับรถแย่อยู่บ่อย ๆ

เท่าที่สังเกตุมา พวกที่ขับรถแย่ ๆ
ถ้าเป็นทะเบียนกรุงเทพฯ จะชอบมุด ชอบปาด
ถ้าเป็นทะเบียน ตจว จะเลี้ยวไม่ยอมเปิดสัญญาณไฟ ขับราวกับว่ามีรถตัวเองอยู่บนถนนเพียงคันเดียว

อ้อ . . . มีเรื่องแปลกใจครับ
ในวันที่ผมต้องขับรถในช่วงเช้ามืด หมอกลงหนาจัด ทัศนวิสัยแย่มาก มองเห็นแค่ระยะประมาณ 100 เมตร
พบว่าคนขับรถ ตจว ส่วนใหญ่ ประมาณ 90% ไม่เปิดไฟหน้าหรือไม่ไฟตัดหมอก ซึ่งมันอันตรายต่อเพื่อนร่วมทางมาก ๆ
อาจเพราะเป็นคนในพื้นที่ ชำนาญเส้นทาง หรืออย่างไร . . .

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
จะบอกว่า ป้ายกรุงเทพ น่ะมันไม่ได้ระบุว่าเป็นคนกรุงเทพแท้ๆ น่ะครับ

อย่างผมอยู่ชลบุรี ป้ายกรุงเทพเกลื่อน ทั้งๆ บ้านอยู่ที่ชลน่ะครับ

หรือใครอยู่ สมุทปราการ นนทบุรี นี้ก็ใช้ป้ายกทม ทั้งนั้นครับ

ผมไม่อยากให้เหมารวมว่า ป้าย กทม เป็นแบบนั้นหมดครับ ทำใจให้เป็นกลาง  ;)

DoNg

• บุคคลทั่วไป
ผมคิดไว้ละ ว่ามันต้องมีคนไม่พอใจ
ถ้าผมพูดอะไรแบบนี้

แต่อยากจะบอกคนที่คิดต่าง ว่าเป็นเพราะนั่น นู่น นี่ นั่นรึปล่าว

คุณลองขับรถออกต่างจังหวัดช่วงเทศกาลดูครับ ไม่เทศกาลก็ได้
ป้ายกรุงเทพขับรถได้แบ่บ.... บ นะ กรูยอมเมิงละ เมิงไปไหนก็ไปเหอะ

อยากบอกว่า ผมทำงาน + เรียนที่กรุงเทพมา 10 ปี ผมรู้สไตล์การขับรถคนกรุงดี
คือ ใจกูไปละ แต่รถไปไม่ได้ แต่พอได้ออกต่างจังหวัด ถนนโล่งๆ คือ ไอ่ที่อยากขับแบบไหน
ทำหมดครับ คนเชียงใหม่เองก็บอกเลยว่า ป้ายกรุงเทพ คนเกาหลี และคนจีน อยู่ห่างๆ ไว้

อันนี้ผมเข้าใจนะ ว่าคนต่างจังหวัด มาอยู่กรุงเทพ ใช้ป้ายกรุงเทพเยอะ
แต่ที่จะบอกก็คือ คนที่ขับอยู่เมืองใหญ่จนชิน เอานิสัยการขับแบบนั้น ไปใช้กับต่างถิ่น

มันจะทำคนอื่นเค้าซวยไปด้วย เพราะการขับขี่แบบไม่เคารพ กฏ กติกาของถิ่นที่ตัวเองไป

ออฟไลน์ Freekick042

ผมสมุทรปราการแต่ดันได้ป้ายกรุงเทพ ศูนย์ไม่บอกว่าไปจองป้ายกรุงเทพให้ไม่งั้นไปจองเองเอาสมุรปราการแล้วเท่กว่าเยอะ ขับแล้วเหมือนนั่งอยู่บนป้อมปืน

แต่ผมเป็นคนถนนยิ่งโล่งยิ่งขับช้านะ ไม่ออกขวาด้วยแบบว่าเจอแต่รถติดไปเจอถนนโล่งๆต้องเก็บเกี่ยวบรรยากาศ

ออฟไลน์ Aek_CM

ขับแบบี้ไม่ค่อยกลัวแต่ที่แค่เซง...แต่ไอ้ประเภคแซงในที่ๆไม่ควรจะแวง นี่สิน่ากล้วกว่า
โดยเฉพาะเส้น  เชียงใหม่-ฝาง  บางคันขับได้ระยำมากๆ แซงรถสิบล้อ ทางโค้ง ถนน 2 เลน ขับสวนกัน
แบบนี้ซิน่ากลัวสุด  เคยเกือบประสานงา กับรถ กระบะบ้าพลัง แซงทางรถ 10 ล้อท้างโค้ง  หรือบางที
ทางตรงแม่งเห็นรถเราขับมาในระยะที่แซงไม่พ้นแม่งก็ยังแซง ถ้าเราไม่เบครแบบสุดตัว พร้อมหลบเข้า
ไหล่ทาง ชนิดเกือบตกดอยละก็ เรียบร้อยเลยครับ  ปล...เจอหลายครั้งมาก 90%เป็นกระบะ บ้าพลัง
ตัวผมเองตอนนั้นก็ขับ กระบ้าพลัง  แต่ผมก็ไม่บ้าขับรถแบบนั้น....เล่าให้ฟังเฉยๆ ครับ

ออฟไลน์ O_o"

พึ่งเจอสดๆ เมื่อเช้านี้เองตอน 7 โมงกว่าๆ ยังก่ะจะรีบไปไหน ไฟเขียวพึ่งออก บีบแตรไล่กันจัง รถก็ไม่ได้ติด สัญญาญเวลาไฟเขียวก็มีเวลากว่า 30 วินาที

ออฟไลน์ Gunn

เดี๋ยวนี้เริ่มเห็นบ่อยๆจนชิน ไม่รู้ว่าคนขับจะรีบเร่งไปไหน เช่น ขับรถตามๆกันมา พอเลนตัวเองเริ่มชะลอความเร็ว หรือช้าลง  รถหลายๆคันก็จะพากันเปลี่ยนเลนกันไปเลนอื่น ไปเบียดเค้า ทำให้อีกเลนต้องชะลอตัว พอเลนเก่าตัวเองทำความเร็วกลับมาได้พากันก็แทรกกลับมา , หน้าด่านทางด่วนแต่ละแถวก็มีจำนวนรถไม่ได้ต่างกันมาก อย่างมากก็ 2-3 คัน มันคงไม่ทำให้เร็วกว่ากันเท่าไหร่ ก็ยังจะขอเปลี่ยนใจไปเข้าช่องอื่น บางทีไม่ได้มองรถข้างหลังหรือรีบออก เพราะกลัวโดนแย่ง จนเกือบชนกัน , ตจว. เวลาติดไฟแดงต้องเปิดเลนใหม่ไม่ช่องซ้ายสุดไหล่ทาง หรือไม่ก็เข้าช่องรอเลี้ยวขวา พอไฟเขียวก็มาเบียดเอา , จุดกลับรถ รอคิวไม่เป็น ต้องทำเก๋ามาแซงคิวจอดรถบังรถคันแรกที่เค้ากำลังจะกลับรถ พอมันกลับรถได้จะทำหน้าภูมิใจมากที่ไม่ต้องรอคิวเป็นสิบ ฯลฯ ที่กล่าวมานี่พบเห็นได้ทุกที่ ทุกป้ายทะเบียน

ออฟไลน์ holahola66

คนไทยครับ ขับแย่ๆทั้งนั้น ไม่ต้องแยกจังหวัดเลยครับ

อยากให้สังคมดี เริ่มดูตัวเราก่อนเลยครับ บางทีเราผิด แต่เราก้อหาเหตุผลส่วนตัวให้เราถูกจนได้ ใครบึบแตรหรือดิปไฟ ตักเตือนก้อไม่พอใจ อะไร? ทำไม !! กวย สรัด มาเต็มม

เมื่อวานดูคลิบหนึ่งครับ  รถนาย a ขับตรงมาดีๆที่เลนกลาง  มีw124 คันนึงปาดจากซ้าย ข้ามไปขวาเพื่อยูเทริน ไฟเลี้ยวก้อไม่เปิด เบรคกันน่าทิ่มทั้งเลน  นาย a บีบแตรต่อว่า
คนขับ w124 ลงมาเดือด มึงบีบแตรใส่กูมัย.   รถอีกคันที่ตามมาเป็นตำรวจพอดี เห็นทุกอย่าง  ลงมาด่า w124 ซะ ตบท้ายด้วยว่า คิดว่าขับเบ็นซ์แล้วทำไรก้อได้หรออ  

ถ้าาา.  ตรงนั้นไม่มี ตำรวจตามมา จะเกิดเรื่องอะไรขึ้น ?  

คนเรา ทำผิดแล้ว ขอโทษซักคำ ไม่เป็นหรอ ? ตอนเด็กๆพ่อแม่ไม่สอนหรอว่าคำว่า ขอบคุณ ขอโทษเนี่ย ให้พูดบ่อยๆ
ไม่พอ ผิดเองแท้ๆ เค้าบีบแตรหน่อย จะมีเรื่องให้ได้

ทุกวันนี้เวลาผมพลาดทำผิดบนถนน ก้อแค่ยกมือ ผงกหัวขอโทษ ทุกอย่างก้อจบ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ whoami

ตาม ตจว ก็มีคนใช้ป้าย กทม เยอะครับ

บางคนก็เคยไปทำงานอยู่ กทม

บางคนซื้อรถมือสองมาจาก กทม

แต่มีบางคนไม่ได้อยู่ กทม ไม่ได้ซื้อรถจาก กทม แต่จดทะเบียน กทม

ผมเคยถามคนรู้จักว่าทำไมต้องใช้ป้าย กทม ให้ภาษีไปพัฒนาเมืองหลวง แทนที่จะเข้าจังหวัดตัวเอง

เค้าบอกว่า ป้าย กทม เวลาขับออก ตจว ตำรวจไม่ค่อยเรียก  :o

ออฟไลน์ RATTAPON

• Jr. Member
  • **
ผมว่าอยู่ที่มารยาทของคนขับมากกว่าครับ ทุกที่ทุกจังหวัดเหมือนกันหมด เพี่ยงแต่กรุงเทพรถจดทะเบียนมากกว่าจังหวัดอื่นอีกอย่างคนต่างจังหวัดเข้ามาทำงานกรุงเทพก็ซื้อรถป้ายกรุงเทพกันมากครับ ผมว่าทางแก้ที่ดีที่อยากให้เป็นไปได้ คือการออกใบอนุญาติขับรถครับ อยากให้เข้มงวดแบบของต่างประเทศเขา เช่นญี่ปุ่น อเมริกากว่าจะได้ใบขับขี่มาต้องทดสอบกันเยอะมาก แต่บ้านเราอบรม1วัน สอบ1วันแค่พอขับรถได้ก็ได้ใบขับขี่มาแล้วนี่เลยครับบนท้องถนนเลยมีผู้ที่เข้าใจแค่ขับรถ แต่ไม่เข้าใจเรื่องมารยาทและกฎจราจรเยอะมากเป็นสาเหตุหนึ่งของการเกิดอุบัติเหตุเลยครับ :( :(

ออฟไลน์ redsun

พุทโธ พุทโธ พุทโธ ท่องไว้เลย.. :)