ผู้เขียน หัวข้อ: เหตการณ์นี้ใครผิดคะ (เกี่ยวกับรถค่ะ)  (อ่าน 5287 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
วันนี้เดินไปเจอเหตุการณ์นึงพอดี ทุกท่านน่าจะเคยเห็นนะคะในเมืองที่หน้าร้านค้าต่างๆที่ติดถนนเส้นหลักมักจะเขียนไว้ว่า กรุณาอย่าจอดรถขวางทางเข้า (จริงมันก็ไม่ใช่ทางเข้าหรอกคะ เพราะมีฟุตบาทอีกชั้น) วันนี้ก็มีพ่อค้าเจ้าของร้านกับป้าคนนึงเถียงกันแล้วมีตำรวจด้วย (น่าจะมีเรื่องกันอยู่คะ) เพราะป้าแกก็เอารถไปจอดหน้าร้าน คือ จริงๆมันเป็นข้างถนนแล้วก็มีทางเท้าแล้วก็เป็นหน้าร้าน (พยายามอธิบายให้เห็นภาพน่ะค่ะ) แล้วรถก็จอดทุกหน้าร้านนะคะ จอดต่อกันยาวเลยค่ะ

คำถามคือ ใครผิด

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: เหตการณ์นี้ใครผิดคะ (เกี่ยวกับรถค่ะ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 22:40:19 »
ขอเดาว่าเจ้าของร้านผิด เพราะตรงฟุตบาทเป็นที่หลวงครับ

ออฟไลน์ SP

Re: เหตการณ์นี้ใครผิดคะ (เกี่ยวกับรถค่ะ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 22:48:08 »
ผมว่าเจ้าของร้านครับ หน้าร้านผมก็แย่งที่จอดรถเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้ซีเรียสเท่าไร มาทันก็จอด ไม่ทันก็ไม่เป็นไร

ยังไงก็มีคันนึงถอยเข้าหน้าร้านอยู่แล้ว อีกอย่างไม่ได้จอดทั้งวันด้วยเลยไม่ซีเรียสครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 22:54:59 »
แล้วในแง่ของกฎหมาย จะเป็นไงคะ ใครถูกใครผิด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 23:24:00 »
น่าจะอ้างตามป้ายและแถบสีเป็นหลักครับ

แล้วรถก็จอดทุกหน้าร้านนะคะ
ถ้ามีเครื่องหมายกำหนด จะจอดทุกร้านมันก็ผิดทุกร้านแหละครับ หากไม่มี ใครมาก่อนก็จอดไป ไม่มีใครมีสิทธิ์ห้าม แต่สันดานคนไทยเข้าใจ(ผิดๆ)กันว่าซื้อตึกแถวนี้แถมถนนยาวเท่าคูห่า

ออฟไลน์ sushi004

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 23:48:53 »
ถ้าไม่มีป้ายห้ามจอด ก็สามารถจอดได้ครับ เจ้าของร้านผิดแน่ๆ และมีอีกประเภท ชอบเอาเก้าอี้ โต๊ะ มาตั้งกลางถนนจองที่ไว้ แบบนี้เห็นแก่ตัวมาก

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 23:58:56 »
ชอบเอาเก้าอี้ โต๊ะ มาตั้งกลางถนนจองที่ไว้ แบบนี้เห็นแก่ตัวมาก
น่าเอาไปชั่งกิโลขายให้หมด

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 03:01:00 »
คงต้องทำใจกับสังคมแบบนี้
รถราคาเป็นแสน ถ้าถูกกรีดเป็นรอยขึ้นมาคงพูดไม่ออก

#อันตรายแท้จิตใจคนสมัยนี้(บางคน)  :-[
#มีลูกสอนลูกมีหลานสอนหลาน"ใจเค้าใจเราพิจารณาเป็นกรณีๆเอาครับ"

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 10:01:59 »
ถ้าฟุตบาท มีการตีเส้นขาว-แดง ขาว-ดำ ก็ต้องว่าไปตามนั้น

คนที่อยู่ตึกแถว ค้าขาย ก็อยากให้คนที่มาจอด คือลูกค้าตัวเองเท่านั้น แต่พวกไม่ใช่ลูกค้า แล้วมาจอดแช่ทั้งวัน ก็คงไม่เหมาะนะครับ

ซอยบ้านผมก็เป็นแบบนี้ ขอบฟุตบาทตีเส้น ขาว-แดง ไว้ แต่จอดแช่กันทั้งวัน บางคนก็ถือว่้าเป็นหน้าบ้านตัวเอง ไม่จอดตรงนี้ จะไปจอดตรงไหน
บางคนก็มาจอดซื้อของ

เวลาขับรถเข้าซอยบ้านตัวเอง เบื่อมาก กับพวกจอดริมถนนนี้

กรณีที่ จขกท เล่ามา อันนี้ก็ต้องว่ากันอีกที

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 10:05:08 »
หน้าบ้านทุกคน ก็ชอบคิดว่า แถมมากับบ้านครับ ยิ่งถนนด้วย เพราะหาที่จอดยากขึ้นทุกวันในเมือง ไม่ได้เฉพาะใน กทม.

ในซอยยิ่งไม่ต้องพูดถึง ผมไปเห็นมา งงมาก บ้านเขาหลังสุดท้าย ที่จอดรถไว้เลี้ยงหมา เอาที่ตากผ้ามาวางหน้าบ้าน ไว้ตากผ้า เอาไว้ถาวรเลย เพราะเห็นประจำ แล้วก็เอารถจอดต่อมาจากราวอีกที 2 คัน (เป็นหลังที่ลึกเข้าใปอีกที ซึ่งหมู่บ้านเขากันที่ไว้สำหรับกลับรถของซอยนั้น เพราะซอยตัน) ตอนนี้รถที่เข้าไป กลับรถลำบากมาก เพราะติดรถของเขา ล้นออกมา เวลามีรถไปจอดต่อเขา เขาจะโวยวายว่า รถเขาออกไม่ได้ ซึ่งขำมาก เพราะกลายเป็นถนนตรงนั้นของเขาไปเลย เพื่อนบ้านก็เฉยๆ ปล่อยให้เขาทำไรก็ทำ บางทีก็เอา มอเตอร์ไซค์มาจอดต่อรถเขาอีกที ไปกันใหญ่ กินที่ไป 5 เมตรกว่าๆ ได้ ฮาดีครับ เพราะเกิดมีคนไม่รู้ เอารถไปจอดเวลาเขาไม่อยู่ คงมีชกกันแน่ครับ

เจอเยอะ ที่คิดว่า เราเป็นเจ้าของที่ เอาของมาวาง เอาป้ายมาไว้ แปลกแต่จริง แล้วขอจอดก็ไม่ให้ ไล่ไปจอดที่อื่น หากตามกฏหมาย ไม่มีสิทธิ แต่คุณจะเสี่ยงกับรถโดนทำร้ายหรือไม่ ก็แค่นั้น ผมทะเลาะมาเยอะพวกนี้ ไม่ชอบคนเห็นแก่ตัว และผมไม่กลัวรถเป็นรอยครับ รถซื้อมาใช้ ก็ลองดูกันสักตั้ง อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 10:13:14 »
หน้าบ้านทุกคน ก็ชอบคิดว่า แถมมากับบ้านครับ ยิ่งถนนด้วย เพราะหาที่จอดยากขึ้นทุกวันในเมือง ไม่ได้เฉพาะใน กทม.
 (....) ผมทะเลาะมาเยอะพวกนี้ ไม่ชอบคนเห็นแก่ตัว และผมไม่กลัวรถเป็นรอยครับ รถซื้อมาใช้ ก็ลองดูกันสักตั้ง อิอิ

#RESPECT

เรื่องที่จอด ถ้าจะซื้อ จะใช้รถ ก็ต้องเตรียมวางแผนให้ถูกต้อง ไม่ให้ปล่อยเป็นภาระคนอื่นครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 10:41:56 »
ถ้าถามผม ผมว่าเจ้าของร้านไม่มีสิทธิ์ ที่จะมากันที่จอดรถ
แต่เรื่องแบบนี้ ในสังคมเรา มันเห็นประจำ บางร้าน เอาเก้าอี้ เอาจักรยาน มาจอดขวาง กั๊กที่จอดรถเอาไว้
ผมถือคติว่า เอ็ง อยากวาง ก็วางไป ตรูไปหาที่จอดที่อื่นก็ได้ฟระ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 11:16:16 »
มันเป็นที่นิสัยคนบางคนครับ
ขนาดบ้านผมอยู่ในบ้านจัดสรร เป็นหมู่บ้าน
ยังมีพวกมักง่ายมาจอดขวางทางเข้าออกบ้านเลย
หน้าบ้านข้างรั้วก็จอด พอเราเอารถเข้าในบ้าน เค้าก็แอบมาจอดปิด ตอนเช้าบางทีต้องไปกดออดเรียกย้ายรถ
น่าเบื่อมาก บ้านตัวเองมีรถหลายคัน ถนนเส้นหลักหมู่บ้านที่ว่างเยอะแยะไม่จอด ถนนกว้าง20เมตรมีให้จอด
แล้วเดินเข้าบ้านอีก30-40เมตรเค้ายังไม่ยอมทำกันเลย อาศัยจอดหน้าบ้านคนอื่นง่ายดี เหอๆ

ส่วนที่จอดรถข้างถนนแถวภูเก็ตจะมีเจ้าถิ่นนะครับ ป่าตอง และอีกหลายๆที่ จอดมั่วไม่ได้นะ รถผมรอยยาวเลยไปจอดหน้าหาด :'(

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 12:42:25 »
 (....) ผมทะเลาะมาเยอะพวกนี้ ไม่ชอบคนเห็นแก่ตัว และผมไม่กลัวรถเป็นรอยครับ รถซื้อมาใช้ ก็ลองดูกันสักตั้ง อิอิ

#RESPECT

เรื่องที่จอด ถ้าจะซื้อ จะใช้รถ ก็ต้องเตรียมวางแผนให้ถูกต้อง ไม่ให้ปล่อยเป็นภาระคนอื่นครับ

นั่นสิครับ ขนาดเมืองจีนที่ขับรถกันค่อนข้างเหลวไหลยังต้องซื้อหรือเช่าที่จอดรถกันเลยครับ แต่ของบ้านเราแค่มีเงินก็ซื้อรถได้ละ แล้วก็มาหัดขับกันบนถนนแบบมั่วๆไร้วินัย

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 13:21:59 »
กรณีนี้  ทางหลวงเป็นทางสาธารณะ

ส่วนที่จอดหน้าร้านใครผิด ดูที่ฟุตบาท ขาวแดง หรือขาวดำ

---------------

นอกเรื่อง ถ้าคนอื่นจอดขวางทางเอารถ(มอไซ รถยนต์)เข้าบ้านเจ้าของ จอดได้ แต่ห้ามขวางเวลาเจ้าของจะเอารถเข้าออก

เจอพวกนี้ต้องรถมีประกัน มันมาทำไรก็แจ้งข้อหาทำให้เสียทรัพย์ไป จัดการ

วิธีแก้อีกทางสำหรับพวกเอาของมาขวาง คือ แจ้ง ตำรวจทางหลวงได้ มีโทษอาญา แต่ตำรวจมักไม่เอาจริงเรื่องพวกนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2014, 13:23:53 โดย wannachat »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 14:22:48 »
ไม่มีที่จอดรถ แล้วอยากจะมีรถกัน แล้วเอาที่สาธารณะเป็นที่จอด แล้วมากร่างใส่คนอื่น ก็ไม่ไหวนะ

ตามร้านค้าทั้งหลายก็เหมือนกัน เข้าใจแหล่ะ ว่ามันเป็นหน้าร้าน แต่ก็ต้องทำใจระดับนึงแล้ว

ว่าถนนหน้าร้าน ไม่ใช่ของคุณ คุณจะไปห้ามใครมาจอดมันก็ไม่ได้

ถ้าเป็นที่จอดรถตาม Avenue หรือโซนร้านค้าตามตลาด แล้วเช่าที่จอดให้ลูกค้าหน้าร้านก็ว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 17:09:49 »
หน้าร้านผิดครับ ถ้าไม่มีป้ายจราจรบอกว่าห้ามจอด หรือไม่ได้เป็นขาวแดง

โดยส่วนตัวผมมองว่าร้านค้าเห็นแก่ตัว เพราะกลัวแค่รถจะบังหน้าร้าน
มันไม่ใช่เรื่องอ่ะ ยิ่งในตัวเมือง หลายๆร้านเอารถซาเล้งรึถังเก่าๆ มาจอดหน้าร้าน
เพราะกันไม่ให้คนอื่นเอารถมาจอด ถ้าเจอร้านไหนทำแบบนี้ ต่อให้สินค้าหรืออาหารร้านนั้นดีมากแค่ไหน
ผมก็จะไม่มีทางไปอุดหนุนแน่นอน
เพราะแค่เรื่องที่จอดรถ คุณยังเห็นแก่ตัว แล้วคุณจะจริงใจกับลูกค้าได้อย่างไร

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 23:00:57 »

ในซอยยิ่งไม่ต้องพูดถึง ผมไปเห็นมา งงมาก บ้านเขาหลังสุดท้าย ที่จอดรถไว้เลี้ยงหมา เอาที่ตากผ้ามาวางหน้าบ้าน ไว้ตากผ้า เอาไว้ถาวรเลย เพราะเห็นประจำ แล้วก็เอารถจอดต่อมาจากราวอีกที 2 คัน (เป็นหลังที่ลึกเข้าใปอีกที ซึ่งหมู่บ้านเขากันที่ไว้สำหรับกลับรถของซอยนั้น เพราะซอยตัน) ตอนนี้รถที่เข้าไป กลับรถลำบากมาก เพราะติดรถของเขา ล้นออกมา เวลามีรถไปจอดต่อเขา เขาจะโวยวายว่า รถเขาออกไม่ได้ ซึ่งขำมาก เพราะกลายเป็นถนนตรงนั้นของเขาไปเลย เพื่อนบ้านก็เฉยๆ ปล่อยให้เขาทำไรก็ทำ บางทีก็เอา มอเตอร์ไซค์มาจอดต่อรถเขาอีกที ไปกันใหญ่ กินที่ไป 5 เมตรกว่าๆ ได้ ฮาดีครับ เพราะเกิดมีคนไม่รู้ เอารถไปจอดเวลาเขาไม่อยู่ คงมีชกกันแน่ครับ

เจอเยอะ ที่คิดว่า เราเป็นเจ้าของที่ เอาของมาวาง เอาป้ายมาไว้ แปลกแต่จริง แล้วขอจอดก็ไม่ให้ ไล่ไปจอดที่อื่น หากตามกฏหมาย ไม่มีสิทธิ แต่คุณจะเสี่ยงกับรถโดนทำร้ายหรือไม่ ก็แค่นั้น ผมทะเลาะมาเยอะพวกนี้ ไม่ชอบคนเห็นแก่ตัว และผมไม่กลัวรถเป็นรอยครับ รถซื้อมาใช้ ก็ลองดูกันสักตั้ง อิอิ

+1 ครับพี่ ไอพวกชอบขี้ตู่ว่าถนนเป็นของตน !!!

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 02:24:24 »
ดูแถบสีเอาตรงฟุตบาท ถ้าๆไม่มีแถบสี หรือมีป้ายห้ามจอดอต่ระบุเวลา แล้วถ้าป้าแกจอดในเวลาที่ให้จอดได้ ป้าแกก้ไม่ผิดหรอก ไอเจ้าของร้านอ่ะผิด เพราะคิดว่าเปนหน้าบ้านตัวเองไง

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 13:58:43 »
ซื้อบ้านซื้อตึกแถวไม่ได้แถมถนนนะครับ หน้าร้านผมติดถนนก็มีรถมาจอดประจำทั้งวันผมก็ไม่ได้ว่าอะไร รถตัวเองก็ต้องขยับไปจอดที่อื่น ส่วนหน้าบ้านถ้าไม่จอดขวางประตูก็จอดไปเถอะแต่ส่วนมากจะเพื่อนบ้านกันมีรถหลายคันจอดหน้าบ้านตัวเองไม่หมด

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 23:07:06 »

#RESPECT

นั่นสิครับ ขนาดเมืองจีนที่ขับรถกันค่อนข้างเหลวไหลยังต้องซื้อหรือเช่าที่จอดรถกันเลยครับ แต่ของบ้านเราแค่มีเงินก็ซื้อรถได้ละ แล้วก็มาหัดขับกันบนถนนแบบมั่วๆไร้วินัย
กฎหมายกับตำรวจเขาโหดพอควรครับ มาจากพื้นฐานการปกครองส่วนหนึ่ง

หน้าร้านผิดครับ ถ้าไม่มีป้ายจราจรบอกว่าห้ามจอด หรือไม่ได้เป็นขาวแดง

โดยส่วนตัวผมมองว่าร้านค้าเห็นแก่ตัว เพราะกลัวแค่รถจะบังหน้าร้าน
มันไม่ใช่เรื่องอ่ะ ยิ่งในตัวเมือง หลายๆร้านเอารถซาเล้งรึถังเก่าๆ มาจอดหน้าร้าน
เพราะกันไม่ให้คนอื่นเอารถมาจอด ถ้าเจอร้านไหนทำแบบนี้ ต่อให้สินค้าหรืออาหารร้านนั้นดีมากแค่ไหน
ผมก็จะไม่มีทางไปอุดหนุนแน่นอน
เพราะแค่เรื่องที่จอดรถ คุณยังเห็นแก่ตัว แล้วคุณจะจริงใจกับลูกค้าได้อย่างไร
ไอ้พวกนี้แหละครับ ผมก็ไม่ค่อยอุดหนุน จน scope การซื้อของแคบลงมาก แต่ก็ไม่เป็นไร ทำมาค้าขายกับสุจริตชนด้วยกันดีกว่า