ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครพอจะทราบ เรื่อง BMW series 1 บ้างมั้ยคะ  (อ่าน 5699 ครั้ง)

ออฟไลน์ kylie007

• Newbie
  • *
คือ หารถดีเซลดีๆใช้อยู่คะ แต่บังเอิญไปเห็นBMW 116i Msport F20 แล้วชอบรูปทรง มากๆเลย เรียกว่าโดนใจสุดๆ จนไม่มองรุ่นอื่นเลยอ่าคะ โดนจริงๆ

พอจะมีใครทราบมั้ยคะ ว่า bmwไทยแลนด์ เราจะมีเครื่องดีเซลมาขายมั้ยคะ 116d 118d 120d อะไรก็ได้อ่าคะ
ใครพอมีข้อมูลมั้ยคะ อย่างน้อยถ้ารู้จะได้ตัดสินใจทนรอไปก่อนอ่าคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2014, 19:12:54 โดย kylie007 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member

ออฟไลน์ Monn

Re: มีใครพอจะทราบ เรื่อง BMW series 1 บ้างมั้ยคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 09:52:36 »
เท่าที่ทราบ เพราะเพิ่งได้ไปเทสตัวนี้มา คามว่าไม่มีนะครับ ผมว่า BM Thailand น่าจะไม่เอาเข้ามา มันจะทับไลน์ตัว F30 จะชนกับ ตัว base เต็มๆ ถึง F30 จะเป็นเบนซิน แต่คนไทยจะเอาราคามาตั้งก่อน แล้วก็หารถ มากกว่าที่จะดูที่ชอบจริงๆ ก่อน หากเข้ามาก็ขายยาก คงเป็นแบบ นิช มากกว่าครับ ขนาด 116i ราคาดีมาก ไม่ถึง 2 ล้าน ได้ M sport ซึ่งเมืองไทยหายากนะ จัดเต็มขนาดนี้ แต่ผมว่าคนใช้ก็เป็น นิช มากๆ คือคนเดียว ชอบขับรถ แล้วก็ไม่เกี่ยงขนาดรถ

ผมเกือบจะเอาแล้วหละ ไม่ได้สนเรื่องเครื่องหรือเบนซินหรือดีเซล แต่ฟิลลิ่งการขับ บอกตรง ใครเป็นคนชอบขับรถต้องชอบแน่ๆ แต่ดูแล้วยังไม่เหมาะกับ ชีวิตประจำวันกับครอบครัวหนะครับ ข้างหลังมันเล็กถึงเล็กมากจริงๆ เวลาผมจะใช้จริงคงพับเบาะหลังถาวรเพราะด้านหลัง แทบใส่ไรไม่ได้ครับ  แต่หากเอาแค่ฟิลการขับ ดีกว่า F30 ที่ผมมีมากมาย มันดึง มันเร่งติดเท้า ช่วงล่างแม่นกว่า F30 เยอะ นิ่งกว่า มุดไม่มีโคลงเลย เหยียบมิดพุ่งแบบติดเบาะ (กด sport) ลืมไปเลยมีแค่ 134 ม้า ดึงกว่า F30 เบนซินอีก ขับสนุกมากครับ หากใครตัวคนเดียว แนะนำจริงๆ นะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
Re: มีใครพอจะทราบ เรื่อง BMW series 1 บ้างมั้ยคะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 13:31:02 »
มีเครื่องเดียวเลยครับ

ตอนแรกผมสงสัยว่าทำไมช่วงล่างมันไม่ยวบเท่า f30 พอเปิดสเปกดูอีกทีก็พบว่าได้ช่วงล่าง M sport ด้วย แต่ไม่ได้แบบปรับได้ ทำให้ช่วงล่างที่ได้มา แข็งกำลังดีเลยครับ

ออฟไลน์ indysubaru

• Jr. Member
  • **
  • don't worry be happy
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 14:06:52 »
ตอนไปเทสรถเป็นรถที่ขับสบายๆไม่แรง พวงมาลัยไม่หนักมาก แต่พอปรับเป็น sport mode เท่านั้นแหละ โห ขับมันดึงดีกว่า f30 320i ซะงั้น แต่ข้างหลังแคบครับ เข้ามาเชียร์ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 19:09:05 »
เท่าที่ทราบ เพราะเพิ่งได้ไปเทสตัวนี้มา คามว่าไม่มีนะครับ ผมว่า BM Thailand น่าจะไม่เอาเข้ามา มันจะทับไลน์ตัว F30 จะชนกับ ตัว base เต็มๆ ถึง F30 จะเป็นเบนซิน แต่คนไทยจะเอาราคามาตั้งก่อน แล้วก็หารถ มากกว่าที่จะดูที่ชอบจริงๆ ก่อน หากเข้ามาก็ขายยาก คงเป็นแบบ นิช มากกว่าครับ ขนาด 116i ราคาดีมาก ไม่ถึง 2 ล้าน ได้ M sport ซึ่งเมืองไทยหายากนะ จัดเต็มขนาดนี้ แต่ผมว่าคนใช้ก็เป็น นิช มากๆ คือคนเดียว ชอบขับรถ แล้วก็ไม่เกี่ยงขนาดรถ

ผมเกือบจะเอาแล้วหละ ไม่ได้สนเรื่องเครื่องหรือเบนซินหรือดีเซล แต่ฟิลลิ่งการขับ บอกตรง ใครเป็นคนชอบขับรถต้องชอบแน่ๆ แต่ดูแล้วยังไม่เหมาะกับ ชีวิตประจำวันกับครอบครัวหนะครับ ข้างหลังมันเล็กถึงเล็กมากจริงๆ เวลาผมจะใช้จริงคงพับเบาะหลังถาวรเพราะด้านหลัง แทบใส่ไรไม่ได้ครับ  แต่หากเอาแค่ฟิลการขับ ดีกว่า F30 ที่ผมมีมากมาย มันดึง มันเร่งติดเท้า ช่วงล่างแม่นกว่า F30 เยอะ นิ่งกว่า มุดไม่มีโคลงเลย เหยียบมิดพุ่งแบบติดเบาะ (กด sport) ลืมไปเลยมีแค่ 134 ม้า ดึงกว่า F30 เบนซินอีก ขับสนุกมากครับ หากใครตัวคนเดียว แนะนำจริงๆ นะ
เป็นคนชอบรถทรงนี้คะ ปัจจุบัญใช้ โฟร์ค Scirocco อยู่ มันค่อนข้างเปลืองค่าน้ำมัน เดินทางอุบล-กทม.บ่อยๆ แค่ไปเที่ยวเดียว เติมที2400+ ไปกลับก็เกือบๆ5000แล้วคะ
ทีนี้ถ้าจะเปลี่ยนมาเป็น 116i มันจะต่างกันมั้ยอ่าคะ หรือจะพอๆกัน
ไม่ทราบว่าถ้าเป็น BMWดีเซล เช่นF30 ถ้าวิ่งอุบล - กทม. 620กม.  นี่มันจะกินน้ำมันประมาณกี่บาทเหรอคะ พอจะประมาณคร่าวๆได้มั้ยคะ...เผื่อจะลองคำนวนจุดคุ้มค่าของน้ำมันเมื่อวิ่งไปสัก 100,000โล ว่าเบนซิน ดีเซลต่างกันมากมั้ย ถ้าไม่มาก อาจจะตัดสินใจออก 116i เลยอ่าคะ ชอบรูปทรงF20มากมาย..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2014, 02:25:40 โดย kylie007 »

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 20:18:54 »

ผมเกือบจะเอาแล้วหละ ไม่ได้สนเรื่องเครื่องหรือเบนซินหรือดีเซล แต่ฟิลลิ่งการขับ บอกตรง ใครเป็นคนชอบขับรถต้องชอบแน่ๆ แต่ดูแล้วยังไม่เหมาะกับ ชีวิตประจำวันกับครอบครัวหนะครับ ข้างหลังมันเล็กถึงเล็กมากจริงๆ เวลาผมจะใช้จริงคงพับเบาะหลังถาวรเพราะด้านหลัง แทบใส่ไรไม่ได้ครับ  แต่หากเอาแค่ฟิลการขับ ดีกว่า F30 ที่ผมมีมากมาย มันดึง มันเร่งติดเท้า ช่วงล่างแม่นกว่า F30 เยอะ นิ่งกว่า มุดไม่มีโคลงเลย เหยียบมิดพุ่งแบบติดเบาะ (กด sport) ลืมไปเลยมีแค่ 134 ม้า ดึงกว่า F30 เบนซินอีก ขับสนุกมากครับ หากใครตัวคนเดียว แนะนำจริงๆ นะ
เป็นคนชอบรถทรงนี้คะ ปัจจุบัญใช้ โฟร์ค Scirocco อยู่ มันค่อนข้างเปลืองค่าน้ำมัน เดินทางอุบล-กทม.บ่อยๆ แค่ไปเที่ยวเดียว เติมที2400+ ไปกลับก็เกือบๆ5000แล้วคะ
ทีนี้ถ้าจะเปลี่ยนมาเป็น 116i มันจะต่างกันมั้ยอ่าคะ หรือจะพอๆกัน
อยากเน้นเรื่องน้ำมันแต่ได้รถทรงประมาณนี้
ไม่ทราบว่าถ้าเป็น BMWดีเซล เช่นF30 ถ้าวิ่งอุบล - กทม. 620กม.  นี่มันจะกินน้ำมันประมาณกี่บาทเหรอคะ พอจะประมาณคร่าวๆได้มั้ยคะ...เผื่อจะลองคำนวนจุดคุ้มค่าของน้ำมันเมื่อวิ่งไปสัก 100,000โล ว่าเบนซิน ดีเซลต่างกันมากมั้ย ถ้าไม่มาก อาจจะตัดสินใจออก 116i เลยอ่าคะ ชอบรูปทรงF20มากมาย..
ถ้า F30 320d ขับทางไกลเรื่อยๆ ขั้นต่ำต้องได้ 18 km/l ขึ้นแน่ๆ ครับ ค่าน้ำมันไปกลับ อุบล-กทม. คงเหลือแค่ราวๆ 2,100 บาทเท่านั้นครับ แต่ถ้าเทียบกับ 116i คงต้องรอแฟน BMW มาตอบครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 21:46:10 »

อยากเน้นเรื่องน้ำมันแต่ได้รถทรงประมาณนี้
ถ้า F30 320d ขับทางไกลเรื่อยๆ ขั้นต่ำต้องได้ 18 km/l ขึ้นแน่ๆ ครับ ค่าน้ำมันไปกลับ อุบล-กทม. คงเหลือแค่ราวๆ 2,100 บาทเท่านั้นครับ แต่ถ้าเทียบกับ 116i คงต้องรอแฟน BMW มาตอบครับ

ผมตอบเรื่องน้ำมันได้ครับ ขับ eco ไม่ประหยัดเท่า comfort ในทางไกล แต่ขับในเมืองกด eco ยาวเลยครับ

ขับยาวๆ 120เรื่อย comfort ได้มากกว่า 18k/l
แต่ถ้าeco 120 ได้ ประมาณ 16 k/l

ถ้าอยากได้ 20k/l ตามที่โบรชัวบอก ก็ ปิดแอร์เปิดหน้าต่างขับครับ ได้ แน่ๆ 20+

สาเหตุที่ comfort ประหยัดในทางไกลมากกว่า คือการตอบสนองคันเร่ง ถ้าคันเร่งตอบสนองดี เครื่องไม่อึดมันก็ประหยัดกว่า คือคันเร่ง eco มาช้าไป จึงทำให้เรากดคันเร่งเร็วขี้น ทำให้เปลืองน้ำมันนั่นเองครับ

(อันนี้ลองมาเองเลยครับ ไปกลับกทม-เพชรบุรี ทุกอาทิตย์)

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2014, 23:47:28 »
ให้ผมกะนะ 116i ทางไกลน่าจะได้ 14km/L  กม. ละ 3 บาท (GSH95 ~ ลิตรละ 42บ.)

F30 320d  ทางไกล น่าจะได้ 18km/L  กม. ละ 1.7 บาท (ดีเซล ~ ลิตรละ 30 บ.)

หากคำนวนราคาน้ำมัน เบนซินกับดีเซล ก็ต่างกัน 30% แล้วครับ เทียบยังไง ดีเซลก็กินขาด หากคุณวิ่งเยอะครับ
S3 - F30
X1 - E84

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 00:12:58 »
ดีเซลถูกกว่าแน่ๆครับ ถ้าไม่แพงขึ้นอีก 10 บาท เป็นลิตรละ 39บาท

แต่รูปนี้ที่ผมขับมาครับ ความเร็ว91.3 คือเฉลี่ย เนื่องจากไม่มีล๊อคความเร็วก็เร็วบ้างช้าบ้าง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 02:04:08 »
ขอบคุณทุกคนมากนะคะ ที่ช่วยตอบเรื่องน้ำมัน

ทีนี้พอดิชั้นได้ข้อมูลเรื่องค่าน้ำมันมาแล้ว มานั่งคำนวนดู เทียบกับราคารถ 116i ที่ราคา 1.99M กับ 320Dที่ราคา 2.8
แบบนี้ถ้าขับ116i ตัวเบนซิน ใช้ยังไงค่าน้ำมันเบนซินที่แพงกว่าก็คงจะต่างกับค่าน้ำมันดีเซลที่ถูกกว่าไม่ถึง8แสนบาทใช่มั้ยคะ
เพราะส่วนต่างราคารถ ตอนซื้อเริ่มต้นมันต่างกันตั้ง8แสน (คิดถูกมั้ยน้า)
แบบนี้ดูท่าว่าออก 116i ที่ราคาแค่1.99 ไปเลยน่าจะดีกว่า ประหยัดเงินโดยรวมมากกว่าใช่มั้ยคะ ...

ถ้าคิดถูกจะได้ตัดสินใจลงเอยที่116iแบบไม่ข้องใจซักที หรือว่าในตลาดมีรถยุโรปดีเซลลรุ่นไหนที่ราคาพอๆกับ116i เป็นตัวเลือกอีกมั้ยอ่าคะ ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2014, 02:25:03 โดย kylie007 »

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 13:02:31 »

อีกตัวที่เทียบได้และราคาถูกกว่าคือ Volvo v40 มีทั้งแบบธรรมดา sport และยกสูง แต่กินน้ำมันกว่าแน่นอนครับเพราะเป็น 2.0 ม้า200กว่า

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 13:55:09 »
ขอบคุณทุกคนมากนะคะ ที่ช่วยตอบเรื่องน้ำมัน

ทีนี้พอดิชั้นได้ข้อมูลเรื่องค่าน้ำมันมาแล้ว มานั่งคำนวนดู เทียบกับราคารถ 116i ที่ราคา 1.99M กับ 320Dที่ราคา 2.8
แบบนี้ถ้าขับ116i ตัวเบนซิน ใช้ยังไงค่าน้ำมันเบนซินที่แพงกว่าก็คงจะต่างกับค่าน้ำมันดีเซลที่ถูกกว่าไม่ถึง8แสนบาทใช่มั้ยคะ
เพราะส่วนต่างราคารถ ตอนซื้อเริ่มต้นมันต่างกันตั้ง8แสน (คิดถูกมั้ยน้า)
แบบนี้ดูท่าว่าออก 116i ที่ราคาแค่1.99 ไปเลยน่าจะดีกว่า ประหยัดเงินโดยรวมมากกว่าใช่มั้ยคะ ...

ถ้าคิดถูกจะได้ตัดสินใจลงเอยที่116iแบบไม่ข้องใจซักที หรือว่าในตลาดมีรถยุโรปดีเซลลรุ่นไหนที่ราคาพอๆกับ116i เป็นตัวเลือกอีกมั้ยอ่าคะ ?

ถ้าตามโจทย์ที่ตั้งผมเห็นด้วยกับ จขกท ครับว่าซื้อ 116i ดีกว่า กว่าจะให้ส่วนต่างค่าน้ำมัน 320d คุ้มกว่า 116i ต้องขับเกิน 600,000 กิโล แถมราคาน้ำมันต้องเป็นไปตามราคาปัจจุบันคือ ดีเซล 30 บาทและเบนซิน 42 บาทอีกด้วยครับ

ส่วนรถยุโรปดีเซลราคาประมาณ 2 ล้านนี่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่ามีให้หาซื้อในบ้านเรารึเปล่า

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 17:27:50 »
Skoda Octavia Combi TDi ก็น่าสนใจอยู่นะครับ แค่ทรงอาจจะไม่ค่อยน่ารักเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ -nu-

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 08:43:53 »
ถ้าคิดค่าใช้จ่ายรวมทั้งหมด 116i ถูกกว่า 320D แน่นอนครับ
เพราะส่วนต่าง 8 แสนนั้น คงเติมน่ำมันได้หลายแสนกิโล

แต่ถ้า จขกท. ขับ scirocco อยู่ ผมคิดว่าไม่น่าเปลี่ยนรถนะครับ
เพราะเงินที่จ่ายเพิ่มเพื่อ116i (ก็หลายแสนอยู่) มันจะไม่คุ้มกับค่าน้ำมันที่ประหยัดได้
อย่างที่บอกไปกลับ กทม-อุบล จขกท วิ่งตกกม.ละ 4 บาท ก็ต้องวิ่งเป็นแสนกิโลนะครับกว่าจะคืนทุน
(จขกท.ขับเฉลี่ยราวๆ 10kml แสดงว่าเหยียบหนักเหมือนกันนะ)

อีกอย่างการขับขี่ผมกว่า 116i สู้ scirocco ไม่ได้นะครับ เคยไปลอง  116i ต่อด้วย 320D
scirocco ขับดีกว่าทั้ง 2 ตัวนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2014, 13:13:16 โดย -nu- »