ผู้เขียน หัวข้อ: ผมลองมาแล้วครับ FORD ECOSPORT 555+  (อ่าน 28947 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
ผมลองมาแล้วครับ FORD ECOSPORT 555+
« เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 23:09:57 »
พูดถึงคู่แข่งก่อนเลย บอกเลยถ้าใช้รถแล้วมีคนนั่งมากกว่า 3 คน อย่าซื้อเลย  โครตแคบ

แม้จะมีไอ้แทปเลตไรนั่น ผมว่าสมัยนี้ลูกเด็กเล็กแดงมี ไอแพต ไอโฟน แทปเลต แทบจะทุกคน แรกๆผมว่าเห่อใช้ เห่อเล่น แต่พอนานๆ เดียวก็เบื่อ ซึ่งถ้าไอ้แทปเล็ตนี่ น่าจะทำให้เล่น dvd navi ไปเลยถ้าราคารถมันแพงระดับนี้ ผมอยากได้ตรงกลางเป็น dvd+navi มากกว่า 55

แต่ถ้าเอาไปแต่งซิ่ง วิ่งสวย ไม่มีครอบครัว ชอบ ก็จัดเลยครับ

และแน่นอน FORD ECOSPORT

ผมไปลองที่มอเตอร์เอกซ์โปรนั่นแหละครับ แต่ไม่มีเวลามาเล่าซะที

รุ่นที่เหมาะแก่การซื้อ ก็คงเป็นรุ่น Trend ราคา 759,000 บาท ซึ่่งในงานลดลง 30k เพราะถ้าตัวทอปผมว่าแพงไปกับของที่ได้เพิ่มขึ้น

อย่างไวเลยนะครับ

การขับขี่

1. พวงมาลัยเบามาก ไม่น่าเชื่อเลยรถใหญ่ขนาดนี้ เบามากๆ แต่ก็ไม่เบาหวิวเท่าซิลฟี่ อยากไปลองขับเร็วๆว่ามันจะหน่วงขึ้นไหม ที่สำคัญพวงมาลัยพอเลี้ยวที่ความเร็วต่ำช่วงหักตามกรวย พวงมาลัยไม่ค่อยคืนด้วย

2. การเร่งนั้น ไม่ต้องวัดว่า 0-100 กี่วิหรอกครับผมไม่สน เอาแค่แซงสิบล้อพ่วงสองให้รอดตายได้ก็พอ ดังนั้นผมจะกดคันเร่งไปเลย ซึ่งในตอนที่รถเคลื่อนอย่างช้าๆกำลังออกตัว แล้วผมกดคันเร่งเต็มตีนจมมิดไปเลย ค้างไปประมาณ 1.75 วินาที รถถึงค่อยพุ่งออกไปอย่างแรง ซึ่งการเร่งก็ไม่ได้พุ่งปรู้ดปร้าด

3.ไม่รู้สึกแม้แต่นิดเดียวว่าเกียร์ที่ใช้ตัวเดียวกับเฟียสต้าที่ว่ากระตุกกัน ไม่กระตุกเลย ไม่รู้สึกเลย

4.ระบบหยุดบนทางลาดชันเจ๋งจริงครับ พออยู่บนเนินรถหยุดให้ 2 วิ ซึ่งพอออกตัวเนินที่ลาดชัน รถเองก็ไม่แสดงถึงความอืดแต่อย่างใด เหมือนออกตัวบนทางราบ

และแน่นอนมันเพียงแค่ลองรถระยะสั้นๆเท่านั้นเองวัดไรไม่ได้มากนัก

ตัวรถ

1.ดูแล้วการประกอบไม่ค่อยดีเลย เชื่อไหมว่าผมปิดฝาท้ายรถกระแทกไปที ฝาท้ายหลุดเลย -*- ก็พอเข้าใจนะว่ารถทีเอามาโชว์วันนึงคนเปิด-ปิดกันมาก แต่ไอ้ฝาครอบมันกากไปไหม ตอนมันหลุดผมก็พยายามปิดให้มันเข้าที่ เหมือนมันจะเป็นเขี้ยวให้ผลักเข้าไปให้เข้าล๊อค ซึ่งพอดูข้างในเหมือนเป็นเทปกาวแปะอยู่รอบๆฝาครอบ *0*

2.ข้างหน้าไม่ต้องพูด นั่งได้อยู่แล้ว มาดูด้านหลังกว้างมาก แต่ว่าเบาะของโฟกัสกลับนั่งสบายกว่า ผมว่านะเพราะการที่มันสามารถพับเบาะได้หลากหลาย จึงต้องออกแบบมาทำให้เบาะมันบางและปาดเบาะเล็กน้อยทำให้พับได้แล้วดูเทอะทะแลดูกว้างขว้าง ไม่เหมือนพวกโฟกัสที่นั่งแล้วกระชับ แต่ก็ไม่ได้ปาดเบาะขนาดซิลฟี่นะครับ

และที่สำคัญมากที่สุดที่ผมตั้งใจไปดูคือใต้ท้องรถ 5555555555555555555555

ไปวัดมาแล้ว

-ความยาวจากล้อซ้ายไปขวา = 60 เซนติเมตร
-ความกว้างจากหน้ามาท้ายรถ = 30 เซนติเมตร

ซึ่ง 60*30 เป็นพื้นที่ว่างใต้ท้องรถนะครับ แต่จะมีท่อเหลื่อมๆนิดหน่อย ดูในรูปได้เลย

สรุปเลย ติดได้แน่นอนครับ แต่ว่าถังแก๊สต้องเป็นขนาดเล็กสุดไปเลย ว่าแต่จะคุ้มไหม ??

แต่ถ้าใครไม่รีบใช้รถ และไม่ได้คิดว่าจะติดแก๊สอย่าซื้อเลย รอ ecoboost ดีกว่า นอกซะจากว่าค่าตัว ecosport ecoboost จะราคาแพงหูฉี่

รายละเอียดคร่าวๆนะครับ

จบ!!

ออฟไลน์ Zephyrs

Re: ผมลองมาแล้วครับ FORD ECOSPORT 555+
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 23:53:35 »
กดคันเร่งแล้วต้องรอ 1.75 วิเลยเหรอครับกว่ารถจะพุ่งออกไป  :o

นี่มันหน่วงขนาดนั้นเลยเหรอครับ = =

Re: ผมลองมาแล้วครับ FORD ECOSPORT 555+
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 23:59:40 »
กดคันเร่งแล้วต้องรอ 1.75 วิเลยเหรอครับกว่ารถจะพุ่งออกไป  :o

นี่มันหน่วงขนาดนั้นเลยเหรอครับ = =

ครับผมรู้สึกอย่างนั้น ไม่ได้กระชากไปทีเดียว แต่เกิน 1 วินาทีแน่นอน อาจเป็นเพราะผมไม่ได้ขับมาซัก 70-80 แล้วกดคันเร่ง

เพราะตอนผมกดนั้นรถแค่ออกตัวเอง

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 00:27:47 »
ผมลองที่ Motor expo บอกตรงๆว่าลองเหมือนไม่ได้ลองครับ
วน 1 รอบแบบ สั้นมาก จับอะไรไม่ได้เลย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 01:31:07 »
ทำไมผมกับเพื่อน ขับกัน ความเห็นคนละอย่างกับ จขกท.เลยแฮะ

ผมกับเพื่อน ลองแล้วเห็นตรงกันว่า  มันกระตุกกว่า Juke Teana Vios Mazda2 ชัดเจน โดยเฉพาะตอนคลานๆอยู่ในงาน ที่ใช้แค่เกียร์ 1  2  กระตุกรู้สึกได้ชัด เพียงแต่ไม่เท่าเฟียสต้า

ส่วนเรื่องการเร่ง ผมกลับมองว่าปกติ คันเร่งไม่ได้หน่วงอะไรขนาดนั้นเลยครับ ไวกว่า E200NGT เพื่อนผมอีก  ส่วนอัตราเร่ง ก็รู้สึกพุ่งกว่า Juke ชัดเจน (นั่ง 5 คน) -.-

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 07:54:49 »
ระยะ Clearance จากพื้นใต้รถ ถึงพื้นถนนกี่ cm. ครับ

จากขนาดที่วัดมา 60x30 cm. ถังโดนัทตัดไปได้เลย
เพราะต้องมีพื้นที่หน้าตัดอย่างน้อย 57x57cm.
สูง 20cm.ไม่รวมขายึด

ถังแคปซูลก็ไม่แน่ใจนะครับ ผมเช็คขนาดแล้ว
แคปซูลมัลติวาล์วเล็กสุด 75x35cm. สูง 35 cm ไม่รวมขายึด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2014, 09:06:25 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 08:28:10 »
ระยะ Clearance จากพื้นใต้รถ ถึงพื้นถนนกี่ cm. ครับ

จากขนาดที่วัดมา 60x30 cm. ถังโดนัทตัดไปได้เลย
เพราะต้องมีพื้นที่หน้าตัดอย่างน้อย 57x57cm.
สูง 20cm.ไม่รวมขายึด

ถังแคปซูลก็ไม่แน่ใจนะครับ ผมเช็คขนาดแล้ว
แคปซูลมัลติวาล์วเล็กสุด 75x35cm. สูง 35 cm ไม่รวมขายึด

ผมเคยเห็นถังแคปซูลที่เล็กมากสามารถวางในหลุมยางอะไหล่ได้เลย แต่ไม่ทราบขนาด เดี๋ยวลองค้นข้อมูลดูใก้ครับ
ส่วนถังโดนัท มีขิงชื่นสิริตามนี้

http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=2616.0

มีเล็กขนาด 43 38 33 ลิตร เส้นผ่าศูนย์กลาง 560 มิล ความสูงไม่แน่ใจว่า 180 รึป่าว
ดังนั้นถังโดนัทที่ผมว่าอาจจะใส่ได้พอดีๆ แต่มันจะใกล้กับหม้อพักเกินไปรึป่าว 55

หาลืงค์มาได้ประมาณนี้นะครับ พอดีไม่สะดวกอัพภาพ ผมว่าติดได้แบบมีลุ้นหวุดหวิด

http://www.hiwaygas.com/board/index.php?topic=910.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2014, 08:31:43 โดย delete »

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 08:38:23 »
เจอละครับ ถังแคปซูล ยาวไปนิด 630 mm
ถังโดนัท 560 มิล
ผมว่าหมิ่นเหม่ทั้งคู่
ดูแววจะต้องวางในรถสถานเดียวละมั่งครับ

http://www.lmw.co.th/product.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2014, 08:40:40 โดย delete »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 09:29:33 »
สองคันนี้มีคานกันกระแทกในกันชนหลังไหมครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SauceNR

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 16:12:29 »
ผมเจอรถเทสที่พัทยาสีแดง คนขับซิ่งน่าดูเหนรถพุ่งๆๆๆมุดๆๆๆ ไปแบบไวมาก. ตัวรถน่าจะโอเคอยู่นะ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 16:38:17 »
ดูแล้วติดถังโดนัทไม่ได้แน่นอน

ส่วนระยะจากพื้นรถสูงขึ้นไปถึงที่จะติดถ้าผมวัดได้ประมาณ 60 cm ครับ

ถ้าจะติดถังแคปซูลคงได้ แต่ต้องเอารถไปยกสูงขึ้น ให้ขาตัวยึดยื่นลงมา เพราะติดไปราบกับตัวรถไม่ได้แน่ๆ มันจะติดท่อ

จะติดใต้ท้องรถได้ก็คือ เอารถไปยกสูง -*-

ติดถังแคปซูลขนาดกลางๆ ก็ได้ ซึ่งพอติดแบบนี้แล้วจะดูน่าเกลียดนะ

แต่รอดูตัวจริงมาแล้วค่อยวัดกันอีกทีใช้ชัวร์ หรือให้ร้านแก๊สดูเลยครับว่าติดยังไงดี

แต่ก็ ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ตอนนี้คงมองตัวอื่นแล้วล่ะ 55

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 18:04:48 »
ผมลองนั่งที่ motor expo แต่ไม่ได้ลองขับครับ

ข้อได้เปรียบเมื่อเทียบกับ juke
1.กว้างกว่า ทั้งพื้นที่วางขาและพื้นที่เหนือศีรษะ (เบาะหลัง)
2.สูงกว่า ทั้งพื้นที่ใต้ท้องและหลังคา
3.พื้นที่เก็บของด้านท้ายเยอะกว่า
4.ช่องเก็บของช่องเล็กช่องน้อยเยอะกว่า
5.มีซันรูฟด้วย (แต่รูเล็กนิดเดียว)
6.ใส่ cd ได้
7.ราคาถูกกว่ามี ESP ด้วย

ข้อด้อย
1.ไม่สวยและไม่โดดเด่น
2.งานประกอบไม่ค่อยดีเท่าที่ควร
3.เบาะหลังกว้างกว่าจริงแต่ไม่รู้สึกว่านั่งสบาย
4.เบาะหน้าก็นั่งไม่ค่อยสบายเท่าไร
5.งานเบาะหนังยังสู้ juke ไม่ได้
6.ไม่มีจอ
7.ยางอะไหล่ดูขัดลูกตา น่าจะเอาไปไว้ด้านในหรือใต้ท้องก็ได้
8.สีภายนอกไม่สวยซักสี (มีสีขาวพอดูได้)

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 18:07:29 »
เสียดายมากๆ ที่เอาเข้ามาทั้งที ไม่เอาตัว 1.0L เข้ามา สงสัยกลัวไปชนกับ Fiesta แต่รถมันคนละกลุ่มกันนี่ หรือน่าจะเอาตัวเครื่องดีเซล 1.5L เข้ามา Ecosport ที่วางขายในอินเดียนั้นลงตลาดทีเดียวพร้อมกันทั้งสามเครื่องเลย คือ ดีเซล 1.5L  เครื่อง ecoboost 1.0L และเครื่อง 1.5L บ้านเราเอาแต่ 1.5L มาขาย ยอดเลยไม่พุ่ง เสียดายจังเลยครับ

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 18:18:36 »

อันนี้ไม่ได้พูดถึงด้านอื่นนะครับ

Juke ดูรูปตามหนังสือ/เว็ป ขี้เหร่มาก  ตัวจริงดูแล้วพิเศษและแตกต่างมาก
 สวยไม่สวยแล้วแต่คนมอง สำหรับผมและคนอื่นที่ผมรู้จักและเคยเห็นบอกว่าสวยแทบทุกคน

Ecosport ดูตามรูปสวยมาก   ตัวจริงดูไม่สวยเท่าไหร่ มองแล้วธรรมดาๆ
  Look cheapอย่างที่หลายท่านว่ามา อยู่พัทยาเห็นบ่อย

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 20:42:12 »
ผมเจอรถเทสที่พัทยาสีแดง คนขับซิ่งน่าดูเหนรถพุ่งๆๆๆมุดๆๆๆ ไปแบบไวมาก. ตัวรถน่าจะโอเคอยู่นะ

จริงครับ ขับโหดมาก มีทีนึงเจอบนบูรพาวิถี เลยลองของเค้าหน่อย อัตตราเร่งทำได้ดีกว่าที่คิดเยอะเพราะผมมีทั้งเจ้าFiesta1.6 แต่
เพราะวันนั้นผมขับall new focus ไป ถือว่าตามได้ดีเลยอ่ะ รู้สึกว่าพุ่งกว่าเจ้าFiestaด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 21:52:01 »

อันนี้ไม่ได้พูดถึงด้านอื่นนะครับ

Juke ดูรูปตามหนังสือ/เว็ป ขี้เหร่มาก  ตัวจริงดูแล้วพิเศษและแตกต่างมาก
 สวยไม่สวยแล้วแต่คนมอง สำหรับผมและคนอื่นที่ผมรู้จักและเคยเห็นบอกว่าสวยแทบทุกคน

Ecosport ดูตามรูปสวยมาก   ตัวจริงดูไม่สวยเท่าไหร่ มองแล้วธรรมดาๆ
  Look cheapอย่างที่หลายท่านว่ามา อยู่พัทยาเห็นบ่อย

ตามนั้นเลย  ;D

ออฟไลน์ aood!e

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 09:38:37 »
เห็นวิ่งเป็นขบวนประมาณ5คัน5สี วิ่งบนบูรพาวิถีจากบางนาไปถึงชลบุรี ไปจบที่อ่างศิลา ไปที่เดียวกันเลย
 ขับเร็วมาก น่าจะมาเทสช่วงล่างเรื่องลมปะทะด้านข้าง ไปจอดที่เดียวกับผมที่จะไปคือร้านอาหารแถวอ่างศิลา
ขับตามหลังตลอดมีบ้างช่วงให้ขับแซ่งไป ผมว่าสวยดีนะครับ ลงตัว ข้างในเลาะหลังกว้างช่วงขายืดได้ยาวกว่ามากคู่แข่ง
(ผมไปลองมาในงานMOTOR EXPO) ผมลองมา4รอบ ขอครั้งละ2รอบ เก็บอาการเป็นดังนี้แม้จะระยะทางสั้นๆ
1.เก็บเสียงได้ดี เงียบ
2.เกียร์ดีไม่มีกระตุก ปรับปรุงใหม่คิดว่าVer.คนละตัวกับเฟียต้า
3.สูงดีชอบลุยได้แบบเบา น้ำท่วมไม่ถอยรถแน่นอน
4.การซับของช่วงล่างหลัง ย้ำว่า ช่วงล่างหลัง ยังไม่ประทับใจ มีตึ่งตัง กระเด้ง กระดอน นั่งหลังมีเสียงท่อเก็บหม้อพักหลังดังมาเข้าห้องโดยสารชัดมาก มากไป รำคาญมาก การเก็บเสียงข้างล่างไม่ดีเลย
5.มีแลคหลังคาให้ชอบมากใส่จักรยานดีมาก คู่แข่งไม่มี
6.ชอบช่องแช่เย็น พวกเครื่องดื่มกระป๋อง เก็บได้2กระป๋อง
7.มีปลั๊กDC สำหรับเสียบไฟ 12V. ที่ข้างเบาะหลังซ้าย
8.ซันรูฟไฟฟ้าเล็กตามขนาดรถ
9.เบาะหน้าคนขับนั่งสบาย เกินคาด หนังแท้ด้วย
10.ยางขอบ16"ให้ยางGood yearด้วย 205/60/16