ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครรู้สึกไหมว่าปี2014 ตลาดรถน่าเบื่อมากเลย  (อ่าน 11626 ครั้ง)

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: มีใครรู้สึกไหมว่าปี2014 ตลาดรถน่าเบื่อมากเลย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 16:28:11 »
D-Seg,SUV เปิดตัวไปเมื่อปีที่แล้วกันหมด ระดับ 1-2 ล้านคงซาๆ ไปสำหรับปีนี้คับ

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
Re: มีใครรู้สึกไหมว่าปี2014 ตลาดรถน่าเบื่อมากเลย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 16:32:08 »
สำหรับตลาดรถยุ่นดิชั้นว่าไม่น่าเบื่อนะ แต่สำหรับรถเยอร์มัน นี่ค่อนข้างไม่น่าตื่นเต้นเท่าไหร

เพราะอะไรๆเริ่มจะ เหมือนกันไปหมด อย่าง C หรือGLA หรือ CLA นี่ คือ ความรู้สึกต่อการเปิดตัวคือดี

ที่มีตัวเลือกเยอะขึ้นแต่ความตื่นเต้น ในงานออกแบบกลับรู้สึกเฉยๆ

ยิ่งเป็นAudi นี่คือแบบเหมือนคนตายด้านเรื่อง18+ไปแล้วแหละจ่ะ  

ส่วนตัวคิดว่าเพราะมันก็เดิมๆหรือเปล่า ดิฉันก็กำลังตอบคำถามตัวเองเหมือนกัน
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 16:54:28 »
เราเพิ่งผ่านปีนี้มาแค่เจ็ดวันครึ่งเองครับ อย่ารีบสรุปไป  ;)
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 18:05:18 »
ไม่น่าเบื่อ ครับ โดย เฉพาะ B - C Seg ส่วน D seg ออกตัวนำไปก่อนตั้งแต่ปีที่แล้ว

ส่วนตัวผมรอแจ๊สใหม่อย่างเดียวแต่ไม่รู้จะมาเมื่อไหร่แล้วออฟชั่นจะถูกดึงไปขายต่างหากรึป่าว + + ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ pinggiyam

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 19:03:11 »
Suzuki Celerio 1.0L มามีนานี้ ผมว่าจะทำให้ตลาดปีนี้จะสนุกขึ้นเยอะเลยยครับ

แล้วรถก็จะติดมาขึ้นด้วยยย ;) ;)

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 19:08:17 »
.
.
.
ผมกลับคิดว่าปีนี้มันส์นะ

ALL NEW เพียบเลย แล้วเป็นรุ่นขายดีทั้งนั้น
อย่าง C Class / Mini / Altis / Mazda 3
หรืออย่างที่คาดว่าน่าจะขายดีแน่ๆ อย่าง GLA

ถ้าปีนี้ยังเรียกว่าไม่น่าสนใจ ผมว่าปีอื่นนี่คงห่วยสุดๆไปเลย

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 20:03:52 »
ผมกลับมองว่าปี 2014 เป็นปีที่ดุเดือดมากๆเลยครับ

เพราะเป็นปีมหาสงครามของ 2 segment ที่มีส่วนแบ่งตลาดสูงสุดของไทย

C-segment 

ที่แชมป์ผูกขาดอย่าง Altis ส่งโมเดล2014ที่เป็น All new อย่างแท้จริงลงมาบดขยี้คู่แข่งให้ราบคาบ

ในขณะที่ Civic ก็จะไมเนอร์ปรับปรุงหน้าตา และอัพเกรดวัสดุภายในใหม่หมดเพื่อรับมือ

ส่วนค่ายมวยรองอย่างมาสด้า ส่งรถที่ขายดีที่สุดของค่าย Mazda3 2014 ที่หน้าตาสวยที่สุดในคลาส มาพร้อมกับดีกรีเข้ารอบ7คันสุดท้ายของศึกรถยุโรปยอดเยี่ยม2014มาเพื่อแย่งส่วนแบ่งเจ้าตลาด

มวยรองอีกตัวคือค่ายนิสสันที่ปีนี้จะล้างความอัปยศโดยการส่ง พัลซ่าเทอร์โบ ส่งมาถล่มตลาด

โฟกัสจัดเต็มมาตั้งแรกอยู่แล้ว แม้จะไม่ได้เพิ่มเติมอะไร แต่ออฟชั่นวันนี้ก็มากที่สุดอยู่ดี

ครูซ ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง เพราะต้องเอาเวลาไปขึ้นศาลกับลูกค้า

ส่วนมิซซูแลนเซอร์ ลืมไปแล้วว่ามีรุ่นนี้อยู่ในตลาด

B-segment

มหาสงครามของเจ้าตลาดโดยแท้ ฮอนด้าจะส่ง City 2014 ที่มาพร้อมกับแอร์หลัง และ แจ๊ซใหม่ เพื่อมาบดขยี้แย่งส่วนแบ่งจากวีออส
ดูทรงและฟอร์มแล้ว City 2014 มีโคตรอภิมหาออฟชั่นอย่างแอร์หลังที่เหมาะกับเมืองร้อนๆอย่างไทยมากๆ ศึกนี้ผมคิดว่าวีออสถ้าไม่ลดแสน คงสู้ยาก

เฟียสต้า ก็จะส่งตัวไมเนอร์เช้นจ์หน้าแอสตัน มาร์ติน ลงมาเพื่อฟาดฟันกับคู่แข่ง

ส่วนมาสด้า2 ก็คงจะเปลี่ยนหน้ากากวิทยุสัก4-5ครั้งในปีนี้แน่ๆ

....ยังคิดว่า ปี2014 น่าเบื่ออีกรึครับ ?

นี่ขนาดผมยังไม่ได้เอ่ยถึง อภิมหาสงครามของ SUV  ที่นิสสันจะส่งตัวที่คนรอคอยมากที่สุดอย่าง X-trail 2014 ที่ยกเอาความสะดวกสบายจากเทียน่ามาไว้ในรถเอสยูวี แถมมาพร้อมเบาะ7ที่นั่ง  งานนี้ CRV จะต้องหนาวแน่ เพราะดูแล้วขนาดเจอ CX-5 แย่งยอดเข้าไปก็หลายคันอยู่  นี่ต้องเจอมวยแข็งอย่าง X-trail ที่เรียกว่าโคตรพ่อโคตรแม่ All new จริงๆจังๆ ไม่ใช่แค่สโลแกน 
เห็นด้วยกับเม้นนี้ครับ....

เห็นด้วยครับ

อย่าลืมๆกันไป

D-Seg ก็ไม่ได้เงียบนะ

Teana เข้าสู้ศึกจริงปีนี้
Accord เสริมทัฃพ Hybrid
Mazda 6 อาจร่วมศึก
316i ที่ตกลงยังงงๆว่าขายมั๊ย

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 20:17:16 »
GLA มิติรถมันเทียบได้กับ segment ไหนครับ. ประมาณ B แบบ Jazz รึครับ

ออฟไลน์ Hell GF

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 21:22:37 »
ผมกลับมองว่าปี 2014 เป็นปีที่ดุเดือดมากๆเลยครับ

เพราะเป็นปีมหาสงครามของ 2 segment ที่มีส่วนแบ่งตลาดสูงสุดของไทย

C-segment  

ที่แชมป์ผูกขาดอย่าง Altis ส่งโมเดล2014ที่เป็น All new อย่างแท้จริงลงมาบดขยี้คู่แข่งให้ราบคาบ

ในขณะที่ Civic ก็จะไมเนอร์ปรับปรุงหน้าตา และอัพเกรดวัสดุภายในใหม่หมดเพื่อรับมือ

ส่วนค่ายมวยรองอย่างมาสด้า ส่งรถที่ขายดีที่สุดของค่าย Mazda3 2014 ที่หน้าตาสวยที่สุดในคลาส มาพร้อมกับดีกรีเข้ารอบ7คันสุดท้ายของศึกรถยุโรปยอดเยี่ยม2014มาเพื่อแย่งส่วนแบ่งเจ้าตลาด

มวยรองอีกตัวคือค่ายนิสสันที่ปีนี้จะล้างความอัปยศโดยการส่ง พัลซ่าเทอร์โบ ส่งมาถล่มตลาด

โฟกัสจัดเต็มมาตั้งแรกอยู่แล้ว แม้จะไม่ได้เพิ่มเติมอะไร แต่ออฟชั่นวันนี้ก็มากที่สุดอยู่ดี

ครูซ ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง เพราะต้องเอาเวลาไปขึ้นศาลกับลูกค้า

ส่วนมิซซูแลนเซอร์ ลืมไปแล้วว่ามีรุ่นนี้อยู่ในตลาด

B-segment

มหาสงครามของเจ้าตลาดโดยแท้ ฮอนด้าจะส่ง City 2014 ที่มาพร้อมกับแอร์หลัง และ แจ๊ซใหม่ เพื่อมาบดขยี้แย่งส่วนแบ่งจากวีออส
ดูทรงและฟอร์มแล้ว City 2014 มีโคตรอภิมหาออฟชั่นอย่างแอร์หลังที่เหมาะกับเมืองร้อนๆอย่างไทยมากๆ ศึกนี้ผมคิดว่าวีออสถ้าไม่ลดแสน คงสู้ยาก

เฟียสต้า ก็จะส่งตัวไมเนอร์เช้นจ์หน้าแอสตัน มาร์ติน ลงมาเพื่อฟาดฟันกับคู่แข่ง

ส่วนมาสด้า2 ก็คงจะเปลี่ยนหน้ากากวิทยุสัก4-5ครั้งในปีนี้แน่ๆ

....ยังคิดว่า ปี2014 น่าเบื่ออีกรึครับ ?

นี่ขนาดผมยังไม่ได้เอ่ยถึง อภิมหาสงครามของ SUV  ที่นิสสันจะส่งตัวที่คนรอคอยมากที่สุดอย่าง X-trail 2014 ที่ยกเอาความสะดวกสบายจากเทียน่ามาไว้ในรถเอสยูวี แถมมาพร้อมเบาะ7ที่นั่ง  งานนี้ CRV จะต้องหนาวแน่ เพราะดูแล้วขนาดเจอ CX-5 แย่งยอดเข้าไปก็หลายคันอยู่  นี่ต้องเจอมวยแข็งอย่าง X-trail ที่เรียกว่าโคตรพ่อโคตรแม่ All new จริงๆจังๆ ไม่ใช่แค่สโลแกน 
เห็นด้วยครับ  แถมกำลังฟังเพลงบางระจัน อ่านแล้วคึกเลย555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 22:55:10 »
ที่ชอบสำหรับผม มาสด้า 6

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 08, 2014, 23:55:54 »
ถัาตลาด D-Segment / SUV / PPV คงไม่ตื่นเต้นเท่าไหร่

Hilight คงอยู่ที่ New X-Trail และรอลุ้น Mazda6 ว่าจะมามั้ย

ส่วนตลาด B และ C ผมว่าดุเดือดเลือดพล่านเลยนะครับ

B segment มี Jazz ใหม่ กับ City

ส่วน C segment มี All new altis และ Mazda3 skyactiv

รวมถึง Civic minor change คงต้องสู้ตาย และ มี Pulzar turbo มาสร้างสีสัน

ที่สำคัญปีนี้ยังมีรถ segment ใหม่ คือ B-C crossover เข้ามาแย่งตลาด C segment ด้วย

ทั้ง Juke กับ Ecosport คงเริ่มส่งมอบกันเดือนนี้ เราคงเห็น Juke กันเกลื่อนถนน และยอดจองมีแนวโน้มว่าจะเยอะขึ้นเรื่อยๆ

และจะมี Vezel เข้ามาแจมตลาดนี้ด้วย ต้องบอกว่าตลาดใน segment นี้ ช่วงงบ 800,000-1 ล้าน ปีนี้ ดุเดือดแน่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2014, 23:58:29 โดย simcity »

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 00:43:26 »
ผมว่า Mazda6 คงยากที่จะมา เพราะดูยอดขายเจ้าตลาด 3 รุ่น ตลาดรถเก๋งขนาดใหญ่ ราคามือ2ตกแบบใจหาย ขายไม่ออก ขนาดเต๊นรถยังไม่รับซื้อ - -*
รถซื้อมือ1มาราคา 1.5 ล้าน ใช้ไป2ปี ขายได้ไม่ถึงล้าน :o และที่สำคัญตลาดเก๋งขนาดใหญ่ลูกค้าส่วนมากอายุ 35+ เน้นความหรูหรา ภาพลักษณ์ เป็นอันดับ1
เรื่องการขับขี่เป็นรอง ซึ่งMazda6 มาตรงกันข้าม แบบนี้ถ้ามา ยอดขายได้เดือนละ 200-300 คัน จะคุ้มทุนหรอครับ ???

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 04:24:13 »
ผมว่า Mazda6 คงยากที่จะมา เพราะดูยอดขายเจ้าตลาด 3 รุ่น ตลาดรถเก๋งขนาดใหญ่ ราคามือ2ตกแบบใจหาย ขายไม่ออก ขนาดเต๊นรถยังไม่รับซื้อ - -*
รถซื้อมือ1มาราคา 1.5 ล้าน ใช้ไป2ปี ขายได้ไม่ถึงล้าน :o และที่สำคัญตลาดเก๋งขนาดใหญ่ลูกค้าส่วนมากอายุ 35+ เน้นความหรูหรา ภาพลักษณ์ เป็นอันดับ1
เรื่องการขับขี่เป็นรอง ซึ่งMazda6 มาตรงกันข้าม แบบนี้ถ้ามา ยอดขายได้เดือนละ 200-300 คัน จะคุ้มทุนหรอครับ ???

ถ้ามาจากมาเลเซีย เหมือน CX-5 ละ?

ตอนนี้..ได้ยินว่า ความเป็นไปได้ที่จะมา สูงแล้วนะครับ

ออฟไลน์ PravitPP

• **
Re: มีใครรู้สึกไหมว่าปี2014 ตลาดรถน่าเบื่อมา&
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 13:24:16 »
C-Segment .. อย่าง New Altis 2014 เปิดตัวตั้งแต่ต้นปี รุ่นอื่นต้องต้องจัดเต็มเพื่อดึงลูกค้าครับ

ออฟไลน์ pimmy

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 14:40:43 »
คร้า แต่ก็มีที่พอน่าสนใจบ้างนะคะอย่างปีนี้พิมมี 2ตัวที่ ลังเล Altis ก็ส่งโมเดล2014ที่เป็น All new ตัวนี้น่าสนใจมาก เพราะนางเปลี่ยนbody มันดูโฉบขึ้น เราเลิฟมากเลย
อีกตัวก็ Civic minor chang ตัวนี้ก้อสวย แต่สุดท้ายก็คงเลือกที่พวกหาศูนย์ง่าย อะไหร่ง่าย

ออฟไลน์ Marverick

• Full Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 14:59:47 »

ถ้ามาจากมาเลเซีย เหมือน CX-5 ละ?

ตอนนี้..ได้ยินว่า ความเป็นไปได้ที่จะมา สูงแล้วนะครับ

ถ้าประกอบไทยจะน่าสนใจมากมายครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 12:00:39 »
ผมว่าน่าตื่นตาตื่นใจนะครับ  ถึงเวลาเปลี่ยนโฉม Taxi ทั่วกรุงเทพ  ได้ลุคใหม่ไฉไลกว่า    ผู้คนอยากลองนั่ง Taxi ใหม่  ครึกครื้นนะครับ

ออฟไลน์ Thinkpad

• **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 23:13:05 »
อีกผลก็คือกำลังซื้อลดน้อยลงด้วยแหละครับ รุ่นใหม่ๆก็เพิ่งออกมากันเยอะ จริงๆปีนี้ก็รอคิวออกมาใหม่กันเยอะ ทั้ง New , Minor change คงต้องรอๆดูกันแหละครับ
14 Jan Altis 2014 ออกจะเปิดตัวน่าจะเป็นสีสันให้กับตลาดรถพอสมควร