ผู้เขียน หัวข้อ: Altis ฉลาดมากที่เรียนรู้จาก Accord G9  (อ่าน 18933 ครั้ง)

ออฟไลน์ pimmy

• Jr. Member
  • **
Re: Altis ฉลาดมากที่เรียนรู้จาก Accord G9
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 15:05:08 »
จริงๆคนก็ซื้อรถเพราะภาพลักษณ์ที่ดูดี ทันสมัย ภาพรวมของbody รถ ที่บ่งบอกถึงรสนิยมของผู้ใช้นะคะ  ซึ่งเราว่าใน altis มีหมดนะ อีกทั้ง option ก็เยอะ ส่วนไฟ นี่มันก็เป็นเพียงแค่องค์ประกอบนึงเท่านั้นนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2014, 11:26:10 โดย pimmy »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: Altis ฉลาดมากที่เรียนรู้จาก Accord G9
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 15:09:21 »
DRL ผมมองเป็นแค่ส่วนเสริมพิเศษ
ถ้าเลือกซื้อรถ 2 คัน โดยที่เราไม่ได้เป็นสาวกยี่ห้อใด
แล้ว 2 คันนั้นมันมีคุณงามความดีเท่ากัน
คันที่มี DRL จะได้เปรียบ เพราะปฏิเสธไม่ได้ว่ารถที่ที build in DRL
มันดูดีจริงๆ และช่วยในเรื่องความปลอดภัย
แต่ถ้าเป็นรถกากๆ ยี่ห้อกากๆ ให้ DRL + ไฟหน้าเลเซอร์แบบ i8 มา ก็ไร้ความหมายสำหรับผม
ส่วนใครจะตัดสินใจซื้อรถเพียงเพราะ DRL นั่นมันสิทธิของเค้าครับ เงินใครเงินมัน
ผมว่า G9 ขายดี เพราะคุณงามความดีหลายๆอย่างครับ
เชื่อว่า การโฆษณา รูปลักษณ์ของรถ ความเป็นฮอนด้าและชื่อเสียงของแอคคอร์ดเอง
ทำให้ G9 ขายดี

Point ไม่ได้อยู่ที่ DRL หรอกครับ
แต่ยอมรับว่า รถยุโรปทำ DRL มา่ก่อน ทำให้รถญี่ปุ่นหลังจากนี้ที่ใส่มา จะดูดียิ่งขึ้น

..............

โตโยต้า ออกแคมรี่มาก่อน แล้วทำอัลติสตาม
คนซื้ออัลติส ดูดีขึ้นมาทันที เพราะซื้อรถราคา 8 แสน ได้ภาพลักษณ์ รูปร่าง คล้ายๆแคมรี่ราคาเป็นล้าน

นิสสัน ทำซิลฟี่ออกมาก่อน แล้วออกเทียน่าตาม
คนซื้อเทียน่า กลับได้ภาพลักษณ์ว่า "เหมือนซิลฟี่เลย" ซื้อรถราคาเป็นล้าน แต่ดูเหมือนรถราคา 8 แสน
คนซื้อซิลฟี่ กลับกลายเป็นได้เทียน่าจูเนียร์

สลับด้านกันแฮะ ตลกดี
ประเด็นเรื่องซื้ออัลติสแล้วรู้สึกว่าได้ภาพลักษณ์แคมรี่ก็ไม่เสมอไปครับ
บางคนก็ว่ามันคือวีออสขยายร่าง, วีออสขึ้นอืด  ;D

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 15:38:06 »
ถ้า DRL มันส่งผลกับยอดขายขนาดนั้น BRIO  ไมเนอร์เมื่อไหร่ ติดมาให้ด้วย น่าจะขายดีนะ 555

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 16:44:36 »
.
.
.
ที่ผมสงสัยคือ ทำไมรถญี่ปุ่นมันต้องรอให้รถยุโรปทำก่อนถึงค่อยทำตามด้วย
ไอเรื่องแบบนี้ไม่น่าจะคิดยาก แต่พอไปทำทีหลังเค้ามันเลยกลายเป็นเลียนแบบ
แล้วแบบนี้เรื่องภาพลักษณ์ เมื่อไหร่จะไปตามเค้าได้ซักที

ญี่ปุ่นคิด : ความคุ้มค่า
ยุโรปคิด : ความสวยงาม-ศิลปะ และความปลอดภัย

ฉะนั้นเรามักจะได้เห็นอะไรใหม่ๆ แปลกๆ ในเรื่องของความสวยความงามจากค่ายยุโรปก่อนญี่ปุ่นเสมอ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 17:23:40 »
.
.
.
ที่ผมสงสัยคือ ทำไมรถญี่ปุ่นมันต้องรอให้รถยุโรปทำก่อนถึงค่อยทำตามด้วย
ไอเรื่องแบบนี้ไม่น่าจะคิดยาก แต่พอไปทำทีหลังเค้ามันเลยกลายเป็นเลียนแบบ
แล้วแบบนี้เรื่องภาพลักษณ์ เมื่อไหร่จะไปตามเค้าได้ซักที

ญี่ปุ่นคิด : ความคุ้มค่า
ยุโรปคิด : ความสวยงาม-ศิลปะ และความปลอดภัย

ฉะนั้นเรามักจะได้เห็นอะไรใหม่ๆ แปลกๆ ในเรื่องของความสวยความงามจากค่ายยุโรปก่อนญี่ปุ่นเสมอ

ผมว่าราคาขายและต้นทุนคือปัจจัยหลัก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 19:27:05 »
แหม่ จะบอกว่า Altis จะฮือฮาเพราะไฟ DLR ??

กลัวคนจะฮือฮางงสงสัยว่า DLR มันคืออะไร เป็นญาติกับ SLR McLaren รึเปล่า

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 19:35:01 »
เวลาจะพัฒนารถ 1 คัน ทั้งงานออกแบบ หรือ Production line การผลิต
ไม่ได้ใช้เวลาแค่ไม่กี่เดือนหรอกครับ มันนานเป็นปี
ได้ครั้นที่จะเห็นคู่แข่งทำออกมายังไง แล้วทำตาม
มันจะไม่ได้รวดเร็วขนาดนั้นครับ

สิ่งที่รวดเร็วและเปลี่ยนแปลงง่ายคือราคาขายและโปรโมชั่นครับ

ยกตัวอย่าง New Altis ที่จะเปิดตัวในเดือนนี้
ผ่านไปไม่กี่เดือน ไม่ถึง 1 ปี เค้าต้องสรุป
เรื่องแผนการ minorchange กันแล้วครับ
แล้วปีถัดไปถึงจะออก minorchange กันได้

เป็นแบบนี้เกือบทุกแบรนด์ เพราะสรุปแบบเสร็จ หา supplier
เสนอราคา ทำ mold สรุป mold ทดสอบ Part สรุปต้นทุน
วางแผนออกแบบไลน์การผลิต วางแผนการตลาด ทำ ads
กำหนดราคาขาย ประชุมดีลเลอร์
ทั้งหมดนี้มันคงไม่ได้ทำกันเสร็จภายใน 4-5 เดือนหรอกครับ
(นี่ยังไม่รวมขั้นตอนการออกแบบ ประชุม สรุปแบบนะครับ)  

ออฟไลน์ propo

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 19:47:23 »
altis ออกแล้วเหรอ วันนี้เจอวิ่งสวนที่อยุธยา so plain มาก DRL มีอยู่จิ๊ดเดียว สัก ข้างล่ะ3ดวงเป็นขี้ตา คันใหญ่ขึ้นดี

ออฟไลน์ top3245

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 20:16:53 »
สำหรับผมเรื่องไฟผมแทบไม่ค่อยสนใจเลยครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 20:39:24 »
แหม่ จะบอกว่า Altis จะฮือฮาเพราะไฟ DLR ??

กลัวคนจะฮือฮางงสงสัยว่า DLR มันคืออะไร เป็นญาติกับ SLR McLaren รึเปล่า

น่าจะเกีี่ยวดองกับ DSLR มั๊งครับ ;D

ออฟไลน์ Sofast

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 22:01:18 »
สำหรับผมเฉยๆมาก โดยเฉพาะถ้าไม่ใช่รถหรูนี่เก่อมาก
ผมมองว่ามันฉาบฉวยช่วงแรกๆสำหรับรถหรูนะ แต่พอตกรุ่นเมื่อไหร่
นี่แถบจะอยากถอดออกเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 23:35:41 »
ตลาดไทยนี่แหละครับ เน้นหรู ฮิๆ

DRL เลยมีผลครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 01:47:29 »

น่าจะเกีี่ยวดองกับ DSLR มั๊งครับ ;D
แล้ว ADSL นี่ยังจำเป็นอยู่ไหมคับ ;D

ออฟไลน์ iiuuiisj

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 12:16:49 »
วันๆ ตาคง เบลอๆ กับ daylight แค่ e class ก็ทำผม มึนๆ ล่ะ

ออฟไลน์ ChaiBC

• **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 16:12:55 »
ทำออกมาเอาใจคนซื้อครับ  เมื่อก่อนเทรนไฟท้ายกลม  Civic dimension ก้เอามาใส่ให้

DRL ไม่น่าจะเป็นเหตุผลหลักในการที่จะเลือกรถสักคันนึง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 17:36:46 »
นึกภาพ ถ้าอนาคต MC  มีไฟ day light ติดจากโรงงานกันหมด....

คันไหนมี Day light ขับผ่านก็โบกเลย  ;D

ขอนอกเรื่องหน่อย...(เหตุการณ์เมื่อปีที่แล้วโน้นนน)
อย่างรถคุณแหวน ๆ (ดารา) ขับ E class ตัวปัจจุบัน ทำรถสีชมพูบานเย็น (ติดขนตาด้วย)
คนขับรถ ขับไปส่งคุณแหวน  หน้ารพ.รัฐ ( แห่งหนึ่งในกทม.)
คุณแหวนลงจากรถไม่ทันไร  ตาลุงคนนึงโบก   แล้วรีบเดินเข้ามานั่งต่อ ... คิดว่าเป็นแท็กซี่!!!
เจ้แกก็...  ;D  ;D  ;D

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 11:43:50 »
ผมยังสงสัยไม่หายนะครับ  อิันติสใหม่ในโคมหน้ามันเป็นDRLหรือ ไฟหรี่กันแน่ครับ

DRL ผมเห็นเป็นอุปกรณ์เสริมหนิครับ ต้องซื้อเพิ่ม ติดอยู่บริเวณไฟตัดหมอก???  ;)

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ  DRLกำลังHOT

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 12:27:01 »
ผมยังสงสัยไม่หายนะครับ  อิันติสใหม่ในโคมหน้ามันเป็นDRLหรือ ไฟหรี่กันแน่ครับ

DRL ผมเห็นเป็นอุปกรณ์เสริมหนิครับ ต้องซื้อเพิ่ม ติดอยู่บริเวณไฟตัดหมอก???  ;)

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ  DRLกำลังHOT

DRL รุ่น V กะ รุ่น S สองรุ่นครับ  ที่เหลือไม่มี

ส่วน DRL ติดไฟตัดหมอก เป็น Opiton เสริม  :)

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 14:03:26 »

ว้ายยยยยยยย เบลอ 
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ Thinkpad

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 23:29:22 »
Altis คราวนี้ทำมาตอบโจทย์ได้ดีเยี่ยมครับ สมกับเป็นยักย์ใหญ่วงการรถยนต์ ทำมาให้รถหรูหรามากขึ้นกับไฟ DLR ที่ติดมาให้พร้อม