ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการติดตั้ง"การ์ดจอเก่า"ด้วยครับ  (อ่าน 8174 ครั้ง)

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• Sr. Member
  • ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
เนื่อง PC.ของผม เมนบอร์ดพัง เพราะมีเจ้าจิ้งจกตัวร้ายเข้าไปเดินเล่น ช็อดเลยครับ :'(
งานนี้เลยต้องจัดใหม่แบบเกือบยกทั้งเคส
ของเก่าที่ใช้ได้มีแค่ ฮาร์ดดิส กับการ์ดจอ ส่วนRAM กับ CPUแม้ไม่พังแต่ก็เป็นรุ่นโบราณนานแล้ว
ไม่อาจใช้ร่วมกับเมนบอร์ดรุ่นปัจจุบันได้ :-\
เลยไปสั่งซื้ออุปกรณ์เหล่านี้ที่ร้านแบบแยกชิ้น แล้วให้เขาประกอบให้เว้นแค่การ์ดจอ ที่ลืมถือไปด้วย
หลังจากจ้างร้านให้ลงวินโดวส์แล้วก็หอบเคสกลับบ้าน

- แล้วก็มาโหลดไดร์เวอร์ของการ์ดจอไว้เพื่อรอติดตั้ง
- จากนั้นจึงปิดเครื่อง แล้วเสียบการ์ดจอตัวเก่าเข้าไป
- แล้วผมก็เปิดเครื่อง เพื่อหวังจะติดตั้งไดร์เวอร์ของการ์ดจอที่โหลดไว้ แต่สิ่งที่เจอคือ
  เมื่อเปิดเครื่องแล้ว คอมฯมันก็แจ้งประมาณว่า ฉันพบอุปกรณ์ใหม่ แล้วมันก็อัพเดทไดร์เวอร์ของมันเองซะงั้น
  พอเสร็จมันก็รีสตาร์ทตัวเองให้อีกแฮะ
  พอลองพิมพ์  "dxdiag" เพื่อดูสถานะของการ์ดจอ มันก็โชว์รายละเอียดครบ Direct Features ก็ Enable ทุกบรรทัด

คำถามคือ แบบนี้เท่ากับมันติดตั้งการ์ดจอมันติดตั้งเองเสร็จแล้วใช่มั้ย?
               ไดร์เวอร์ของการ์ดจอที่ผมโหลดไว้ ไม่ต้องไปติดตั้งซ้ำอีกใช่มั้ยครับ?
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำการติดตั้ง"การ์ดจอเก่า"ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 13:49:53 »
น่าจะใช้ได้ครับ ถ้าไม่มั่นใจก็ลองอินสตอลไดรเวอร์อีกรอบนึงก็ได้ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำการติดตั้ง"การ์ดจอเก่า"ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 14:29:53 »
การ์ดจอ  หากไม่รุ่นเก่ามาก  มันจะอัปให้เรียบร้อยครับ 

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 14:45:10 »
เข้าไปSet VGA ในBIOS ครับ ให้มันใช้การ์ดจอตัวเก่า ไม่อย่างนั้นมันก็จะทำ Primary display เป็น onboard

ออฟไลน์ NeoZeLon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 23:34:23 »
มันเป็นการอัพเดตไดร์เวอร์อัตโนมัติของตัว windows ครับ การทำงานปกติทุกอย่าง แต่อาจจะเข้าใช้ฟังก์ชั่นบางอย่างไม่ได้ เช่น PhysicX , Auto Update , การเข้าไปเซคค่าให้ใช้งาน 3D หรือฟังก์ชั่นสลับการใช้งานระหว่างการ์ดจอออนบอร์ดกับตัวการ์ด จะยังทำไม่ได้ครับ แนะนำให้โหลดไดร์เวอร์ตัวล่าสุดจากเว็บมาติดตั้งทับลงไปอีกทีครับ
Honda Jazz GK 2014
Honda Accord G8 2008

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 08:25:12 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ว่าจะลองลงไดร์เวอร์ ซ้ำดูแล้วหาวิธีปิดการทำงานของการ์ดจอที่เมนบอร์ด
เนื่องจาก หลังจากลองเล่นหนัง HD ดูแล้วมันลื่นขึ้นและชัดขึ้นแค่นิดหน่อยเอง
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 09:21:38 »
ต้องดูก่อนนะครับว่า VGA card ตั้วนั้น ทาง microsoft เขาได้ built driver เบื้องต้นเข้ามาในตัว packet ด้วยหรือเปล่าถ้ามี windows ก็จะมองเห็นแล้วเอา driver ตัวนั้นมาใช้แทน แต่ไม่สมบูรณ์ 100% นะครับ เพราะว่า VGA card หลายๆตัวมันจะมี software ในการปรับตั้งค่าโดยเฉพาะของมัน ซึ่งตรงนี้ต้องลงเพิ่มครับ

ปล. ผมแนะนำว่าไปหา driver ล่าสุดของการ์ดจอนั้นๆมาติดตั้งทับลงไปครับแต่ถ้าจะเอาง่ายก็ไม่ต้องติดตั้งอะไรแล้วใช้ได้เหมือนกัน แต่จะปรับตั้งได้แค่ค่าพื้นฐานตามที่ windows ทำได้

ออฟไลน์ Tongnismo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 11:57:22 »
ถ้าให้ชัว ก็ดูที่ device ว่าชื่อการ์ดจอที่มันขึ้น ตรงกับรุ่นการ์ดจอของเราไหม
แต่ไหนๆก็ประกอบใหม่แล้ว ไม่จัดvgaใหม่เลยละคับ จัดแรงๆไปเลย

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 21:51:29 »
ต้องดูก่อนนะครับว่า VGA card ตั้วนั้น ทาง microsoft เขาได้ built driver เบื้องต้นเข้ามาในตัว packet ด้วยหรือเปล่าถ้ามี windows ก็จะมองเห็นแล้วเอา driver ตัวนั้นมาใช้แทน แต่ไม่สมบูรณ์ 100% นะครับ เพราะว่า VGA card หลายๆตัวมันจะมี software ในการปรับตั้งค่าโดยเฉพาะของมัน ซึ่งตรงนี้ต้องลงเพิ่มครับ

ปล. ผมแนะนำว่าไปหา driver ล่าสุดของการ์ดจอนั้นๆมาติดตั้งทับลงไปครับแต่ถ้าจะเอาง่ายก็ไม่ต้องติดตั้งอะไรแล้วใช้ได้เหมือนกัน แต่จะปรับตั้งได้แค่ค่าพื้นฐานตามที่ windows ทำได้
ผมก็คิดตามนี้เหมือนกันครับ
แต่ว่าโหลด Driver จะผู้ผลิตชิปของการ์ดนั้นๆ เอาตัวใหม่สุดมาดีกว่า เพราะผมคิดว่า Driver ที่ฝังมากับ Windows นั้นไม่สามารถรีดประสิทธิภาพออกมาได้อย่างเต็มที่ครับ