ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่มีระบบstart-stopสามารถติดแก๊สได้ไหมครับพอดีเล็งรถรุ่นนึงไว้ครับ  (อ่าน 2502 ครั้ง)

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
     รุ่นที่เล็งไว้คือ x-trail 2014 ครับคงจะเลือกรุ่นท็อปที่มี sky roof ด้วยเพราะเป็นความชอบส่วนตัว(คนนิสสันเข้ามาอ่านแล้วก็ขออย่าให้ตัดออฟชั่นนี้ออกเลยนะครับ) แต่เป็นคนนิสัยเสียเหมือนคนใช้แก๊สท่านอื่นๆคือพอเคยใช้รถติดแก๊สแล้วมีรถคันต่อไปก็จะต้องติดแก๊สด้วย
     ทีนี้พอทราบสเปคมาว่าจะมีระบบ Auto Start-Stop มาให้ด้วยเลยกังวลว่าจะมีผลกับระบบแก๊สไหมครับ จะติดแก๊สได้หรือไม่ครับ
     ขอทำตัวเป็นหมอดูล่วงหน้านะครับ ผมว่า X-TRAIL 2014 ถ้าจัดออฟชั่นเต็มแบบ TEANA จะสร้างปรากฎการณ์จองหลายเดือนแบบที่ FORTUNER เคยทำไว้เมื่อเกือบ 10 ปีที่แล้วครับ (เสียดายที่โดน CRV กับ CX-5 เก็บลูกค้าไปล่วงหน้าเยอะเหมือนกัน)

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
ส่วนใหญ่ระบบ start-stop จะปิดได้ครับ
แต่จากประสบการณ์ของ nissan แล้ว หลังจากที่ติดใน march/almera ไม่มีคนชอบ คงจะไม่ติดมาให้ใน xtrail มั้งครับ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
- ติดได้ครับ ผมใช้มาร์ชที่มีระบบนี้อยู่แต่ไม่มีสวิสซ์ ปิดเปิด   เมื่อผมใช้ระบบ start-stop  เมื่อวิ่งแก๊สแล้วเมื่อระบบนี้ทำงานตามเงื่อนไข  รถก็จะดับเครื่องยนต์ แล้วเมื่อออกสตาร์ใหม่ ระบบของเครื่องยนต์ก็จะสตาร์ทรถโดยใช้น้ำมัน เมื่อถึงระยะหนึ่งก็จะตัดเข้าเป็นแก๊สครับ  (ซึ่งรถผมเป็นรุ่นปี2010  แต่ในตัวMC2012 จะตัดระบบ start-stopออกไป)

- ในอัลมีร่าก็มีระบบนี้ แต่มีสวิสซ์ ปิดเปิดระบบ start-stop ให้เลือกปิดเปิดได้ครับ.

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
สามาถติดได้ครับ...เพราะ ECU ของระบบแก็สรุ่นใหม่ๆตัวท็อปๆที่ไม่ใช่ตัวเน้นประหยัด
จะมีโปรแกรมลองรับระบบ Start-Stop ของรถได้ครับ

ส่วนการทำงานนั้นขึ้นอยู่กับยี่ห้อและรุ่นของ ECU ครับ
บางระบบจะตาร์ทด้วยน้ำมันใหม่เหมือนตอนสตาร์ทเครื่องใหม่เลย
แต่บางรุ่นจะสตาร์ทด้วยแก็สผสมน้ำมันเลยก็มีครับ อันนี้แล้วแต่ยี่ห้อกับการตั้งค่าครับ