ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกร้าวแบบนี้ ซ่อมหรือเปลี่ยนใหม่ดีครับ (ไม่มีประกัน)  (อ่าน 10180 ครั้ง)

ออฟไลน์ silentblue

• Newbie
  • *
แต่รถไม่ใหม่แล้วนะครับ Jazz 2006
บังเอิญผมมีปัญหาคือ กระจกหน้าร้าวครับ เป็นทางยาวเลย (ตามรูป)

อยากสอบถามวิธีแก้ปัญหาครับ ว่ายาวแบบนี้ เปลี่ยนใหม่หรือซ่อมได้ครับ (สังเกตจากที่เห็นแผลมาสามวัน มันค่อยๆยาวขึ้นด้วยครับ)
อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ แล้วที่เปลี่ยนหรือซ่อมควรเป็นที่ไหนดีครับ ราคาจะประมาณเท่าไร
ผมไม่มีประกันแล้วนะครับ จ่ายเองล้วนๆ (แต่พอดีแฟนเป็นคนขับครับ กลัวอันตรายครับ อยากรีบแก้ไขให้เร็วที่สุด)

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
มันยาวขึ้นเรื่อยๆแล้วก็เปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• Full Member
  • '19 320d GT / '24 C40
เปลี่ยนก็ดีครับ ของผมก็ร้าวใช้มา 6 เดือน ลามไปครึ่งบานแล้วยังไม่ได้เปลี่ยนเลยแต่ยังพอขับได้ครับ

ออฟไลน์ Boonkrub

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนเถอะครับอันตรายเวลาขับเร็วๆ ไม่ควรรอให้เกิดปัญหา
หาร้านที่ดูน่าเชื่อถือ ผมว่าราคาน่าจะราวๆ 5-6000บาท(ไม่แน่ใจอาจถูกกว่านี้)
ผมเคยเปลี่ยนของ e39 ราคาราวๆที่บอก จริงๆจุดที่แตกไม่ใหญ่แต่มันมองเห็นตลอดเวลาขับ
ไปเมื่อ3ปีกว่าๆ ไม่มีปัญหาอะไร
รถใหม่อยู่ในประกันก็เคยเปลี่ยนครับปัญหาเดียวกันเปลี่ยนของแท้เลย ใช้มาไม่มีปัญหาอะไรเช่นกัน

ออฟไลน์ Cleaner

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนดีกว่าครับ ซ่อมกระจกมันไม่ได้ช่วยอะไรมากนัก แค่ปิดรอยไม่ให้เห็น

แนะนำเวลาเปลี่ยนกระจก ให้ดูกาวที่ติดด้วย ถ้าร้านดีๆจะต้องใช้กาววางกระจกแบบมีน้ำยาช่วยยึดติด เป็นขวดเล็กๆ 2 ขวด 

ถ้าเป็นร้านที่ลดทุนเขาจะใช้กาวยิงเพียวๆเลย ไม่มีน้ำยาทา ใช้ไปไม่นานน้ำเข้า :)

ออฟไลน์ silentblue

• Newbie
  • *
ไม่ทราบว่าพอจะมีร้านแนะนำไหมครับ?

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้าส่องดูแล้วมันร้าวแค่กระจกชั้นนอกก็ใช้ไปก่อนจนกว่ามันจะยาวจนดูน่าเกลียดแล้วค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ TorTy

การซ่อมทำให้กระจกหยุดวิ่งต่อครับแต่การแตกบางแบบไม่สามารถทำให้รอยหายไปได้ครับส่วนใหญ่จะพอเห็นบ้างถ้าสังเกตุดีๆ
กระจกรถสมัยนี้ที่เห็นแตกเป็นเส้นคือแตกเฉพาะเนื้อชั้นนอกเท่านั้นจะมีแผ่นฟิล์มอยู่ตรงกลางอีกชั้นและกระจกชั้นในครับ Laminated ลามิเนต
ถ้าในกรณีนี้แตกตรงขอบบางร้านจะไม่รับซ่อมหรือซ่อมแล้วไม่รับประกันผลงานยังไงลองสอบถามดูครับมีหลายร้านมากหลักๆที่ผมเคยทำก็มี

ผมเคยทำที่นี่ครับมีหลายร้านจะทำที่อื่นก็ได้ลอง Search ว่าซ่อมกระจก http://www.tcwcarrecon.com/?p=224

จะเขียนระบุที่เนื้อกระจกหรือบางทีก็เป็นตัว L เฉยๆครับจะไม่แตกเป็นเม็ดข้าวโพดแบบกระจกสมัยก่อน
ผมแนะนำอย่างนี้ครับถ้าอยู่ในบริเวณที่ไม่รบกวนสายตาซ่อมดีกว่าเพราะ
1.เปลี่ยนมาใช่ว่าจะไม่ีโอกาสโดนอีก
2.เปลี่ยนยังไงก็สู้การติดตั้งจากโรงงานไม่ได้ครับ
3.เสียเบี้ยประกันเพิ่ม
ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยน
1.หาร้านที่ไว้ใจได้และมีฝีมือเครื่องมือและน้ำยาพร้อม
2.ควรใช้กระจกจากศูนย์หรือของตรงรุ่น

อย่าขับตามรถยกสูงหรือพวงสิบล้อจะลดการโดนหินได้เยอะครับพูดแล้วก็
นะเมืองไทยน่าจะจัดการกับพวกสิบล้อที่วิ่งไปทำหล่นตามถนนสักทีบางทีตอนหล่น
ไม่โดนแต่เจอรถขับเร็วๆหรือบางจังหวะการเป็นมือปืนยิงกระจกคนอื่นไม่รู้ตัว