ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องเปลี่ยนยาง & Honda Altimate Care,  (อ่าน 6194 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ พอดีวันนี้เอารถเข้าศูนย์เช็ค 40,000 กม.ที่ฮอนด้าปทุมวัน ** เช็ึคระยะล่าสุดปลายปี 2012 ที่ศูนย์เดียวกัน เป็นเช็ค 20,000 กม. หลังจากนั้นไม่ได้เช็คอีกเพราะไมล์ยังไม่ถึงตามที่ระบุ 25,000 กม..

รถซื้อปี 2011 เดือนพ.ค. ขับมาถึงปัจจุบันไมล์อยู่ที่ 23,xxx กม. (ปกติใช้รถไม่เยอะแต่เกือบทุกวันส่วนใหญ่มาทำงานค่ะ)

1. พนักงานรับรถบอกว่าต้องเปลี่ยนยางทั้ง 4 ล้อเพราะถึงอายุที่ต้องเปลี่ยนแล้ว ....... อันนี้จริงหรือเปล่าค่ะ?

2. พนักงานแนะนำให้ต่อ Honda Ultimate Care เหมือนต่ออายุความคุ้มครองกับฮอนด้า (เหมือนตอนฮอนด้ารับประกันรถใหม่ 3 ปี หรือ 100,000 กม.) ตัวนี้ก็จะต่อจากรับประกัน 3 ปีที่หมดลง แต่จะรับประกันต่ออีก 2 ปี หรือ 40,000 กม..... อันนี้คิดว่าไงค่ะ ควรต่อและมันจำเป็นหรือเปล่า?...

3. ต้องล้างเครื่องยนต์กับหัวฉีดทุกครั้งก่อนเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่ป่ะค่ะ เค้าแนะนำอีก แต่ข้อนี้เลยเออออไปละ ตอนนี้รถอยู่ที่ศูนย์รอเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ส่วนค่าล้างเครื่องกับหัวฉีดประมาณ 900 ค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2014, 11:44:48 โดย Chanissara »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนสอบถามเรื่องเปลี่ยนยาง & Honda Altimate Care,
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 11:01:57 »
สงสัยพนักงานจะหาทางฟันค่ายางแน่ๆ เลยครับ

ผมรถปีเดียวกัน ยังไม่ต้องเปลี่ยนเลย

แนะนำ อย่าไปสนใจครับ เรื่องยาง

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนสอบถามเรื่องเปลี่ยนยาง & Honda Altimate Care,
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 11:12:14 »
เรื่องยาง 40,000 กว่าโลแล้ว
ยิ่งถ้าเป็นยางเดิมติดรถ ผมแนะนำว่าเปลี่ยนดีกว่าครับ
แต่แนะนำให้หาร้านเปลี่ยนข้างนอกดีกว่าครับ กลัวโดนฟันค่ายาง

ส่วนประกันเพิ่มเติมไม่แน่ใจว่าราคาเท่าไรคับ ถ้าไม่แพงมากผมคงต่อครับ
เพราะรถเกินสามปีคงต้องเริ่มซ่อมกันแล้วคับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 12:01:34 »
1.ยางเกิน 2 ปีควรเปลี่ยนนะคับ อันตรายนะครับหากระเบิดขึ้นมา ไม่ใช่เฉพาะตัวเองแต่เพื่อนร่วมทางก็จะพลอยอันตรายไปด้วยนะคับ

2.ไม่ต้องต่อหรอกครับ ไม่คุ้ม ถ้าคิดว่าคันที่ใช้อยู่ไม่ได้มีปัญหาจุกจิกมากมาย

3.อันนี้ไม่ทราบคับ ดูจากเหตุการณ์สงสัยว่าศูนย์จะฟันค่าแรงป่าวหว่า ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยคับ :P

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 12:43:07 »
1.เรื่องยางมันมีอายุการใช้งานคับ แต่ก็ต้องดูสภาพยางด้วยว่ายังดีอยู่หรือป่าว ลักษณะการใช้งานของเราเอง
ทึ่ศูนย์แนะนำเหมือนเป็นการพูดตามตำรานะคับ ถ้าจนท.แนะนำว่ายางเสื่อมสภาพ ดอกหมดหรอแก้มปริ อันนี้ค่อยน่าเชื่อนะคับ
ผมใช้ยาง1ปีเปลี่ยนคับในปีแรก วิ่งไป85,000โล ;)

2.ถ้าวิ่งน้อย จ่ายเพิ่มไม่กี่พันผมว่าคุ้มคับ
แต่โปรแกรมนี้ไม่คุ้มสำหรับผม4เดือนผมก็วิ่งทะลุ40,000โลละคับ :)

3.ไม่เคยทำเลยคับ วิ่งมาจะ3แสนกิโลละ :D

เข้าศูนย์ฮอนด้าเหมือนกันคับ

ออฟไลน์ Chalongs

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 14:01:55 »
1. ยางอายุสองปีก้อเปลี่ยนทีครับ
แต่ดูจากข้อมูล บอกวิ่งมาสองหมื่นกว่าโล รถซื้อมาสองปีหน่อยๆ แถมใช้รถทุกวัน เเสดงว่าส่วนใหญ่ใช้วิ่งระยะสั้นๆ ในเมืองเป็นหลักไม่ค่อยได้ใช้ความเร็ว ยางน่าจะยังไม่เสื่อมถึงขนาดนั้น อาจลากยาวไปปีที่สามได้ครับ
3. เรื่องล้างเครื่อง รถวิ่งมาสองหมื่นกว่าโลเอง ยังไม่สกปรกขนาดต้องล้างนะครับ แถมอีกนิด ถ้าดูเเลดีๆ เปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะ ใช้เป็นเเสนโลก้อยังไม่จำเป็นต้องล้างเครื่องไรเลย

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 16:01:21 »
1. ยางส่วนใหญ่ จะใช้ได้ประมาน 4-6 หมื่น กม หรือ 2 ปี แล้วแต่อะไรถึงก่อน
    แต่ถ้าครบ 2 ปีแล้ว แต่พึ่งใช้ไปแค่ 2 หมื่นนิดๆ ผมว่า ใช้ต่ออีกหน่อยก็ได้ครับ
    และถ้าเปลี่ยน ผมว่า เปลี่ยนข้างนอกดีกว่า มีตัวเลือกมากกว่า แถมถูกกว่า

2. ถ้าต่อแล้วไม่ได้เครม = เสียเงินฟรีครับ
    ถ้าคิดว่า กลัวรถมีปัญหาก็ต่อได้ แต่ถ้าคิดว่าต่อไปก็เท่านั้น ก็ไม่จำเป็นครับ

3. นานๆล้างทีครับ 2-3 ปี ไรงี้

ออฟไลน์ FireBird

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 16:22:05 »
1. ยางมีอายุการใช้งานครับ ถ้าต้องเปลี่ยนลองเปรียบเทียบร้านข้างนอก กับ ศูนย์ฮอนด้าดูครับ ผมเพิ่งเปลี่ยนก่อนปีใหม่ Accord G8 ปี 2009 ยางเดิมที่ติดรถเป็น Michellin Energy ศูนย์จะเปลี่ยนเป็นตัวนี้ให้ราคาNet 3หมื่นปลายๆ พอลองไปดูร้านข้างนอกได้ตัว Michellin 3st ซึ่งราคาถูกกว่าพอสมควร เลยตัดสินใจเปลี่ยนข้างนอกดีกว่า

2. พนักงานก็เสนอทุกครั้งที่เข้าเช็คระยะผมก็ไม่เคยทำนะครับ

3. เหมือนข้อ2 เสนอทุกครั้งเหมือนกัน มีนู้นมีนี่เยอะแยะ แต่ก็ไม่เคยทำ ทำแค่เช็คระยะเท่านั้นครับ ขับมาเกือบ9หมื่นโลก็ปกติครับไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ sixmund35

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 16:54:44 »
เรื่องยาง ลองอ่านนี่ดูก่อนครับ http://www.premier-specialtyfinance.net/th/pil/article_tyre.htm และด้วยจากประสบการณ์ผมเองคล้ายๆคุณ จขกท. คือใช้ทุกวัน แต่ไม่เยอะ ตอนนี้ 4 ปีละครับยังไม่ค่อยมีวี่แววจะพัง(BridgeStone B250) อายุยางนั้นขึ้นกับหลายปัจจัยครับ

ขับเร็วมั้ย อัดโค้งโหดมั้ย จอดตากแดดตากฝนบ่อยรึเปล่า เบรคแรงบ่อยมั้ย คุณภาพยางเกรดดีหรือเป็นของจีน เพราะงั้นถ้าเป็นไปได้ จขกท ควรลองดูด้วยตัวเองก่อนครับ ว่ายางยังนิ่มดีอยู่มั้ย ดอกยางสึกไปมากรึยัง แต่ถ้าไม่มีความรู้ และไม่ค่อยมีเวลา ผมว่าเปลี่ยนดีกว่า

ครับเพื่อความสบายใจ

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 18:25:13 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นและคำแนะนำนะค่ะ

เมื่อกี้เพิ่งเข้าไปเอารถที่ศูนย์ สอบถามเจ้าหน้าที่ว่าห้องเครื่องเรียบร้อยมั้ย น้ำยาหม้อน้ำเติมเรียบร้อยแล้วใช่มั้ย พอดีว่ารีบกลับมาออฟฟิศเพราะนายจะรีบกลับฮ่องกงจะได้มาสรุปงานนิดหน่อยแล้วก็ลานาย พอมาถึงออฟฟิศนึกเอะใจอยากเปิดดู ปรากฎว่าน้ำในหม้อพักน้ำกระเด็นกระจายเต็มห้องเครื่อง สายยางที่ต้องใส่ในหม้อยังพาดเครื่องอยู่ฝาก็ไม่ได้ปิด .... อืมมม แล้วนี่สลับล้อด้วยน็อตคงจะไขแน่นนะ ไม่ใช่ว่าขับๆแล้วล้อหลังหลุดออกมาวิ่งแซงล้อหน้าละ... ฮากริบ!  :-\

ออฟไลน์ ChotLife

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 20:32:30 »
รู้สึกเปลี่ยนยางที่ศูนย์ Honda เสียค่าแรงด้วยนะครับ ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนยางใหม่เสียรึป่าว
แต่ว่าก่อนหน้านี้ แก้มยางบวม ผมเปลี่ยนใหม่ที่ศูนย์ Honda เค้าเก็บค่าแรงด้วย ราคาแรงพอสมควร