ผู้เขียน หัวข้อ: [Jazz Hybrid] แบ็ตลูกเล็กหน้ารถหมด อาการจะเป็นยังไง??  (อ่าน 12189 ครั้ง)

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
ตามหัวข้อกระทู้เลย แบ็ตลูกเล็กหน้ารถในห้องเครื่องนะครับ ไม่ใช่แบ็ตของระบบไฮบริด

พอดีตอนนี้รถอายุครบ 1 ปีพอดีแล้ว แล้วจากประสบการณ์ที่ผ่านมากับรถเพื่อนๆที่เป็น Jazz GE ตัวธรรมดาหรือ City แบ็ตหน้ารถที่ติดมาตั้งแต่ออกป้ายแดงจะเสียเมื่ออายุประมาณ 1 ปีพอดีแทบทุกคัน ทีนี้พอมาเป็นตัวไฮบริดที่เวลาสตาร์ทแล้วมันไม่ได้ใช้ไดสตาร์ท (หรือใช้ก็ไม่รู้? ที่แน่ๆไม่มีเสียงไดสตาร์ทเหมือนรถทั่วไป รถคันอื่นๆผมสังเกตถ้าเสียงไดสตาร์ทเริ่มเอื่อยๆก็จะเปลี่ยนแบ็ตทันที) ก็ไม่รู้จะสังเกตยังไงเลยครับ? ใจนึงก็อยากลองใช้จนหมดจะได้รู้ว่าอาการจะเป็นยังไง อีกใจก็กลัวสตาร์ทไม่ติดเวลาเร่งด่วนละแย่เลย

เลยอยากถามว่ามีใครเคยใช้จนแบ็ตหมดหรือใกล้หมดเลยบ้างมั้ย? อาการเป็นยังไงบ้าง? หรือเจ้าไฮบริดมันไม่ได้ใช้แบ็ตลูกเล็กในการสตาร์ทแบบรถทั่วไป? หรือยังไงดีครับ? ขอคำแนะนำด้วยครับ :-[

*** ตอนนี้ระบบไฟฟ้าทุกอย่างในรถยังใช้ได้ดี เพิ่งจอดทิ้งไว้ 4-5 วันแล้วมาสตาร์ทก็ปกติดีครับ ***

ปล.ถามพ่วงไปถึงรถไฮบริดฝั่งโตโยต้าด้วยเลยครับ ขอประดับความรู้ตัวเองด้วย ;D

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
Re: [Jazz Hybrid] แบ็ตลูกเล็กหน้ารถหมด อาการจะเป็นยังไง??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 12:27:48 »
จากคนขายแบตครับ
ลูกค้าผม แจ๊ส แบตศูนย์อายุปีครึ่ง-สองปีครึ่งครับ แล้วก็มาเปลี่ยน

ปกติผมเปลี่ยนแจ๊สตัวปกติใช้วิธีสตาร์ทเครื่องก่อน แล้วเปลี่ยนแบต เพื่อไม่ต้องเข้าศูนย์ไปเซ็ตค่าใหม่ หรือเซ็ตโค้ดวิทยุ ในกรณี สมุดโค้ดหาย

การเลือกแบต หาที่รับประกันนานๆครับ เช่น 12เดือน 18เดือน เป็นต้น ส่วนยี่ห้อ หาเองครับ เด๋วจะเป็นการโฆษณา

---------------------
คนที่ใช้รถแล้ว แบตเตอรี่มีอายุสั้นๆประมาณ ปี - ปีครึ่ง มาจากการขับขี่แบบนี้ครับ
1. ขับระยะสั้นๆ บ่อย คือ ไม่เกิน 10 กิโลเมตร
2. จอดบ่อยกว่าขับ
3. ขับระยะสั้น ไม่เกิน5กิโลเมตร แล้วดับเครื่อง ทำธุระเสร็จ กลับมาสตาร์ทเครื่อง ไปอีกที่ไม่เกิน 5 กิโลเมตร แล้วก็ดับอีก (เซลล์ในเมือง เป็นแบบนี้)
4. ขับกลางคืน ระยะสั้นบ่อย (พวกขับช้าๆในเมือง) เปิดไฟหน้า

วิธีง่ายๆในการใช้แบตให้ทน (ไม่ใช่การดูแลรักษานะครับ) เพราะปัจจุบันเป็นแบบ Maintenance Free หมดแล้ว
1. ขอแค่ สัปดาห์ละ 1 ครั้ง ขอให้วิ่งระยะทางเกิน 20 กิโลเมตร ความเร็วควรเิิกิน 1500รอบ/นาที ติดต่อกัน เพื่อให้ไดชาร์ท ชาร์ทไฟมาเก็บในตัวแบตเตอรี่ครับ
วิธีนี้ ช่วยดูแลรถแบตให้มีอายุได้เกิน สองปีครึ่งครับ

ออฟไลน์ madboy

Re: [Jazz Hybrid] แบ็ตลูกเล็กหน้ารถหมด อาการจะเป็นยังไง??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 12:27:49 »
เดี๋ยวลองถอดแบตดูแล้วจะมาแจ้งให้ทราบครับ  ;D

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 12:32:02 »
ผมเดาน่ะครับ รถ jazz hybrid ผมพึ่งปีกว่าๆ เหมือนกัน แบตตัวเล็กยังไม่งอแง

คิดว่าระบบสตาร์ทเครื่องยนต์น่าจะปกติอยู่น่ะครับ
เพราะตอนสตาร์ทรถ น่าจะใช้ไฟ 110v จากแบตตัวใหญ่มาขับเคลื่อนมอเตอร์
แบตเตอรี่ตัวเล็กจะเอาไว้ใช้สำหรับระบบไฟอื่นๆในรถมากกว่า
ถ้าแบตตัวเล็กหมดกระจกไฟฟ้าน่าจะเลื่อนขึ้น-ลงช้าก่อนเป็นอย่างแรก

แต่ถ้าสตาร์ทไม่ติดจริงๆ นี่ ไม่รู้รถ hybrid จะใช้การพ่วงแบต แบบรถทั่วไปได้หรือเปล่าไม่รู้

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 13:28:16 »
ตามด้านบนเลยครับ ผมเพิ่งเปลี่ยนมา สตาร์ทรถทิ้งไว้ ช่างมาขันๆๆๆ ยกใส่ ขันๆๆๆ ปิดฝา จบ  ;D

แต่ก่อนหน้าจะสตาร์ต นานกว่าปกติ วืดๆ นิดนึง

แต่สำหรับไฮบริดเนี่ย ผมไม่แน่ใจนะ เพราะเวลาสตาร์ต มันใช้ไฟจากแบตลูกใหญ่ หมุนมอเตอร์ไฮบริดให้หมุนเครื่องยนต์อีกที

ส่วนแบตลูกเล็กน่าจะไว้จ่ายระบบไฟอื่นๆในรถ + จ่ายมอเตอร์สตาร์ตในเวลาที่แบตใหญ่เสีย

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 13:45:58 »
วิธีเช็คง่ายๆ เลยนะครับ ว่าสุขภาพแบตยังดีหรือไม่ ใช้ตอนเช็คเฉยๆ นะครับ
เวลาก่อนสตราร์ทให้เราเปิดวิทยุรถยนต์ เปิดพัดลมซักเบอร์ 2-3 ก็ได้
ถ้าสตาร์ตปกติก็ยังดีอยู่  แต่ถ้าแชะแล้ววืดก็แสดงว่ามันกำลังจะไปแล้วครับ ;D

ผมใช้รุ่น SV ปกติจะเปิดวิทยุค้างไว้ มาวันนึงสตาร์ทไม่ติดซะงั้น ต้องปิดครับเสียงเวลาสตาร์ทก็จะยานๆ กว่าปกติ
เปลี่ยนปุ๊บ เปิดทั้งวิทยุทั้งพัดลม ก็สตาร์ทติดครับ
แบตเดิมผมอยู่ได้ 1 ปี 8 เดือน ของเดิม 35 แอมป์ เปลี่ยนใหม่ใหญ่กว่าเดิมเพิ่มเป็น 38 แอมป์แทนครับ
อาการไฟตกหายไปเยอะเลย ;D

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 13:53:30 »
Jazz Hybrid ใช้แบ็ตด้านท้ายติดเครื่องครับ จะใช้แบ็ตด้านหน้ากรณีแบ็ตด้านท้ายหมด

ส่วนเบ็ตด้านหน้าใช้สำหรับเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆในรถเหมือนรถทั่วไปครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 16:54:42 »
ลองถอดแบตหน้าดูแล้วครับ ปรากฏว่า เงียบสนิท ไม่มีเลี้ยงระบบ 555 ;D

แต่ยังไม่ได้ลองหา power supply หรือแหล่งจ่ายไฟอื่นๆที่มีกำลังน้อยๆมาลองดูนะครับ

พยามเปิดหาในคู่มือก็ไม่มีบอกว่าแบตอ่อนอาการจะเป็นยังไง

ส่วนถ้าแบตหน้ารถหมด ก็พ่วงแบบปิกติทั่วไปครับ ในคู่มือมีแจ้ง และปกติถ้าแบต HB มีไฟพอก็จะใช้ไฟจากแบตลูกนั้นสตารท์ครับ  ;)

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2014, 23:26:53 »
honda city

อาการก่อนแบตหมด  
1. แบตอายุประมาณ ปีครึ่ง
2. บิดกุญแจก่อนสตาร์ท ไฟที่หน้าปัด ( เข็มน้ำมัน ) จะไม่เหมือนปกติอะ  คล้ายๆไฟอ่อนๆ
  ฝืนใช้ได้มาสักเกือบ 2 เดือน สตาทไม่ติดเลย เงียบหมด เปลี่ยนแบตใหม่ ใช้ได้

ประการสำคัญแบตอายุนานคือ
จอดที่ร่มๆเท่าที่จะทำได้
ส่วนจอดนานๆทำให้ผลึกหินปูนเกาะตะกั่ว ถอดขั้วแบตพอช่วยได้

ออฟไลน์ Hiccup

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 19:05:40 »
ผมโทรไป Honda honda automobile thailand แผนกเทคนิกของบริการหลังการขายครับสรุปได้ดังนี้

1.ในการ Start รถครั้งแรก จะใช้ แบตลูกเล็กที่อยู่หน้าเครื่องทุกครั้ง
2.ระบบ Auto-Stop จะใช้ Motor IMA โดยใช้ไฟฟ้าจาก แบตลูกใหญ่ ในการ Start รถทุกครั้ง
3.ระบบ Motor IMA และ แบตลูกใหญ่ ถ้ามีปัญหา จะมีระบบเตือนที่หน้าปัดครับ
4.ดังนั้น ถ้า แบตลูกเล็ก มีอาการเสื่อม ก็จะมีอาการเหมือนรถปกติทั่วไป คือ Start รถครั้งแรกไม่ติด หรือ ต้องลากยาว ในการStart ฯลฯ
5.ระบบ Start รถครั้งแรกหรือตอนระบบ Auto-Stop ทำงาน มีการปรับปรุงจากรถทั่วไป ทำให้รู้สึกมีเสียงเบามากเวลา Start ครับ

ประมาณนี้ครับ หวังว่าตอนที่มีปัญหาจะเป็นไปตามที่พนักงานแผนกเทคนิกของบริการหลังการขายบอก จะได้สบายใจได้
เพราะตอนนี้รถผมเพิ่ง 1 ปีกว่าๆ ตอนนี้ยังปกติดีอยู่ แต่ก็เริ่มจะมีความเสี่ยงเรื่องอายุของแบตลูกเล็กแล้วเหมือนกันครับ 55+

ผิดถูกอย่างไร มา Share กันครับ