ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ accord G8 ปัญหาเล็กน้อย และการติดแก๊ส  (อ่าน 3133 ครั้ง)

ออฟไลน์ Graham

• Jr. Member
  • **
มีข้อสงสัยนิดหน่อยเกี่ยวกับ G8 2.4 navi ที่พึ่งได้มาครับ
1. รถเวลาจอดอยู่กับที่หมุนพวงมาลัย ซ้าย ขวา รู้สึกพวงมาลัยสั่น เกิดจากอะไรแก้ไขยังไงดีครับ
2. ผม งง กับช่องเสียบ USB ของรถน่ะครับ เพราะผมเอาสาย usb ไปเสียบมันเสียบไม่ได้ รูไม่ตรงกัน เอ่อมันใช้ยังไงหรือต้องมีตัวแปลง port ครับ
3. เสียงหอน จากที่หาข้อมูลมาเหมือนมาจากปั๊มพาวเวอร์ มีผลเสียอะไรไหมครับ นอกจากเสียงดังน่ารำคาญ ถ้าแค่เรื่องเสียงพอรับได้เพราะปกติเปิดเพลงอยู่แล้วครับ

สุดท้าย ผมกะว่าจะลองวิ่งน้ำมันสัก 2-3 ถังก็จะไปติดแก๊สครับ ติดร้านไหน ยี่ห้อไหนดี ถังโดนัทใช้กี่ลิตรดี ขอคำแนะนำด้วย เน้นคุ้มค่า ไม่มีความรู้เท่าไหร่ครับ
ปล.อยู่แถวๆวงแหวนกาญจนา ใกล้ๆ makro บางบอนครับ

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
Re: สอบถามครับ accord G8 ปัญหาเล็กน้อย และการติดแก๊ส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 13:19:24 »
มีข้อสงสัยนิดหน่อยเกี่ยวกับ G8 2.4 navi ที่พึ่งได้มาครับ
1. รถเวลาจอดอยู่กับที่หมุนพวงมาลัย ซ้าย ขวา รู้สึกพวงมาลัยสั่น เกิดจากอะไรแก้ไขยังไงดีครับ
2. ผม งง กับช่องเสียบ USB ของรถน่ะครับ เพราะผมเอาสาย usb ไปเสียบมันเสียบไม่ได้ รูไม่ตรงกัน เอ่อมันใช้ยังไงหรือต้องมีตัวแปลง port ครับ
3. เสียงหอน จากที่หาข้อมูลมาเหมือนมาจากปั๊มพาวเวอร์ มีผลเสียอะไรไหมครับ นอกจากเสียงดังน่ารำคาญ ถ้าแค่เรื่องเสียงพอรับได้เพราะปกติเปิดเพลงอยู่แล้วครับ

สุดท้าย ผมกะว่าจะลองวิ่งน้ำมันสัก 2-3 ถังก็จะไปติดแก๊สครับ ติดร้านไหน ยี่ห้อไหนดี ถังโดนัทใช้กี่ลิตรดี ขอคำแนะนำด้วย เน้นคุ้มค่า ไม่มีความรู้เท่าไหร่ครับ
ปล.อยู่แถวๆวงแหวนกาญจนา ใกล้ๆ makro บางบอนครับ

1. รถผมก็เป็นครับ ยิ่งถ้าอยู่บนพื้นพวกเงาๆ เหมือนพื้นที่ศูนย์บริการ เวลาหักซ้าย ขวา สั่นๆ มีเสียงก๊อกๆด้วยนิดๆ ไม่รู้วิธีแก้เหมือนกัน

2. ช่อง USB เสียบได้ปกตินะครับ สายแปลงอันนี้ ตอนซื้อรถ Honda เค้าให้มาอยู่แล้ว

3. เสียงหอนผมก็เป็น แต่ช่างบอกว่าไม่มีผลอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2014, 13:28:19 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: สอบถามครับ accord G8 ปัญหาเล็กน้อย และการติดแก๊ส
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 13:53:15 »
1. รถผมก็เป็นครับ รู้สึกว่า จะเป็นปกติของรุ่นนี้เลยด้วยซ้ำ ยิ่งพื้นเงาๆ อย่างที่ คห 2 ว่าครับ
2. ของผมเสียบได้ปกติครับ ไม่เคยมีปัญหา เพียงแต่ว่า ถ้าจะฟังเพลง ต้องเป็น Thumb drive ครับ มือถือเสียบเพลงไม่ขึ้น

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 14:07:32 »
1. รถผมก็เป็นครับ รู้สึกว่า จะเป็นปกติของรุ่นนี้เลยด้วยซ้ำ ยิ่งพื้นเงาๆ อย่างที่ คห 2 ว่าครับ
2. ของผมเสียบได้ปกติครับ ไม่เคยมีปัญหา เพียงแต่ว่า ถ้าจะฟังเพลง ต้องเป็น Thumb drive ครับ มือถือเสียบเพลงไม่ขึ้น

สอบถามนิดนึงครับ ไอเรื่องพวงมาลัยมีเสียง คุณ HYDE-- ออก มือ1 เลยปะครับ
พอดีอยากรู้ว่าตอนมือ 1 ออกศูนย์ใหม่ๆ มันเป็นป่าว เพราะว่าผมพึ่งได้มาขับช่วง 2-3ปีนี้เอง
ตอนออกมาป้ายแดง แม่เป็นคนขับ ตอนนั้นผมอายุยังไม่ถึง ^_^

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 14:54:48 »
ตอบเรื่องแก๊สละกันครับ ผมติด AG compact จากอู่แก๊สบอยครับ เนียนมากๆ ไม่ต่างจากน้ำมันจริงๆครับ
ในเมืองกิโลละ 1.8 บาท
ทางยาวๆได้ 1.4 บาท ครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 01:18:29 »
1. รถเวลาจอดอยู่กับที่หมุนพวงมาลัย ซ้าย ขวา รู้สึกพวงมาลัยสั่น เกิดจากอะไรแก้ไขยังไงดีครับ ปกติของรุ่นนี้ทำใจ ไม่ต้องไปหาวิธีแก้
2. ผม งง กับช่องเสียบ USB ของรถน่ะครับ เพราะผมเอาสาย usb ไปเสียบมันเสียบไม่ได้ รูไม่ตรงกัน เอ่อมันใช้ยังไงหรือต้องมีตัวแปลง port ครับ เสียบได้ตามปกติ แต่มันจะมีสายเสียบติดมากับคู่มือรถ 1 เส้น
3. เสียงหอน จากที่หาข้อมูลมาเหมือนมาจากปั๊มพาวเวอร์ มีผลเสียอะไรไหมครับ นอกจากเสียงดังน่ารำคาญ ถ้าแค่เรื่องเสียงพอรับได้เพราะปกติเปิดเพลงอยู่แล้วครับ    ต้องดูว่าเสียงจากอะไร แต่จริงๆรถใหม่เลยมันก็มีเสียงหอนอยู่แล้ว คันอื่นผมไม่แน่ใจ แต่ของผมตั้งแต่ออกมามันก็มีแล้ว เสียงมาจากเกียร์

สุดท้าย ผมกะว่าจะลองวิ่งน้ำมันสัก 2-3 ถังก็จะไปติดแก๊สครับ ติดร้านไหน ยี่ห้อไหนดี ถังโดนัทใช้กี่ลิตรดี ขอคำแนะนำด้วย เน้นคุ้มค่า ไม่มีความรู้เท่าไหร่ครับ  ผมติดที่ T.A. GAS ลาดพร้าว 65 มั้งถ้าจำไม่ผิดซอย ติดของ kehin +น่าจะกล่องac stac +ตัวปรับการจ่ายแก๊ส ถังโดนัท 54 ลิตร รวมแล้วประมาณ 42k  ใช้งานได้ดี ลากรอบสบายๆไม่ต่างกับน้ำมัน มีช่วงรอบ 6000 กว่าๆอาจจะสู้น้ำมันไม่ได้  อัตราสิ้นเปลือง ขับทั่วๆไปนอกเมือง 120-140 1.5 บาทต่อโล ในเมืองติดไม่หนักมาก 1.7 ถ้าขับนอกเมือง+ลากรอบ+ขับเฉลี่ย140-170 ประมาณ 1.7-1.8 บาท แก๊สชุดนี้ที่ผมติดมาจะมีปัญหาตรงเวลาเติมแก๊สเต็มเสร็จแล้วช่วงจังหวะที่ออกตัว ต้องขับไปเรื่อยๆ ค่อยๆขึ้นซัก 200 เมตร ถึงจะลากรอบได้ ไม่งั้นแก๊สมันจะตัดเข้าน้ำมันออโต้เลย ปล.ชุดนี้ดีอย่างนึงกดสับเป็นแก๊สได้เลยไม่ต้องวิ่งให้ถึงรอบที่กำหนด

ออฟไลน์ Graham

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 02:16:59 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ มาบอร์ดนี้ได้ความเห็นดีๆเสมอเลยครับ :)

ออฟไลน์ towa999

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 15:56:10 »
ตอบ ข้อ1 ถ้าสั่นนิดๆก้อปรกติครับ ไม่ต้องสนใจมันครับ  2 ยูเอสบีผมเสีบปรกติ 3 เสียงหอนวิ้งๆหรือเปล่าครับเคยเข้าศูนย์ช่างบอกปรกติ เป็นเสียงเกียร์  ติดยางกันเสียง หรือฉีดย้ำยากันเสียงตรงซุ้มล้อ เสียงจะลดไปมากครับ  เด่วนี้ไม่ได้ยินแล้วเพราะทำทั้งสองอย่าง 
G8 เนี่ยผมแนะนำนะ ประเด็นมันอยู่ที่เสียงเข้า ถ้าเราแก้ตรงนี้เช่นไปแดมป์ หรือ ใช้ยางคอมฟอร์ดเงียบ และพ่นน้ำยากันเสียงที่ซุ้มล้อ ติดยางสตัฟฟิสซะ  ผมว่ามันโอเคเลยนะมันดีขึ้นเยอะ ไม่ต่างไรมากกับแคมรี่  คนใช่แคมรี่มานั่งรถผมยังบอกว่า แอคคอร์ดก้อนิ่มเงียบนะ    ถ้าแก้ตรงจุดนี้ก้อใช้รถอย่างมีความสุขระดับหนึ่งเลยครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 11:09:28 »

สอบถามนิดนึงครับ ไอเรื่องพวงมาลัยมีเสียง คุณ HYDE-- ออก มือ1 เลยปะครับ
พอดีอยากรู้ว่าตอนมือ 1 ออกศูนย์ใหม่ๆ มันเป็นป่าว เพราะว่าผมพึ่งได้มาขับช่วง 2-3ปีนี้เอง
ตอนออกมาป้ายแดง แม่เป็นคนขับ ตอนนั้นผมอายุยังไม่ถึง ^_^

จำได้แค่ว่า เป็นมาหลายปีแล้วครับ รถผมอายุ 5 ปีครึ่ง เพราะตอนใหม่ๆ แม่ผมก็เป็นคนขับเป็นหลักเหมือนกัน