ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญท่านที่ใช้Camry acv50 ในheadlightmagทุกรุ่นเข้ามาเเชร์ความรู้สึกในกระทู้ครับ  (อ่าน 26107 ครั้ง)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
สวัสดีครับ..^^

...ช่วงงี้คนเมืองกรุงเป็นยังไงกันมั้งครับ...เเถวบ้านผมต่างจังหวัด..เศรษฐกิจเงียบมากมาย..อาจเป็นเพราะชาวนายังไม่ได้เงิน..ก็เลย..ทำให้กระทบกันไปหมดเลย..การใช้จ่ายก็เลยลดลง..ตามนั้นคร้าบ

......เข้าเรื่องกันดีกว่าครับทุกท่าน....
..ท่านรู้สึกยังไงกันมั้งครับ..สำหรับรุ่น 2.0 2.5 เเละ 2.5hv รถท่านๆใช้ดีกันไหมครับ..ใช้มากันกี่เดือน..กี่ปีเเล้วครับ..มีปัญหาอะไรมั้งรึไหมเอ้ย..รุ่น2.0ติดเเก้สเเล้วเป็นยังไงมั้งครับ...

..ทุกท่านรู้สึกพอใจในสมรรถนะไหมครับ..(ไม่วัดออฟชั่นนะครับ) ..ถ้าเทียบกับd-segmentยี่ห้ออื่นๆ..ท่านรู้สึกยังไงมั้งครับ...ระบบช่วงล่าง..การเก็บเสียง..อัตราเร่ง..ความสะเทือน..รู้สึกยังไงมั้งครับ

...รู้สึกว่ารักรถที่ท่านใช้อยู่ไหมครับ..รู้สึกดีที่ได้ขับเเคมรี่รุ่นนี้ไหมครับ..เเละสุดท้ายท่านมีเหตุผลอะไรที่ซื้อcamry acv50 ครับ..

..คนที่ใช้รุ่น 2.0 2.5เบนซิลปกติรู้สึกกันยังไงครับ..น้อยใจโตโยต้าไหมครับ..ทำไมให้ออฟชั่นมาน้อยเหลือเกิน..คิดเห็นอย่างไรครับ

..ในอนาคตอีกสัก4-6ปีเเนวโน้มราคามือสองจะเป็นยังไงมั้งครับ..ในความคิดเห็นผมนะครับ..ราคาอาจจะร่วงมากในรทุกรุ่น..เนื่องจากปัจจุบัน..มีการอัดส่วนลดมากมาย..พร้อมเเคปเบญ

...สุดท้ายครับ..ขอตอบในฐานะคนที่ใช้เเคมรี่ไฮบริดครับ..เท่าที่ใช้มาอีก2เดือนกว่าจะครบปี..ก็พูดเลยครับว่า..ผมพอใจในรถคันนี้ระดับนึง..สมรรถนะ..ผมว่าโอเครเลยครับ..อัตราเร่ง..การประหยัดน้ำมัน..สำหรับตัวผมนะครับ..น้ำมันหนึ่งถังผมวิ่งได้ไม่เคยต่ำกว่า 700โลเลยนะครับ..พอใจมาก..

..สรุปสุดท้ายท้ายสุดๆ 555 ...ผมนะเสียใจอย่างเดียวครับ..ที่โตโยต้ารุ่นนี้ให้ออฟชั่นมาน้อยไปหน่อย..ในทุกๆรุ่น..ยิ่งตัว 2.0 2.5ด้วยเเล้ว..มีเจ็บ..(โตโยต้าน่าจะทำออกมาเหมือนในสมัยก่อน acv40 2.4v  จำได้เลยว่าผมซื้อปี2007 ออฟชั่นในสมัยนั่นถือว่าเยอะมากเลยนะครับ..ทำให้ซื้อโดย..ไม่ลังเลเลยครับ..)

...เเล้วทุกๆท่านที่ใช้มาเเล้วสักระยะรู้สึกยังไงครับ..
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ berm

2.5 hv hybrid ครับ ใช้มาปีนึงพอดี คันนี้จะใช้เสาร์ อาทิตย์ กับเวลาไปต่างจังหวัด

วันธรรมดาพ่อใช้ ส่วนตัวเองวันธรรมดาใช้ camry acv30 2.4 ปี 03

ตอนนี้วิ่งไปประมาณ หมื่นกิโลนิดๆ สิ่งที่ชอบก็คืออัตราเร่ง แซงขาดทิ้งเป็นทุ่ง

แต่เวลาเหยียบเร่งเร็วๆ ยังมีอาการคันเร่งหน่วงรอจังหวะนิดนึง

เกียร์ e cvt ทำให้รถรู้สึกไม่ค่อยแรงเท่าไหร่ ทั้งที่จริงแล้วแรง

ช่วงล่างตอนใหม่ๆ รู้สึกว่ากำลังดี แข็งนิดๆ เข้าโค้งมั่นมากดีกว่าคันเก่าเยอะ

แต่ตอนนี้กลับรู้สึกว่าแข็งไปนิดนึง น่าจะเกิดจากยางติดรถที่ไม่ค่อยดี ( dunlop sp270)

ตอนห้าพันโลแรกนี่รู้สึกเกาะดีมาก แต่หลังจากนั้นเสียงเริ่มดัง เจอถนนเปียกเริ่มลื่น

การเก็บเสียงโอเค ดีกว่ารุ่นเก่าพอสมควร เบาะแข็งไปหน่อย แต่ทรงใช้ได้ขับยาว 780 โล

แล้วลงมาเดินได้ไม่เมื่อยเท่าไหร่

ข้อที่อยากให้ปรับปรุงคือ กุญแจ smart key ช่วยทำให้ปลดล็อคเปิดประตูบานซ้ายได้ด้วยจะดีมาก

(Nissan march 5 แสนกว่ายังปลดล็อคได้ทั้งสองข้างเลย) แล้วก็กล้องหลังครับ ถ้าตัวไม่มีจอ

อยากได้แบบอัลติสตัว 1.8 g ที่มีจอในกระจกมองหลัง อีกเรื่องคือไมล์ขี้โกงครับ หน้าปัดขึ้น 100

Gps ขึ้นแค่ 94 ถ้าคันเก่า ไมล์ขึ้น 100 gps ขึ้น 98ถึง 99 อย่างอื่นไม่มีอะไรครับชอบทุกอย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2014, 21:02:41 โดย berm »

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
ผม เป็น Brand Loyalty Toyota เลยนะ แต่จะไม่ซื้อ toyota อีกแล้ว หลังจากโดนจังๆ กะ Camry 2.0 ออกแรกๆ ซึ่งรถก็พอๆกะชาวบ้าน แต่ออฟชั่นนี้ละ ยิ่งเห็นมาลดราคากันเป็นแสนๆ ยิ่งรู้เลยว่าเขาเอาจากเราไปเยอะ ตอนนี้คนในบ้านจะออกรถ สนับสนุนให้ลองๆดูไปยี่ห้ออื่นเลย ที่ดูจริงใจกลับเรา ยิ่งเห็นราคากะออฟชั้น altis รู้เลยว่าเขาไม่จริงใจ

ผมใช้ Camry Hybrid ใช้ได้ 1เดือน เข้าศูนย์อีก2เดือน  สรุปรถอยู่กับผม3เดือน หลังจากนั้นผมขายทิ้ง

เพราะ...รถมีกลิ่นของสารเคมีอะไรสักอย่าง เหม็นไหม้ ไม่ใช่กลิ่นรถใหม่แน่นอน ผมใช้รถป้ายแดงมาไม่ต่ำกว่า7คัน แยกออกว่ากลิ่นรถใหม่ที่เกิดจากหนังและพลาสติกเป็นอย่างไร

ศูนย์ไม่สามารถหาสาเหตได้  สำนักงานใหญ่ส่งคนมาดูและมาคุย5รอบ ไม่สามารถหาสาเหตได้ และ อ้างว่าเป็นเรื่องปกติ

ผมค้นหาในคลับแคมรี่ พบคนที่เป็นแบบผม3คน ทุกวันนี้ก็ทนใช้กันไป แก้ไม่หาย  หนึ่งในสามผมโทรไปคุยกับเจ้าตัวเลย  เจ้าตัวบอกทางศูนย์ก็หาสาเหตไม่ได้เลยเคลมเปลี่ยนตู้แอร์ให้ สรุปก็ยังไม่หาย

ส่วนตัว อันนี้ต้องย้ำว่ามุมมองส่วนตัวจากประสบการณ์ของผม ผมคิดว่าระบบการทำงานของไฮบริดยังต้องมีบางอย่างที่ไม่สมบูรณ์ การซินเนอยี่กันระหว่างเครื่องยนต์และมอเตอร์ไฟฟ้า ต้องมีปัญหาในรถบางคัน ย้ำบางคันไม่ใช่ทุกคัน ผมไม่อยากเหมารวม

และทางโตโยต้าไทย ช่างก็ยังไม่ชำนาญพอ เพราะเต็มที่ช่างที่รู้เรื่องไฮบริด ก็เพิ่งมีประสบการณ์มากับรถแค่3รุ่น คือ avc40 พรีอุส และ50  ปัญหาบางอย่างอาจต้องมีการส่งข้อมูลไปยังประเทศญี่ปุ่นเพื่อบันทึกและหาสาเหตุต่อไป

ผมไม่อยากเป็นหนูทดลองแล้ว ผมถือว่ารถปกติ มันจะต้องไม่มีกลิ่นเหม็นไหม้  ถ้ามันมี และบริษัทอ้างว่าปกติ  ผมไม่โง่ขนาดเชื่อว่ามันปกติ  

และขี้เกียจเสียเวลาใช้ไปซ่อมไป เป็นกรณีศึกษาไป ผมขายทิ้ง ยอมเจ็บตัวขาดทุน ดีกว่าเอาชีวิตไปเสี่ยง

วันนี้ถ้าถามผม ประสบการณ์ส่วนตัวที่ผมเจอมา การตอบสนองต่อปัญหาของสำนักงานใหญ่โตโยต้า ที่ไม่สามารถแก้ปัญหาได้ และอ้างว่าเป็นเรื่องปกติ ผมก็แค่จำเอาไว้เป็นบทเรียน  การซื้อรถของผมคันต่อๆไป ถ้าไม่จำเป็น ผมก็ไม่ซื้อโตโยต้า และไม่แนะนำให้ใครซื้อ

ผมก็ไม่แปลกใจ ว่าทำไมรถไฮบริดยอดขายในอเมริกามันลดลงเรื่อยๆ ยอดขายพรีอุสทุกวันนี้ก็ไม่เยอะเท่าที่ควร  ส่วนพรีอุสในเมืองไทยบอกได้เลยว่าตายสนิท ผมเห็นป้ายแดงแค่1คันในปีที่ผ่านมา

วันที่ผมซื้อแคมรี่ไฮบริด เพราะผมสนใจแค่ความแรง+ความประหยัด  

วันนี้รู้เลยว่าคิดแบบโง่ๆมากตัวเรา  เทียน่า2.5 แอคคอร์ด2.4 มันก็แรงพอแล้ว  
ไฮบริดประหยัดน้ำมันได้ก็จริง แต่...ราคาขายต่อที่ขาดทุนแบบบัดซบ ยิ่งแคมรี่ลดราคากัน1.5แสน+ประกัน ราคามือ2ยิ่งร่วงลงไปอีก หักลบกลบกันแล้ว การซื้อรถไฮบริดมันเป็นการจ่ายแพงกว่าในท้ายที่สุด  

ประสบการณ์ที่ผมได้มาในครั้งนี้ ทำให้ผมรู้ว่า ผมจะไม่มีทางซื้อรถที่เป็นเทคโนโลยีใหม่ๆแบบนี้อีก ถ้าจะซื้อต้องรอให้มันแพร่หลายทั้งประเทศ รอให้ช่างชำนาญ รอให้มันกลายเป็นเทคโนโลยีของทุกๆคน ไม่ใช่แค่คนบางกลุ่ม  เพราะถึงวันนั้นมันจะเสถียร และ ช่างมีปัญญาซ่อมได้  

ออฟไลน์ MaiSki

......เข้าเรื่องกันดีกว่าครับทุกท่าน....
..ท่านรู้สึกยังไงกันมั้งครับ..สำหรับรุ่น 2.0 2.5 เเละ 2.5hv รถท่านๆใช้ดีกันไหมครับ..ใช้มากันกี่เดือน..กี่ปีเเล้วครับ..มีปัญหาอะไรมั้งรึไหมเอ้ย..รุ่น2.0ติดเเก้สเเล้วเป็นยังไงมั้งครับ...

hv ใช้มาปีนึง ก็ดีทุกอย่างไม่มีปัญหาครับ

..ทุกท่านรู้สึกพอใจในสมรรถนะไหมครับ..(ไม่วัดออฟชั่นนะครับ) ..ถ้าเทียบกับd-segmentยี่ห้ออื่นๆ..ท่านรู้สึกยังไงมั้งครับ...ระบบช่วงล่าง..การเก็บเสียง..อัตราเร่ง..ความสะเทือน..รู้สึกยังไงมั้งครับ

พอใจทุกอย่างครับ

...รู้สึกว่ารักรถที่ท่านใช้อยู่ไหมครับ..รู้สึกดีที่ได้ขับเเคมรี่รุ่นนี้ไหมครับ..เเละสุดท้ายท่านมีเหตุผลอะไรที่ซื้อcamry acv50 ครับ..

ตอนแรกจะซื้อ2.0ติดแก๊ส แต่เมียชอบลายไม้ของไฮบริดก็เลยซื้อไฮบริด (toyotaจะรู้มั้ยเนี่ยว่าขายรถออกเพราะลายไม้)

..คนที่ใช้รุ่น 2.0 2.5เบนซิลปกติรู้สึกกันยังไงครับ..น้อยใจโตโยต้าไหมครับ..ทำไมให้ออฟชั่นมาน้อยเหลือเกิน..คิดเห็นอย่างไรครับ

เสียดายตัว2.5รถดีมากแต่ต้องกลายมาเป็นฐานให้ไฮบริด

..ในอนาคตอีกสัก4-6ปีเเนวโน้มราคามือสองจะเป็นยังไงมั้งครับ..ในความคิดเห็นผมนะครับ..ราคาอาจจะร่วงมากในรทุกรุ่น..เนื่องจากปัจจุบัน..มีการอัดส่วนลดมากมาย..พร้อมเเคปเบญ

ร่วงอยู่แล้วครับ

...สุดท้ายครับ..ขอตอบในฐานะคนที่ใช้เเคมรี่ไฮบริดครับ..เท่าที่ใช้มาอีก2เดือนกว่าจะครบปี..ก็พูดเลยครับว่า..ผมพอใจในรถคันนี้ระดับนึง..สมรรถนะ..ผมว่าโอเครเลยครับ..อัตราเร่ง..การประหยัดน้ำมัน..สำหรับตัวผมนะครับ..น้ำมันหนึ่งถังผมวิ่งได้ไม่เคยต่ำกว่า 700โลเลยนะครับ..พอใจมาก..

ของผมส่วนใหญ่ขับอยู่ชานเมืองเฉลี่ย 850โลcruise rangeเหลือ0

..สรุปสุดท้ายท้ายสุดๆ 555 ...ผมนะเสียใจอย่างเดียวครับ..ที่โตโยต้ารุ่นนี้ให้ออฟชั่นมาน้อยไปหน่อย..ในทุกๆรุ่น..ยิ่งตัว 2.0 2.5ด้วยเเล้ว..มีเจ็บ..(โตโยต้าน่าจะทำออกมาเหมือนในสมัยก่อน acv40 2.4v  จำได้เลยว่าผมซื้อปี2007 ออฟชั่นในสมัยนั่นถือว่าเยอะมากเลยนะครับ..ทำให้ซื้อโดย..ไม่ลังเลเลยครับ..)

ผมเสียดายตอนซื้อไม่ได้ส่วนลดอะไรเลย

...เเล้วทุกๆท่านที่ใช้มาเเล้วสักระยะรู้สึกยังไงครับ..

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมอยากรู้ครับว่า Camry Hybrid ประหยัดพอๆ กับ Eco car ไหมครับ ในเมืองนะครับ

ออฟไลน์ Direct

• Newbie
  • *
ของผม 2.5 HV 4 เดือนหน่อยๆละครับ

ประทับใจตรงที่อัตราเร่งแซง 80-120 km/h บนทางด่วนโดนรถขับ 90 แช่เลนขวาประจำเลยครับ แต่เวลากดเยอะหน่อยดูมันจะเหินๆนิดนึงนะครับ การเก็บเสียงผมว่าดีกว่าคู่แข่งพอประมาณ การประหยัดน้ำมัน ส่วนตัวผมมองว่าทำได้ดี (ถ้าไม่ขับในเมือง) เวลาขับในเมืองเหมือนแบตเตอรี่โดนสูบหายหวบๆ เลยครับ

ออกมาได้ไม่นานก็พบปัญหากลิ่นแปลกๆภายในรถ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร เวลาผมเอารถจอดตากแดดไว้สัก 1 - 2 ชม. (ไม่มีที่จอดในร่ม) จะมีกลิ่นเหม็นหน่อยๆออกมา พอสตาร์ทรถ เปิดแอร์ สักพักนึงมันก้อจะหายไปเองครับ (ใครทราบช่วยแนะนำเรื่องวิธีแก้ทีครับ) กับอีกปัญหาคือ Navigator มันเคยพาผมหลงไปรอบนึงแถวๆสุขาภิบาล 5 มันเป็นเส้นทางที่ปิดก่อสร้างมาได้สักพักใหญ่ๆแล้ว แต่ Na มันพาผมไปหาทางตันเฉยเลยครับ - -a

Option ที่ให้มาส่วนตัวผมมองว่า มันพอแล้วถ้าเทียบกับคู่แข่ง โดยรวมผมชอบครับ แต่อยากให้สีเบาะให้เลือกนอกจากสีเบส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2014, 22:18:50 โดย Veiness »

ออฟไลน์ bmmac

อ่านแล้วเพลีย ผมจะออกดีมั้ยอ่ะ
รอ HV ตัวท็อป ลดเหลือ 1.5ล้าน
ได้เมื่อไรบอกด้วยนะ

ออฟไลน์ Blu

• Jr. Member
  • **
ผมใช้มา 1 ปีกับ 2 เดือนแล้วครับวิ่งมา 4หมื่นโล อัตตราเฉลี่ยการรับประทานน้ำมันอยู่ที่ 15-16 / กิโลเมตรต่อลิตร

ส่วนปัญหาจุกจิกมีอย่างเดียวคือพวกมาลัยมีเสียดังก็ใส่ เอาไปใส่หล่อลื่นก็หาย ที่ไม่ชอบอย่างเดียวคงเป็น delay ตอนเหยียบคันเร่งครับ

ออฟไลน์ jikadoozy

• Newbie
  • *

...ช่วงงี้คนเมืองกรุงเป็นยังไงกันมั้งครับ...เเถวบ้านผมต่างจังหวัด..เศรษฐกิจเงียบมากมาย..อาจเป็นเพราะชาวนายังไม่ได้เงิน..ก็เลย..ทำให้กระทบกันไปหมดเลย..การใช้จ่ายก็เลยลดลง..ตามนั้นคร้าบ
- สวัสดีครับ ผมอยู่กทม.ก็เศรษฐกิจไม่ดี เจอเหตุบ้านการเมือง ยอดขายตกไปเยอะครับ

- ผมใช้ 2.5HV DVD ใช้มา 7 เดือน วิ่งไป 20,000 โล เจอปัญหาไฟฟ้าสถิตย์ที่ประตูและกระโปรงหลังครับ (+ส่วนตัวผมเป็นคนมีไฟฟ้าสถิตย์เยอะด้วย เวลาเดินห้างช็อตตลอด แต่ก็ไม่ได้จะโอเคกับไฟฟ้าสถิตย์ที่ประตูเท่าไหร่)

- สมรรถนะพอใจครับ 1.อัตราเร่งดีมาก ดีสุดใน D-Segment ตลาด 2. การเก็บเสียงไม่เคยเทียบกับยี่ห้ออื่น แต่ก็พอใจแล้ว 3.ซับแรงสะเทือนได้ดีครับ ลูกระนาด ผิวขรุขระ เงียบ ไม่โครมครามเลย 4. ระบบเบรคดี
5. ส่วนช่วงล่างผมกว่าก็ดีแล้ว นุ่มสบาย แต่ส่วนตัวชอบขับเร็วเลยอยากให้เซ็ทมาแข็งกว่านี้อีกนิด เพิ่มความมั่นใจเวลาเข้าโค้ง

- รักระดับนึง จะรักกว่านี้ถ้าช่วงล่างแข็งกว่านี้ (ความชอบส่วนตัว), รู้สึกดีครับ, ผมซื้อเพราะอยากได้รถที่ดูดี ภูมิฐาน แต่แรง ซิ่งได้ ค่าบำรุงรักษาไม่สูง งบไม่เกิน 2 ล้าน และเป็นคนชอบเทคโนโลยี เลยอยากลองใช้ไฮบริด

- ตัวไฮบริดจะราคาตกเยอะว่าไม่มีไฮบริด เพราะคนซื้อมือสองน่าจะกลัวไฮบริด และเต้นท์น่าจะเอาเป็นข้อที่มากดราคาได้ ถ้ากังวลเรื่องราคาขายต่อต้องไม่เอาไฮบริด

- ผมก็พอใจครับ ผมเฉลี่ยไม่ได้วิ่งรถติดบ่อย ถังนึงได้เฉลี่ยที่ 900 โลเลยครับ (เฉลี่ย 16km/l)

..สรุปสุดท้ายท้ายสุดๆ 555 ...ผมนะเสียใจอย่างเดียวครับ..ที่โตโยต้ารุ่นนี้ให้ออฟชั่นมาน้อยไปหน่อย..ในทุกๆรุ่น..ยิ่งตัว 2.0 2.5ด้วยเเล้ว..มีเจ็บ..(โตโยต้าน่าจะทำออกมาเหมือนในสมัยก่อน acv40 2.4v  จำได้เลยว่าผมซื้อปี2007 ออฟชั่นในสมัยนั่นถือว่าเยอะมากเลยนะครับ..ทำให้ซื้อโดย..ไม่ลังเลเลยครับ..)
- เรื่องออฟชั่นน้อยจริงครับ แต่ยอมรับได้เพราะก็แลกมาด้วยความน่าเชื่อถือของแบรนด์เขา QC, จำนวนศูนย์บริการ, อะไหล่หาง่าย ราคาไม่แพง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2014, 23:41:47 โดย jikadoozy »

ออฟไลน์ kanomcake

• Newbie
  • *
ขอตอบเป็นความคิดเห็นส่วนตัว เผื่อเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ

ขอบอกก่อนว่า ผมซื้อคัมรี่ 2.5G โดยรถคันนี้ผมยกให้น้องสาวใช้ เนื่องจากที่บ้านกับที่ทำงานผมอยู่ใกล้กัน ส่วนมากจะนั่งรถเมล์ไป  ปกติเสาร์-อาทิตย์ ก็ใช้บ้างไม่ใช้บ้าง ซื้อมาปีกว่า  วิ่งไป 20,000 km รถไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย เช็คระยะทีละ 10,000 km ค่าใช่จ่ายก็ครั้งละ 1,200 บาท ปัจจุบันยังไม่ได้ติดแก๊สครับ เพราะได้น้ำมันฟรี เลยไม่ค่อยสนใจเรื่องประหยัดอะไรเท่าไร แต่เคยขับกลับบ้านต่างจังหวัด ระยะทาง 600 กิโลเมตร วิ่งความเร็ว 100-120 นั่ง 4 คน ถึงบ้านใช้น้ำมันไปครึ่งถังนิดๆ !!! ถือว่าประหยัดมากสำหรับเครื่อง 2,500 cc

เรื่องสมรรถนะ ระบบช่วงล่าง สำหรับผม OK เลย หนึบดี วิ่งทางไกลต่างจังหวัด ความเร็ว 100-150 นิ่งกริ๊บ ถึงแม้ถนนต่างจังหวัดจะไม่ดีมาก แต่คัมรี่รุ่นนี้สามารถรูดยาวได้เลย ไม่มีปัญหา ขับแล้วไม่มีอาการเกร็งใดๆ อัตราเร่งดีรู้สึกว่าจะแรงเกินความต้องการของผมไปด้วยซ้ำ การเก็บเสียงถือว่าเงียบกว่าแอคคอร์ดมาก (เทียน่าใหม่ยังไม่เคยลอง)

รู้สึก ok นะครับที่ซื้อเพราะไม่ต้องการไรมากมาย ต้องการรถคันใหญ่ หน้าตาดูแนวๆ ผู้ใหญ่หน่อย (ปัจจุบันผมอายุ 32 ยังไม่แก่นะครับ 555) นั่งหลังสบายๆ กว้างๆ (เท่าที่ดูด้วยสายตาข้างหลังน่าจะกว้างกว่าแอคคอร์ด) รถงานประกอบดี ดูแลง่ายๆ ศูนย์บริการดีๆ

รู้สึกว่ามีออฟชั่นนู๊นนี่ ก็ดีกว่าไม่มีครับ แต่สำหรับผมคงไม่ได้ใช้ไรมากมาย อาทิ

ครูซคอลโทรลยังไม่ได้แกะพลาสติกออกเลย เพราะไม่เคยใช้ ปกติขับในเมือง วิ่งไม่เกิน 80
DVD จอทัชสกรีนไม่เคยเปิดดูเลยซักครั้ง
Bluetooth,  A2DP, AUX ระบบเชื่อมต่อทั้งหลาย ไม่เคยใช้
กระจกตัดแสง Auto dimming ก็ไม่ได้ใช้ไร เพราะไม่ค่อยได้ขับกลางคืน
ม่านหลังไฟฟ้า ก็ไม่เคยใช้ เพราะไม่ร้อน
ไฟหน้าออร์โต้ไม่เคยใช้ มืดก็เปิดเองได้ 555
ที่เป็นประโยชน์มากคือกล้องหลัง กับเซนเซอร์ 6 จุด

ตรงนี้เฉยๆ ครับ ผมใช้รถยาว ราคามันก็ตกเป็นธรรมดา ซื้ออีกทีคงคัมรี่ hybrid acv70 นู๊นเลย

ของผม 2.5 HV 4 เดือนหน่อยๆละครับ

ประทับใจตรงที่อัตราเร่งแซง 80-120 km/h บนทางด่วนโดนรถขับ 90 แช่เลนขวาประจำเลยครับ แต่เวลากดเยอะหน่อยดูมันจะเหินๆนิดนึงนะครับ การเก็บเสียงผมว่าดีกว่าคู่แข่งพอประมาณ การประหยัดน้ำมัน ส่วนตัวผมมองว่าทำได้ดี (ถ้าไม่ขับในเมือง) เวลาขับในเมืองเหมือนแบตเตอรี่โดนสูบหายหวบๆ เลยครับ

ออกมาได้ไม่นานก็พบปัญหากลิ่นแปลกๆภายในรถ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร เวลาผมเอารถจอดตากแดดไว้สัก 1 - 2 ชม. (ไม่มีที่จอดในร่ม) จะมีกลิ่นเหม็นหน่อยๆออกมา พอสตาร์ทรถ เปิดแอร์ สักพักนึงมันก้อจะหายไปเองครับ (ใครทราบช่วยแนะนำเรื่องวิธีแก้ทีครับ) กับอีกปัญหาคือ Navigator มันเคยพาผมหลงไปรอบนึงแถวๆสุขาภิบาล 5 มันเป็นเส้นทางที่ปิดก่อสร้างมาได้สักพักใหญ่ๆแล้ว แต่ Na มันพาผมไปหาทางตันเฉยเลยครับ - -a

Option ที่ให้มาส่วนตัวผมมองว่า มันพอแล้วถ้าเทียบกับคู่แข่ง โดยรวมผมชอบครับ แต่อยากให้สีเบาะให้เลือกนอกจากสีเบส

ขับในเมืองคอมแอร์จะรับประทานไฟฟ้าจากแบตมากที่สุด ยิ่งกลางแดดแปปเดียวก็หมดแล้ว ของผมแก้ไขโดยปรับแอร์ไปที่26กดecoโหมดยืดเวลาได้เยอะพอสมควร

เรื่องกลิ่นลองล้างตู้แอร์ดูนะครับ

ออฟไลน์ jikadoozy

• Newbie
  • *
ผมอยากรู้ครับว่า Camry Hybrid ประหยัดพอๆ กับ Eco car ไหมครับ ในเมืองนะครับ

ผมขับในเมืองเฉลี่ย 16 km/l ครับ (แต่ชีวิตประจำวันผมไม่ค่อยเจอรถติด ติดตามไฟแดงปกติ)

ออฟไลน์ <Sportivo>

HV DVD ใช้มาปีครึ่งแล้วครับ เรื่องสมรรถนะถูกใจมาก แรงและประหยัดพอสมควรเมื่อเทียบกับขนาดเครื่องยนต์ คล่องตัว อัตราเร่งดี ออฟชั่นพอรับได้ ภายในกว้างขวางนั่งสบาย กระโปรงท้ายแคบไปหน่อยเพราะใช้เก็บแบตเตอรี่

เรื่องไม่ประทับใจคือหน้าตา และออพชั่นครับ TMT กั๊กไว้เยอะมาก ภายนอกก็สวยน้อยดูแก่ แต่งไม่ขึ้น ขนาดใส่ชุดแต่งโรงงานยังดูไม่สวยเลย แถมพอขายสู้คู่แข่งไม่ได้มาลดราคาเป็นแสนๆอีก กำลังรอดูตอนไมเนอร์เชนจ์น่าจะยัดออพชั่นมาให้มากขึ้นและแต่งหน้าทาปากให้ดูดีกว่านี้

ตอนนี้ทำใจไว้แล้วว่าอาจจะต้องใช้ยาว 8-10 ปี เพราะรถไฮบริดราคาตกมากกว่าครึ่ง ทำใจขายไม่ได้ เพราะตัวรถไม่มีปัญหาอะไร วิ่งดี แรง ประหยัดเป็นที่พอใจมาก ขับสนุก กดคันเร่งหนักหน่อยดึงหลังติดเบาะ(นิดๆ)ทุกครั้ง มีปุ่ม EV กับปุ่ม Eco ไว้กดเลือกแรงกับเลือกประหยัดตามสภาพการขับตลอดเวลา เพลินดี  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2014, 00:13:15 โดย <Sportivo> »

DoNg

• บุคคลทั่วไป
1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 09:24:27 »
ผมใช้มาปีกะอีก 4 เดือน กดไป 6หมื่นกว่าโลละ

ไม่มีปัญหาใดๆ ครับ พอใจดี ไม่เห็นมีอะไรเสีย

แต่ ไม่พอใจอยู่เรื่องเดียว ลดราคาเป็นแสนๆ
เสียความรู้สึกกับบริษัทโตโยต้ามากกว่า
ไม่ได้ไม่พอใจรถ

ออฟไลน์ FD2

• Newbie
  • *

ออกรุ่น 2.0 มาได้ราว 3 เดือนครับ ใช้งานไปราว 10,000 โล ติดแก๊สหัวฉีดตั้งแต่พันโล
ปัญหาในการใช้งานไม่มีครับ ขับสบาย อัตราเร่งแซง 80-120 พอใจมาก ไปแบบนุ่มๆ นิ่งๆ ยิ่งใช้ S2-S3
ในการแซงนี่แซงได้ขาดครับ อัตราเร่งตอนออกตัวมีอืดเล็กน้อยแต่ไม่ได้มากมายอะไร ตัวรถนิ่งเงียบและนุ่ม
เก็บเสียงได้ดี ทั้งเสียงเครื่องและเสียงลมที่เริ่มจะเข้ามาก็หลังจาก 100km/h ไปแล้วแต่ก็ไม่ได้มากมายอะไร

ใช้แก๊สในเมืองตก 1.6-1.7 บาท/กม. นอกเมือง 1.2-1.3 บาท/กม. โดยเฉลี่ยอยู่ที่ 1.5 บาท/กม.
ที่โชว์บนจอได้อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยที่ 10.0 กม/ลิตร เคยทำได้ดีสุดที่ราว 16.xx กม./ลิตร

ปัญหาเรื่องเสียงจากจุดต่างๆก็มีตั้งแต่ เสียงตอนหักพวงมาลัยจะดัง อี๊ดๆ เสียงจิ๊กๆ เวลาเหยียบเบรค (เบามาก)
เบาะคนขับมีเสียงจากตรงส่วนดันหลัง น่ารำคาญเล็กน้อย  ทั้งหมดรอไว้เข้าศูนย์แก้ทีเดียว

ก่อนซื้อมองที่ Accord 2.0 CR-V 2.0 สุดท้ายไปจอง Camry ด้วยเหตผลคือ เป็นรถที่ขับสบายและถนัดที่สุด ใน 3 ตัวเลือกที่ว่ามา (เทสไดรฟ์วันเดียวกันทั้งหมดเพื่อเก็บความรู้สึก) ส่วนด้านการออกแบบถึงแม้จะดูเชยกว่าคู่แข่ง
แต่ผมคิดว่าในการขับรถจริงๆนั้น เราไม่ได้มานั่งมองรถตลอดเวลา ถ้าเราเลือกรถสวยแต่ขับแล้วไม่ชอบไม่ถนัด
คนขับก็คงไม่ Happy เท่าไหร่ Option ที่มองว่าให้มาน้อยกว่าคู่แข่ง ผมกลับมองว่ามันก็เป็นแค่ส่วนเสริมเท่านั้น
ในด้านการใช้งานจริงๆก็ไม่ได้ขาดตกบกพร่องอะไร  ส่วนที่อยากได้จริงๆจะเป็นพวก Keyless Push-Start ทำนองนั้น
มากกว่าที่สมควรจะให้มาได้แล้วกับรถราคาขนาดนี้

อยากบอกว่า รถที่ถูกใจมันคือ รถที่ตอบโจทย์ของผู้ซื้อมากกว่าครับ ถ้าผู้ซื้อเข้าใจความต้องการของตนเอง
ว่าต้องการรถประเภทไหน ชอบรถที่มีบุคคลิกแบบไหน ชอบการตอบสนองของเครื่องยนต์แบบไหน ช่วงล่างชอบแบบไหน
การใช้งานในแต่ละวันเป็นอย่างไร ถนนหนทางที่วิ่งผ่านเป็นอย่างไร ถ้าตอบได้ ก็จะสามารถเลือกรถที่ถูกใจได้

ถามว่าส่วนลดเป็นตัวกระตุ้นให้ซื้อมั๊ย (ผมได้แสนกว่า+ประกัน) ผมบอกได้ว่า ถึงไม่มีส่วนลดผมก็ยังเลือกช๊อยส์เดิม
และถึงวันนี้ก็ยังรู้สึกว่าคิดไม่ผิด เพราะรถคันนี้มันตอบของผมโจทย์ได้หมด (ไม่ได้แปลว่าจะตอบโจทย์คนอื่นได้เหมือนกัน)

โดยสรุปแล้วก็คือเป็นรถที่ดีครับ เร่งนุ่มช่วงล่างนุ่มเงียบสบาย เกาะถนนดี ตัวรถถ้าไม่นับ option ที่น้อยกว่าชาวบ้าน
ผมให้คะแนนดีกว่าคู่แข่ง(ซึ่งก็ทำได้ดีเช่นกัน)  ส่วนราคาขายต่อตอนนี้ต้องทำใจเพราะราคาตกแน่นอน แต่มันตกทุกยี่ห้อ เพราะฉะนั้นเลยไม่รู้จะไปคิดทำไม ตอนนี้ก็รู้สึกว่าเราได้รถที่ถูกใจขับแล้วสบายใจและตอบโจทย์การใช้งานก็พอใจแล้ว

สำหรับคนมีงบอีกหน่อยผมมองว่า 2.5 ก็เอามาติดแก๊สดีเหมือนกัน ได้อัตราเร่งที่ดีขึ้นไปอีก แต่ถ้าไม่ติดแก๊สใช้ใน
เมืองเป็นหลัก Hybrid ก็ดูจะเป็นช๊อยส์ที่ดีเช่นกันครับ

ออฟไลน์ RK

• Newbie
  • *
- ใช้ตัว 2.5HV มาปีกว่า ไม่ค่อยได้ไปไกลขับในเมือง เลขไมล์ หมื่นนิดๆ  น้ำมันถึงนึงวิ่งเกิน 800Km ตลอดครับ เฉลี่ยประมาณ 15กว่าๆ Km/ลิตร รถไม่มีปัญหาอะไรครับ
- รถขับดีแรงสะใจ  ช่วงล่าง OK  แต่เรื่องเก็บเสียงผมว่าเสียงยางบดกับถนนเข้ามาในห้องโดยสารดังไปหน่อย สำหรับรถราคานี้ครับ
- รู้สึกดีที่ขับทุกครั้ง จะว่ารักรึเปล่าไม่รู้  แต่ถ้าไม่ได้ขับซัก 2 วัน ผมเริ่มคิดถึง กลิ่น คิดถึงฟิลลิ่ง บรรยากาศในรถละครับ 555  ตอนนั้นที่คิดจะซื้อตัว Hybrid เพราะชอบเทคโนโลยี่เค้าครับ
- ราคาขายต่อยังไงก็ตกอยู่แล้วครับ ยิ่งตัว Hybrid ยิ่งร่วง  แต่ผมซื้อมาใช้ไม่ได้หวังขายแล้วเปลี่ยนบ่อยๆ เลยไม่ได้คิดไรมากครับ

ปล. สิ่งที่อยากให้ปรับปรุงคืออยากให้มี Daylight สวยๆเหมือน Accord ตัวใหม่บ้าง พูดตรงๆเห็นแล้วอิจฉาครับ 555

ถามคนที่ติดแก๊ส เวลาใช้แก๊สมาตรวัดอัตราสิ้นเปลืองมันแสดงผลยังไงครับ

ออฟไลน์ Airbud

• Newbie
  • *
ใช้ 2.5HV มา11เดือน20,000กว่ากิโล สิ่งเดียวที่ชอบในตัวรถคือ เครื่องยนต์ไม่ว่าจะเป็นอัตราเร่ง ความเงียบ ประหยัดน้ำมัน
ส่วนที่เหลือผมยังไม่ประทับใจไม่ว่าจะเป็นไฟหน้าไม่สว่าง เบาะนั่งด้านหน้าสั้น ช่วงล่างที่เกาะแต่ไม่นุ่มหนึบ feelingในการขับที่คนขับกับตัวรถยังไงก็ไม่หลอมรวมกันเป็นหนึ่งเดียว สรุปสำหรับผมแล้ว เครื่องแรงแต่ขับไม่สนุก นั่งขับนานๆก็ไม่สบายหาท่านั่งที่ลงตัวไม่ได้

ออฟไลน์ Direct

• Newbie
  • *

ขับในเมืองคอมแอร์จะรับประทานไฟฟ้าจากแบตมากที่สุด ยิ่งกลางแดดแปปเดียวก็หมดแล้ว ของผมแก้ไขโดยปรับแอร์ไปที่26กดecoโหมดยืดเวลาได้เยอะพอสมควร

เรื่องกลิ่นลองล้างตู้แอร์ดูนะครับ

ขอบคุณครับ เห็นรถเพิ่งออกมา ไม่นึกว่าจะต้องล้างตู้แอร์เลย (ขออภัยที่ตอบช้าไปซะหลายวันเลยครับ)