ผู้เขียน หัวข้อ: ผมคิดว่าคำถามผมยังไม่ได้รับการตอบนะครับ  (อ่าน 3046 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เคยตั้งกระทู้ไปครั้งหนึ่ง ขอ opinion ที่ไม่จำเป็นต้องมี fact แน่นหนามาเสริมก็ได้ ก็เข้ามาอ่านที่ผมเน้นว่า opinion นั่นแหละ แล้วก็ออกความเห็นกันไม่เป็นครับ
ตอนนี้ก็ติดตั้งท่อโจรของ Nitto ไปแล้ว (มองจากจริยศาสตร์ของคานท์ ผมไม่ได้หวังเสียงดังรบกวนคนอื่น แต่ขอเรื่องเพิ่มสมรรถนะพอ แต่ดูภายนอกก็โจรแหละ)
คิดว่า สมรรถนะดีขึ้นนิดหน่อยครับ แต่สงสัยว่า อัตราสิ้นเปลือง ถ้าเหยียบแบบเดิม มันจะแย่ลงไหมครับ และเพราะเหตุใดครับ

เพราะผมเข้าใจว่าพวกที่วัดเอาจากการเติมน้ำมัน มีการเหยียมซิ่งมากขึ้น ชอบปั่นรอบฟังเสียง เลยซดมากขึ้นไม่รู้ตัวนะครับ

ออฟไลน์ totu

• Jr. Member
  • **
Re: ผมคิดว่าคำถามผมยังไม่ได้รับการตอบนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 23:55:29 »
คิดว่าน่าจะกินเท่าๆกับท่อเดิมนะ ลองทดสอบดูก็ได้หนิครับ แต่คงไม่เท่ากันเป๊ะๆแน่นอน

ทำไมเรียกว่า"ท่อโจร" ล่ะครับ?

ส่วนตัวผมไม่ค่อยศรัทธา Brand นี้อยู่แล้ว...

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
Re: ผมคิดว่าคำถามผมยังไม่ได้รับการตอบนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 00:34:22 »
ถ้าแค่...เปลี่ยนท่อ เปลี่ยนเฮด เปลี่ยนกรองเปลือย แล้วเหยียบคันเร่งแบบเดิม "เป๊ะๆ"
ผมว่าอัตราสิ้นเปลืองไม่น่าต่างกันนะครับ

ที่ว่ามันกินน้ำมันมากขึ้นหลังจากเปลี่ยน ผมว่ามันเกิดจากขับแล้วการตอบสนองมันดีขึ้น
เลยขับสนุก เหยียบคันเร่งหนักขึ้นโดยไม่รู้ตัวมากกว่า

แต่งงกับคำว่า "ท่อโจร" เหมือนกันแฮะ
มันจะหมายถึงท่อที่ทำรูปทรงเลียนแบบท่อแต่งมียี่ห้อหรือเปล่านะ
ซึ่งหมายถึงมันคือท่อที่ตั้งใจ "ก๊อปปี้" รูปทรงให้เหมือน แต่มันก็ไม่ใช่ "ของแท้"
เลยเรียกเป็น "ท่อโจร" งั้นป่าวหว่า?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2009, 00:36:39 โดย อืม...นะ »
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 11:30:32 »
เอ....ถ้าติดไปแล้ว ก็สามารถทดลองเองได้นี่ครับ ว่ากินน้ำมันกว่าท่อเดิมหรือเปล่า

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2009, 20:27:26 »
เพราะว่า คนติดตั้ง ยังไงเริ่มมองจากภายนอก มันก็คงไม่ใช่ภาพลักษณ์ที่คนดีจะติดกันน่ะครับ หมผมายถึงส่วนใหญ่ ไม่ใช่ทั้งหมดนะ ย้ำ เพราะส่วนใหญ่มันเป็นการรบกวนคนอื่นน่ะครับ แต่อย่างที่บอกผมไม่ได้อยากจะรบกวนคนอื่นเขาไง เรื่องอัตราสิ้นเปลืองถ้าได้ขับคงเหยียบแบบเดิมล่ะครับ ถ้าเติมใหม่เดี๋ยวก็ได้รู้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 18:31:28 »
รู้สึกว่าวิ่งขึ้นนะครับ