ผู้เขียน หัวข้อ: อึดอัดกับการ Comment ของยูสเซอร์รายหนึ่งมานานแล้วครับ ขอระบายหน่อย  (อ่าน 13200 ครั้ง)

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
ขอโทษที่ออกมาดราม่าน่ะครับ
แต่การคอมเม้นต์ของ User (ขอสงวนไว้แล้วกันครับ)
ระยะหลังๆมานี้ ผมรู้สึกแย่ทุกครั้งที่เห็นออกมาคอมเม้นท์

โดยเฉพาะกระทู้ไหนที่มีคีย์เวิร์ด "BMW"
ไม่ว่าจะ BMW เปิดตัวใหม่ LCI , Benz กับ BMW จะเอาอะไรดี ,ฯลฯ

User คนนั้นจะต้องตอบแบบทำนองเดิมๆว่า
"สงสารคนซื้อรุ่นก่อนไปจัง" / "รุ่นใหม่ออกแล้วออปชั่นดีกว่ารุ่นเก่าตั้งเยอะ" /
"คนซื้อรุ่นเก่าไปเงิบ (หรือถึงขั้นโง่) เลย" / "ส่วนลดรุ่นเก่าไม่คุ้มเลยเทียบกับราคารุ่นใหม่"
บลาๆๆ โพสทั้งกระทู้ใหม่และขุดกระทู้เก่าโบราณกาลไปแล้ว

คือเป็นอะไรมากมั้ยครับ? คนอื่นจะซื้อรุ่นใหม่ รุ่นเก่า รุ่นท้อป หรือรุ่นถูกสุดมันก็เป็นเรื่องของเขา
เงินของเขา อย่างน้อยเขาก็มีปัญญาจ่ายเงินให้ได้รถมาละกัน ของอย่างนี้มันปัจเจกบุคคล
พอใจก็ซื้อ ไม่พอใจก็ไม่ต้องซื้อ ไม่ต้องมานั่ง bluff คนอื่นเขาไปซะทุกคนทุกกระทู้

ไหนจะตอบคอมเม้นท์กับเพื่อนสมาชิกรายอื่น
ที่ผมรู้สึกว่าไม่ค่อยมีความเกรงใจ เย้ยยั่นยียวนกวนประสาทอีก

ผมถืออยู่ตลอดครับว่า
ทั้งในโลกความจริงและโลกออนไลน์ คำว่า"มารยาทสังคม" เป็นสิ่งที่ไม่ควรละเลย

ขอโทดเพื่อนสมาชิกทุกคนด้วยน่ะครับ
หากกระทู้นี้ทำให้รู้สึกไม่ดี หรือรกหูรกตา
อันที่จริงผมก็ไม่ได้ใช้ BMW หรอกครับ
 แต่ผมคิดว่าบนบอร์ดสาธารณะควรจะให้เกียรติกันมากกว่านี้

ถึงการคอมเม้นท์จะไม่ได้พาดพิงถึงใคร
แต่การคอมเม้นท์ในรูปแบบนั้น ไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นมาเลย
ตนเองพยายามจะขำแต่คนอ่านคนอื่นเค้าไม่ขำด้วย

การขวางโลกที่ไร้เหตุสมควร ไม่ได้ทำให้ดูดีขึ้นเลย
รังแต่จะทำให้คนอื่นหมั่นไส้

ผมเข้าใจดีครับว่า ในช่วงหลังๆมานี้ มีสมาชิกใหม่ๆ เพิ่มมากขึ้น
บรรยากาศในเว็บบอร์ดของเรา  เจ้าของเว็บเขาพยายามจะให้มันสงบ
คุยกันดีๆ มีเหตุผล มีมิตรภาพฉันเพื่อน

สังคมในแต่ละที่มีความแตกต่างกัน
การจะอยู่ในสังคมไหนก็ควรรู้จักที่จะเรียนรู้และปรับตัว
อยากจะเป็นตัวของตัวเองไม่มีใครว่าครับ
แต่ให้เป็นแล้วรู้จักใช้คำพูดที่เคารพน้ำใจเพื่อนสมาชิกด้วยกันครับ

การใช้ภาษาเป็นสิ่งที่สำคัญ ไม่ใช้ Gu รู้ทุกอย่าง Gu เจ๋ง Gu จะพิมพ์อะไรก็ได้
ขอให้ทำความเข้าใจใหม่น่ะครับ

ผมอยากให้ช่วยตอบ หรือแสดงความคิดเห็นกันดีๆ อย่างถ้อยทีถ้อยอาศัย
ใจเขาใจเรา เพื่อที่จะให้บรรยากาศของเว็บแห่งนี้สงบต่อไป
และจะได้ไม่เป็นภาระกับเจ้าของเว็บเขามากนัก

การโพสแนวนั้นทำนองนั้น วันหนึ่งที่ไม่มีใครทนไหว
มันจะหนักยิ่งกว่านั้นน่ะครับ เพราะการตอบโดยไม่ไตร่ตรอง มันจะสร้างวีรกรรมสะสมให้กับตัวคุณเอง

ผมไม่ได้จะโลกสวยหรืออะไรหรอกครับ ยอมรับว่าเดือดเนื้อร้อนตัวไปเอง
เพราะยอมไม่ได้กับการเย้ยหยั่น ไม่ว่าจะเย้ยตัวผมเองหรือใครอื่นๆ
อาจจะเป็นเรื่องขี้หมูราขี้หมาแห้งไปหน่อย หรือผมคิดไปเอง ต้องขอโทษด้วยน่ะครับ

และที่ผมไม่เจาะจงชื่อรายคน ผมต้องขอโทดเพื่อนสมาชิกอีกครั้งครับ
ที่ไม่อยากพาดพิงถึงโดยตรง ผมถือว่า "น้ำร้อน ถ้าสาดออกไป โดนใคร คนนั้นดิ้นเองครับ"
ใครสังเกตุ จะทราบดีครับ

ขอขอบคุณและขอโทษเพื่อนสมาชิกอีกครั้งด้วยน่ะครับ ที่ทำให้ทุกท่านลำบากใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2014, 03:18:26 โดย osment »

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ช่างเขาเถอะคุณพี่ คุณพี่ต้มน้ำร้อนมา คนแรกที่ร้อนก็คือคุณพี่แหละครับ  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ SuperLeggera

• Newbie
  • *
เห็นด้วยและให้กำลังใจ จขกท. ครับ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

เห็นด้วยครับ คือการตอบในลักษณะนี้ ไม่ว่าจะเป็นกระทู้ไหนก็ตาม นอกจากจะไม่มีประโยชน์อะไร คือไม่รู้จะได้อะไรจากการทำแบบนี้แล้ว
ยังมีส่วนก่อให้เกิดดราม่า โดยไม่จำเป็นอยู่เรื่อยๆ บ้างเหมือนกัน
ยิ่งตอบในลักษณะเดียวกันหลายๆกระทู้ ทั้งกระทู้ใหม่หรือตามไปขุดกระทู้เก่าๆมาตอบก็เถอะ มันไม่ใช่ความไม่ตั้งใจแล้วครับ

การพูดจาสื่อสารในที่สาธารณะนั้น
เราควรให้เกียรติกับคู่สนทนาของเรา ทั้งที่เรารู้จัก หรือไม่รู้จัก
ยิ่งคนไม่รู้จักกัน เราควรพูดสุภาพ ไม่พูดประชดประชัน และให้เกียรติกันมากๆครับ

อยากให้คิดเยอะๆ ก่อนพิมพ์อะไรตอบใครสักครั้งครับ
เว็บบอร์ดก็เป็นที่สาธารณะแห่งนึง ดังนั้น ควรรู้จักวิธีการใช้ชีวิตอยู่กับคนหมู่มากด้วยครับ

ออฟไลน์ propo

• Full Member
คนมันก็มีหลายแบบ อ่านผ่านๆ ไปเถอะ

ออฟไลน์ ichok

อ่านเฉพาะที่เป็นประโยชน์ อันไหนไม่ชอบก็เซ็งๆช่างมันครับ

ออฟไลน์ Nyquist

• Hero Member
ขอระบายด้วยคน  ;D

พวกที่เห็นกระทู้ Chev เป็นไม่ได้ ต้องเข้าไปด่าอย่างเดียว ยิ่งพวกไม่เคยใช้แล้วฟังเค้ามานะ ฮืม...

ออฟไลน์ Buffy

คนเราร้อยพ่อพันแม่ครับ ความคิดเห็นไม่มีทางตรงกันหรืออาจต่างกันสุดขั้วทั้งทั้งทีเป็นเรื่องเดียวกัน

สิ่งที่เค้า post ออกมา ที่คุณไม่สบายใจ แต่เค้าอาจไม่ได้คิดอะไร เพราะ เค้าเป้นคนตรงๆ คิดแบบนั้นจริงๆ อาจชอบเหน็ดแหนบหน่อย ใส่อารมณ์นิด ตามสไตล์ของแต่ล่ะคน

คุณไม่มีทางเลี่ยงได้ครับ   ต้องปล่อยวาง ละจากคอม สบายใจแล้วค่อยมานั่งอ่านต่อ

ออฟไลน์ น้าเดช

• my step on the earth
ถ้าทุกคนตั้งมั่นในการรักษาสิทธิและให้เกียตรซึ่งกันและกัน ปัญหาก็คงไม่เกิดครับ แต่ว่ามนุษย์ก็เป็นแบบนี้ล่ะครับทำได้อย่างเดียวคือทำใจครับ ;D
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ thchalerms

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

พวกที่เห็นกระทู้ Chev เป็นไม่ได้ ต้องเข้าไปด่าอย่างเดียว ยิ่งพวกไม่เคยใช้แล้วฟังเค้ามานะ ฮืม...

หัวอกเดียวกัน  :-[ :-[

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
บางคนเขาคิดว่าเขาอยู่หลังคีย์บอร์ดแล้วมีพลังออลสปาร์คคุ้มครองน่ะครับ
ในความเป็นจริงคือ 2 ในสิบเท่านั้นคงความเจ๋งเอาไว้ได้เมื่อมามีตติ้งจริงๆ

เอ๊ะลืมไป มันไม่มาหรอก..55
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ trumpetx

พอจะนึกออกเลยว่าuserไหน

เสริมอีก ขึ้นมาtoyota คนก็รุมด่ากันแล้ว

จำyarisได้เลย พอบอกราคาแพงกว่า ด่ากันยับเลย

ยังไม่ได้ลองกันเลย

ออฟไลน์ pamoch88

• Jr. Member
  • **
 ;D พวกเม้น ไร้สาระผมจะอ่านผ่านๆไปครับ ต่างคนต่างความคิด

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto

มาใช้ VW ครับ คนบอร์ดนี้ไม่ค่อยด่า 55555

ออฟไลน์ beebird

เล่นเพื่อสาระ ความบันเทิง คลายเครียดครับ ถ้ามันทำให้เกิดสิ่งตรงข้าม แนะนำว่า สูดหายใจลึกๆทำใจกว้างๆครับคนเราต่างกัน อ่านผ่านไปครับเมนท์ที่ไม่ได้ก่อประโยชน์กับเรา

ออฟไลน์ TRcdi

จขกท. ได้หมายถึงเพื่อนสมาชิกที่ใช้ชื่อ P_r p_r   รึเปล่าครับ

ผมว่าเค้าตอบได้แนวสร้างสรรดีนะครับ
.
.
.

แต่ส่วนมากจะกลายเป็นสร้างศัตรูซะเยอะ

อยากฝากเหมือนกัน  ว่าเล่นเวปนี้ด้วยกัน อย่าไปว่าเพื่อนสมาชิก
ด้วยกันว่า โง่ เลยครับ  อ่านแล้วไม่สบายใจ

ซื้อรถผมซื้อมาใช้งาน   อะไรจะออกใหม่ ผมไม่มีเงิบอยู่แล้ว
2 เดือนผมวิ่งไป  6,000 km.   หาเงินคืนเข้ากระเป๋าได้ละ

+Like  ให้เจ้าของกระทู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

2ใน10คุณแพนหมายถึงเฉพาะพวกที่กล้ามาครับ ถ้านับพวกไม่มาด้วยอีก10เท่า

บางคนเห็นอินเตอร์เน็ตเป็นที่ระบายเท่านั้น พิมๆมานี่ไม่ได้คิดอะไรเลย พอมีคนมาอ่านเจอก็เก็บไปคิดไปเครียด เกิดความวุ่นวายไม่มีที่สิ้นสุด

ออฟไลน์ benzabmw

• Newbie
  • *
ไม่ใช่เจ้าของกระทู้คิดคนเดียวหรอกคับ
ผมก็คิดเหมือนกัน
ลองย้อนดูประวัติเขา แต่ละคอมเมนต์นี้กวนจริงๆ
พยายามกัดสมาชิกบางคนแบบไม่ปล่อย
รถคนอื่นเขาซื้อมาตั้งแต่เดือนกันยา แล้วไปคอมเมนต์ต่อว่า
ตอนนี้ถูกกว่าเดิมต้องมาก ในกระทู้ของเขา อันนี้เพื่ออะไรไม่ทราบ
คือจริงๆผมก็ไม่ได้อะไรหรอก แต่ไม่เห็นใจพี่ๆคนอื่นๆที่เขาอุตส่าทำreview
บอกข้อมูลต่างๆเลยหรือไง
ผมเชื่อว่าพี่แพนพี่จิม คงสังเกตอยู่ตลอดเวลาอยู่แล้วละฮะ
พี่เขาคงอึนจนไม่อยากจะบอกแค่นั้นเอง
อยากให้เปลี่ยนความคิดใหม่นะคับ
แล้วก็คำว่าโง่ ของคุณมันใช้บ่อยไปหรือป่าว มันมากกว่าคำว่าขอบคุณของคุณอีกนะ
ขออภัยที่ทำให้กระทู้ดรามาคับ
ผมเริ่มทนไม่ได้แล้วจิงๆกับคนๆนี้

ออฟไลน์ Ongszaa

พูดกันตรงๆ บ้านผมซื้อ F10 528i ก่อน LCI มาใช้
ตอนนี้กำลังรอ F10 525d m sport LCI อยู่

ผมก็ไม่ได้โง่นะ ชอบก็ซื้อ อย่าคิดไรมากคับ
ซื้อก่อนขับก่อน หล่อก่อน ถ้ามีกำลังซื้อก็ซื้อไป

เงินมันมีไหลมา ก็ไหลไปได้เหมือนกัน อยู่ที่ว่าเราพอใจในการตัดสินใจตอนนั้นแค่ไหน
รถซื้อมาใช้งาน ถ้าชอบ ก็ซื้อไม่เห็นมีอะไรมาก

แต่ผมก็ไม่เห็นด้วยกับการที่ไปว่าคนอื่นว่าโง่ ผมว่ามันไม่สมควร สิทธิของแต่ละคนในการซื้อรถครับ
ผมคิดว่า การซื้อแล้วส่วนลดต่างกัน ราคาต่างกัน มันเป็นเรื่องของเวลาครับ อย่าไปคิดมาก
จงพอใจในสิ่งที่เรามีครับ แล้วจะไม่มีปัญหาในภายภาคหน้า ^ ^
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ WawaAOY

ผมเห็นด้วยกับหัวข้อของ จขกท. เลยครับ
มีหัวข้อแบบนี้มาติๆกันบ้างก็ดีนะ
 เพราะเดี๋ยวนี้ นักเลงคีย์บอร์ดมันเยอะครับ
ผมเองก็จะพยายามกรองคำพูดเยอะๆ คือแบบปากไว
แต่ก็ไม่ได้คิดลึกซึ้งไรแบบนั้นครับ บ้างก็แค่อยากร่วมแสดงความคิดเห็น
ประโยชน์ของคิดแล้วพิมพ์ มันก็ดีตรงเนี่ยแหละครับ
ถ้าเราอ่านก่อนกดตั้งกระทู้

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
ต่างคนต่างความคิดครับ เราคงไปบังคับใครให้ตอบในสิ่งที่เราอยากได้ยินไม่ได้ครับ  :-[ :-[

ผมเห็นด้วยกับหัวข้อของ จขกท. เลยครับ
มีหัวข้อแบบนี้มาติๆกันบ้างก็ดีนะ
 เพราะเดี๋ยวนี้ นักเลงคีย์บอร์ดมันเยอะครับ
ผมเองก็จะพยายามกรองคำพูดเยอะๆ คือแบบปากไว
แต่ก็ไม่ได้คิดลึกซึ้งไรแบบนั้นครับ บ้างก็แค่อยากร่วมแสดงความคิดเห็น
ประโยชน์ของคิดแล้วพิมพ์ มันก็ดีตรงเนี่ยแหละครับ
ถ้าเราอ่านก่อนกดตั้งกระทู้

เห็นด้วยเลยคร้าบบบ   ;D ;D
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!

น้ำตาจะไหล :'( จี้ดเลย

ออฟไลน์ pongsakorn11

เราชอบ ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ก็ซื้อเลยคับ ไม่ต้องไปสนใจคนอื่นเค้าไม่ได้มาส่งค่างวดให้เรา...

ออฟไลน์ holahola66

เห็นด้วยครับ พวกไม่เคยใช้แต่รู้ดีกว่าเจ้าของรถนี่เยอะ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Nikle_pk

นักเลงคีย์บอร์ด .......
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนด้วยน่ะครับ ที่ช่วยเตือนสติ ผมจะพยายามปล่อยวางครับ
ผมยอมรับครับ ว่าเป็นคน Sensitive กับคำหมิ่นแหม่ว่าโง่หรือแนวๆว่าโง่ครับ
ถ้าครั้งสองครั้งผมเองก็ไม่อะไรมากครับผม แต่มาหลายๆครั้ง ผมเองก็ชักจะทนไม่ค่อยได้ครับ

ถึงจะไม่ได้ใช้ BMW ด้วยตัวเอง แต่ผมคิดว่า ไม่ว่าจะกรณีไหน ถ้าคนที่ไม่รู้จักดีหรือเป็นสถานที่สาธารณะ
ก็ไม่น่าจะใช้วิธีการพูดทำนองนั้นครับ เพราะเว็บบอร์ดมันก็เป็นสังคมหนึ่ง
และเป็นสังคมที่เราไม่รู้เลยว่าใครเป็นมายังไง นิสัยยังไง รู้จักหรือไม่รู้จัก มันไม่ใช่ Facebook ครับ

ทุกคนรับรู้ ทุกคนสามารถอ่านในสิ่งที่เราสื่อใน Comment ได้หมด
และยิ่งเป็นการสื่ออารมณ์กันผ่านตัวอักษร ยิ่งยากไปใหญ่ครับ ว่าที่พูดออกไป จะเอาฮาหรือจะเอาจริงครับ

ออฟไลน์ 2k

ไหนๆมีคนพูดถึงเชฟโรเล็ตแล้วขอพูดมั่ง กระทู้เชฟโรเล็ตล่าสุดถ้าไม่บอกผมนึกว่านี่คือพันทิพห้องรัชดา รู้อยู่ว่ามีคนจากเว็บพันทิพอยู่เยอะแยะแต่ก็ไม่คิดว่าจะทำตัวเหมือนที่เคยๆเป็นอย่างในห้องรัชดาด้วย พูดจากใจจริงผมรู้สึกว่าการตอบคำถามหาสาระได้น้อยลง การแสดงความเห็นแบบอคติปราศจากข้อเท็จจริงเพิ่มมากขึ้น เชื่อว่าเหล่าล็อกอินสร้างกระแสทั้งบวกและลบที่เกลื่อนรัชดาก็น่าจะมาแฝงเว็บนี้เยอะแยะด้วยเช่นกัน (เมื่อนานมาแล้วมีสมาชิกท่านนึงกระซิบบอกมาว่าที่เคยพูดถึงเรื่องอีโคคาร์คนที่ออกมาเถียงปาวๆน่าจะเป็นคนในของค่ายรถเพราะคนที่ได้สัมผัสรถตัวจริงเวลานั้นมีแต่คนในกับสื่อเท่านัั้น)

ถ้าพูดถึงในแง่ของคนใช้รถจริงๆไม่ใช่หน้าม้าแฝงก็ค่อนข้างที่จะไปในแนวพวกมากกว่าเสียงใหญ่กว่า หลายครั้งรถไม่ตลาดโดนครหาว่าไม่ดียังงั้นยังงี้ซึ่งผิดไปจากความเป็นจริงมากมาย คนที่ใช้จริงจะอธิบายชี้แจงก็กลายเป็นดราม่าหลายครั้ง ผมสังเกตุมีหลายความเห็นจะตอบในแนวว่าเบื่อที่พูดอะไรเพราะแย้งไปก็ไม่มีอะไรดีขึ้นเถียงไปก็เหนื่อยเปล่า เปลี่ยนแปลงความคิดคนที่ไม่ได้ใช้จริงไม่ได้ ผมเองก็มีหลายทีที่อยากจะถกประเด็นที่มันไม่ได้เป็นอย่างที่เค้าคิดเอาเองแต่ท้ายที่สุดไม่ส่งความเห็นดีกว่า พูดมากก็โดนเขม่น ใครอยากจะโลกแคบปล่อยเค้าไป วัดกันบนถนนเดี๋ยวก็รู้ซึ้งเอง ขอแค่ตลาดรถมีการแข่งขันสูงแย่งกันเป็นผู้นำเท่านึ้แหละพอใจแล้ว
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ empirereal

• Newbie
  • *
 ;D คนเรามีทุกประเภทครับ
คนประเภทนี้ รู้ทุกเรื่อง เก่งทุกเรื่อง ไม่เคยโง่ครับ เพราะเค้าไม่เคยได้ทำอะไรเลย นั่งดูคนอื่นใช้ชีวิตเท่านั้น

ออฟไลน์ Parinceo

เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ

รถเวลา minor ก็ออพชั่นเพิ่มอยู่แล้ว
ซื้อก่อน เจ็บก่อน อยู่แล้ว
แต่...เงินตั้งหลายล้านเค้าตัดสินใจดีแล้วล่ะครับ ไม่มีใครโง่หรอกครับ
ไม่งั้นไม่มีทางได้ซื้อหรอก
เดี๋ยว ไมเนอร์นะ ออพชั่นเพิ่มราคาลด พอไม่เนอร์ เดี๋ยวโมเดลใหม่ออกนะ สดกว่า ฯลฯ

มันต้องมีเวลาที่พอดีของแต่ละคนแหละครับ

อย่างของผม อยากได้มาตั้งแต่ E60 ละ แต่ก็รอจน F10 ออก
ไมเนอร์ออก ยอมรับว่าเจ็บจี๊ดๆเหมือนกัน
แต่คิดว่า เราก็ได้ใช้ก่อนเค้าตั้ง 2-3ปี มันพอดีสำหรับเรา
ไว้รอตัวต่อไปเลยดีกว่า

บางทีอาจจะไม่ตั้งใจก็ได้ เลือกใช้คำผิดก็ได้
บนนี้เราเห็นแค่ตัวอักษรครับ น้ำเสียง สีหน้ามันแสดงออกมาไม่ได้
เพราะฉะนั้น เขียนอะไร ระวังนิดนึงนะครับ

อย่างผม เวลาที่บอกให้วิจารณ์ ผมก็วิจารณ์
แต่จะเขียนเสมอว่ามันเป็นแค่ความเห็นของผม
ไม่ได้ตัดสินความคิดคนอื่นครับ
บางที ถ้าคิดว่ามันอาจจะทำให้ใครไม่พอใจ แต่เค้าอยากให้วิจาร์ ก็จะออกตัวขอโทษไว้ก่อนเลย
แต่ถ้าผมไม่เห็นด้วยมากๆ หรือตอบไปแล้วต้องมีคนไม่พอใจแน่ๆ ก็ไม่ตอบเลยดีกว่า

แค่นี้ผมก็อยู่บนสังคมออนไลน์ได้อย่างมีความสุขละครับ