ผู้เขียน หัวข้อ: การอบโอโซนรถยนต์ ช่วยลดกลิ่นเหม็นจากแอร์ได้จริงหรือเปล่าเพื่อนคนไหนเคยทำบ้างครับ  (อ่าน 39250 ครั้ง)

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
มีใครเคยลองอบโอโซนในรถบ้างครับ ช่วยในเรื่องของกลิ่นแอร์ได้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ O_O

• Sr. Member
เคยลองแล้วไม่ช่วยอะไรเลยครับ(อาจเป็นเพราะร้านที่ไปทำไม่ดีก็เป็นได้) แต่รอเพื่อนๆมาเสนอความเห็นเพิ่ม

ออฟไลน์ checksos

• Jr. Member
  • **
ถ้าใช้ Ozone จริง ๆ ควรมีผลบ้างครับ เพราะ Ozone มีคุณสมบัติการฆ่าเชื้อที่ดีมาก แต่ข้อเสียคือ เมื่อผลิตมาแล้วต้องใช้ทันที มิฉะนั้นมันจะกลายเป็น O2 แล้วยิ่งทำให้เชื้อโรคหากเป็นแบบใช้ O2 ยิ่งเติบโตดีครับ อันนี้เบื้องต้นนะครับ

ส่วนเคยไปอบมาเคยไปมาละครับ แต่ไม่ดีขึ้นเช่นกัน แต่ผมลองแอบเอาเครือง Ozone เล็ก ๆ ที่โรงงานอัดเข้าแอร์เลย เวิคครับ หายเหม็นเลย 55

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

เคยอบที่0honda  ผมไม่ชอบเลยครับ เพราะเสร็จแล้วกลิ่นมันคล้ายๆ สมุนไพร อับๆกว่าเดิม 3-4 เดือนกว่ากลิ่นนั้นจะหายไป  เลิกทำเลย 

ออฟไลน์ 1212312121

• Full Member
เคยโดนยัดมาตอนไปเช็ค 0 แต่ไม่เอา ส่วนตัวไม่เคย แต่เพื่อนเคย เค้าบอกว่า อบไปก้อเหมือนเดิม

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
ไม่ช่วยเท่าไหร่ กลิ่นเหม็นอับมันฝังตัวกับพื้นพรมได้ง่ายมาก

ส่วนมากกลิ่นที่ติดรถแบบเอาออกไม่ได้เป็นปีๆ ก็มี จิ้งจกตายในรถ นี่แหล่ะครับ นอกนั้นยังไม่เจอ

ออฟไลน์ Lertvarit

เคยเอา e90 ไปอบทีนึงครับ

กลิ่นมันฉุนเหมือนคลอรีนเลยนะผมว่า กว่ากลิ่นรถจะกลับมาเป็นเหมือนเดิมก็เกือบเดือนเลยอ่ะครับ
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ Blur

E46
ศูนย์เคยเอาไปอบให้ กลิ่นเหมือนตอนออกรถใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ Spirit_P

• Jr. Member
  • **
Re: การอบโอโซนรถยนต์ ช่วยลดกลิ่นเหม็นจากแอร์ได้
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 13:42:05 »
โอโซนไม่เคยอบครับ แต่แอร์มีกลิ่นเหม็นอับเคยเป็น...สาเหตุมาจากพวกน้ำหอมปรับอากาศในรถนี่แหละครับ เพราะรถผมไม่เคยใช้น้ำหอมพวกนี้เลย มีวันนึงดันไปซื้อน้ำหอมปรับอากาศยี่ห้อหนึ่งมาใช้ สังเกตุได้ว่าเวลาเปิดแอร์ใช้จะมีกลิ่นเหม็นอับมาก ทั้งที่ไม่เคยเป็น เลยลองเอาน้ำหอมออก จอดรถตากแดดสักพัก  กลิ่นเหม็นอับกลับหายไปครับ จากวันนั้นผมก็เลยไม่ซื้อน้ำหอมพวกนี้มาใช้อีกเลย ลองดูครับ

ออฟไลน์ Doraemon2000

• Newbie
  • *
ถ้ารถครอบครัว บางทีก็มีกลิ่นไม่พึงประสงค์จากฝีมือเจ้าตัวเล็ก บางทีก็ต้องพาอาม่าไปโรงพยาบาล
แล้วก็ไปรับเจ้าตัวเล็กจากโรงเรียนกลับมา ผมว่าอบโอโซนมันก็ช่วยได้นะ
แต่ถ้ารถใช้คนเดียว คงไม่จำเป็น

ออฟไลน์ dr-june

• Newbie
  • *
ถอดล้างทั้งระบบดีกว่าครับ ล้างแบบใช้น้ำยาฉีดเข้าไปต้องระวังสารตกค้าง รถเป็นระบบปิด ดมเอาสารเคมีเข้าไปเต็มๆครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อบแล้วเหม็นโอโซนครับ
แอร์เหม็นหายไปพักนึง เหม็นโอโซนแทน
พอกลิ่นโอโซนหายไปสักพัก กลิ่นแอร์กลับมาใหม่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
สำหรับผม มันไม่ช่วยให้แอร์หายเหม็นเลยครับ แต่กลิ่นที่ติดตามเบาะ กับพรมหายไปครับ
แต่แอร์มเหมือนเหมือนเดิน วีโก้ที่บ้านมีปัญหาหนูชอบไปตายใส่แอร์ ปีที่แล้วเจอมาสองครั้ง
รื้อ ออกมาล้างจดหมด และอบโอโซน เหมือนเหมือนเดิม
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ banch

ผมกำลังหาวิธีแก้กลิ่นเหม็นอับจากเหงื่อหลังจากไปตีแบดแล้วขับรถกลับเลยไม่ได้อาบน้ำ

ผมอ่านมาหลายๆบอร์ดเค้าว่าก็หายเหม็นนะครับ

ผมกำลังจะลอง DIY อยู่เลย

ตอนนี้ไปซื้อ แท่งทำโอโซนที่ร้านอมร มาแล้วแท่งละร้อยเดียว

กลัวโอโซนไม่แรงเลยซื้อมา 3 แท่ง

แพลนไว้ว่าจะจับแท่งโอโซนใส่กล่องกระดาษเจาะรูไว้ด้านนึง อีกด้านก็เจาะรูติดพัดลูมดูดโอโซนพ่นออกไปนอกกล่อง

ลองเป่าในรถซักครึ่งชั่วโมง

ถ้าได้ผลดีค่อยไปซื้อกล่องพลาสติกดีๆ มาใส่

คาดว่าโปรเจ็คจะเสร็จสิ้นเสาร์อาทิตย์นี้แหล่ะ

ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดอาจจะเอามารีวิวให้ดูครับ