ผู้เขียน หัวข้อ: เติมน้ำมันเครื่อง 2ยี่ห้อ ผสมกัน จะเป็นอะไรไหมครับ  (อ่าน 4610 ครั้ง)

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
พอดีเอารถ Accord 2.4 ไปทิ้งไว้ให้ช่างเช็คที่อู่ ก้อเลยเอา นมค. Shell Helix HX7 ไปฝากเค้าเปลี่ยนด้วย  เมื่อซักครู่ช่างโทรมาว่าขาดไป 0.2 ลิตร เอ่อ ผมก้อลืมไปว่าคันนี้มันใช้ นมค 4.2 ลิตร ช่างเลยถามว่าที่อู่มี นมค.ปตท. อยู่จะให้ใส่เพิ่มไปไหม เบอร์เดียวกันไม่เปนรัย

ผมก้อแอบเสียวเล็กๆว่า ไอ้ 0.2ลิตรที่เติมมาเพิ่มเนี่ย จะมีผลอะไรไหมครับ รบกวนขอความรู้ครับ

ขอบคุณมากครับ  :D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ decptt

ไม่มีครับ
ส่วนใหญ่ additive ใกล้เคียงกัน ไม่ค่อยทำปฏิกิริยากันครับ

ส่วนความหนืด ถ้าต่างกัน เวลาผสมกัน ความหนืดก็เปลี่ยนไป  คล้ายๆกับ น้ำเชื่อมผสมกับน้ำ เจือจางหรือเข้มข้น

ส่วนการใช้งาน ไม่มีปัญหาครับ เพราะบ้านผม ผสมน้ำมันบ่อยครับ เอาของเหลือมาใช้ ^_^

ออฟไลน์ joe560-4

• Sr. Member
ขาดอยู่ 0.2 ลิตร ถ้าขาดจากขีด max ผมว่ากำลังดีเลย ถ้าขาดจากขีด min ผมจะซื้อยี่ห้อเดิมกระป๋อง 1 ลิตรมาเติมเพิ่ม

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
ผมใช้ G8 2.4 ครับ เติม 4 ลิตรตลอด เพราะถ้า เอาไปอีก 1 ลิตร  0 เติมล้นก้าน มาตลอดครับ

ผมว่าลองไปดึงก้านมาดูก่อนครับ ปรกติ ผมเติม 4 ลิตร พร้อมเปลี่ยนกรองทุกครั้งเวลาดึงก้านวัดมาดู อยู่ในระยะหว่าง Min/Max เสมอครับ เกือบๆจะ MAX

และผมก็หิ้วไป 4ลิตรทุกครั้ง มาหลายทีแล้วครับ แต่ถ้าไม่เปลี่ยนกรอง ให้ไปสี่ลิตร จะมีเหลือครับตลอด

ถึงคู่มือจะบอก 4.2 แต่ผมว่าเชื่อก้านวัดด้วยดีกว่าครับ เกินมากไปไม่ดีครับ  :)

ออฟไลน์ pongsakorn11

รถผม fd2.0 ในคู่มือก็บอกให้ใส่ 4.2 เเต่ผมก็ใส่เเค่4ลิตรพอดี ดึงก้านมาดูก็เต็มพอดีนะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผสมประจำครับ

10W-40 20W-50 10W-30 สามขนาน

แต่อันนั้น คันเก่า สามห่วงนะครับ เครื่องทนทานแก๊ซเกิน 555

ออฟไลน์ holahola66

ขอบคุณทุกๆท่านเลยครับ สรุปคือเติมเพิ่ม 0.2ลิตรไปแล้วเพราะช่างบอกว่ามันขาดจริงๆ วันนี้จะไปรับรถ หวังว่าไม่มีปัญหาอะไรครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ mckyparty

ไม่เป็นไรหรอกครับ เบอร์เดียวกัน และแค่นิดเดียว
เครื่อง 2400 จะใช้เท่านี้ถูกต้อง ที่ว่าเคยใช้แค่ 4 ลิตร อาจจะมีน้ำมันเก่าค้างออกไม่หมด ถ้าไม่ดันลมเข้าไปก็ต้องรอนานๆจนกว่าจะไหลหมด

ออฟไลน์ Jewpc

• Newbie
  • *
ขาด 0.2 ลิตร ถ้าไม่ต่ำกว่าขีด Min ไม่มีปัญหาครับ ขับกลับมาหาเติมทีหลังก็ได้
ไม่เป็นไรหรอกครับ เบอร์เดียวกัน และแค่นิดเดียว
เครื่อง 2400 จะใช้เท่านี้ถูกต้อง ที่ว่าเคยใช้แค่ 4 ลิตร อาจจะมีน้ำมันเก่าค้างออกไม่หมด ถ้าไม่ดันลมเข้าไปก็ต้องรอนานๆจนกว่าจะไหลหมด

เห็นด้วยว่าถ้าเบอร์เดียวกัน นิดหน่อยก็ไม่มีปัญหาครับ  ;)

ส่วนเรื่องดันลมตอนถ่ายน้ำมัน ก็อย่าอุดจนแน่นเกินครับ เคยเจอช่างดันลมจนขอบซีลข้อเหวี่ยงปลิ้นครับ งานเข้าอีก  :P