ผู้เขียน หัวข้อ: BENZ E300 Hybrid AMG - ผมโดน Showroom Grey Market เบี้ยวส่งรถและบิดพริ้ว  (อ่าน 9399 ครั้ง)

ออฟไลน์ หลงอิง

• Newbie
  • *
วันนี้ 17 มกราคม 2557 เซ็งมากครับ......สั่ง E300 Hybrid AMG สีดำ Obsedian Black + Harman Kardon.......มาตั้งแต่ 15 กันยา 56...นัดส่ง 15 มกราคม 2557 แต่มาแจ้งขอเลื่อนไปอีก 6 เดือนเป็น เดือนมิถุนายน 2557 ..........Showroom Grey Market รายนี้อยู่ลาดพร้าว ไม่ค่อยรับผิดชอบเลย............. ผมรู้สึกเหมือนโดนเอาเปรียบ เอาเงินไปหมุน ??  อ้างแต่ว่าหลังคาแก้วขาดตลาด..........ตกลงจะให้รอ 10 เดือนเลยเรอะ  >:( :( >:(..................

ผมควรรอ หรือเปลี่ยนรุ่นเป็น E200 และเปลี่ยน Showroom ด้วย??? 

ซ้ำร้ายเท่าที่คุยกับ Sales พยายามบิดพริ้วโดยคุยกับผมเมื่อเดือนพฤศจิกายน ประมาณว่าให้ผมไปเปลี่ยนใบจองเพราะเขาจะส่งช้า แต่ผมไม่ยอมเพราะไม่ได้เป็นฝ่ายผิด เขาขอเลื่อนครั้งแรกเป็นส่ง เมษา 2557 ...ผมบอกผมรอให้ถึงกำหนดส่งตามสัญญาคือ 15 มกราคม 2557 เราค่อยคุยกัน.... พอถึงกำหนดฟัง ๆ ดูแล้วยังไม่ได้สั่งของคันใหม่ให้เลย อ้างว่าผมไม่ยอม Confirm เปลี่ยนใบจองใบเก่า (ถ้ายอมเขา เขาอาจสั่งคันใหม่ให้) ........เซ็งกับเล่ห์เหลี่ยมของมัน

ออฟไลน์ joe560-4

• Sr. Member
Re: BENZ E300 Hybrid AMG - ผมโดน Showroom Grey Market เบี้ยวส่งรถและบิดพริ้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 00:04:32 »
ผมแนะนำว่าถ้าจะซื้อรถจากเกรย์ ต้องชื้อรถที่มาแล้วจะดีที่สุด เห็นตัวจริงเลย

และกรณีของคุณ อาจเป็นไปได้ว่า นำรถคันที่คุณจองไว้ ไปขายคนอื่น

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
Re: BENZ E300 Hybrid AMG - ผมโดน Showroom Grey Market เบี้ยวส่งรถและบิดพริ้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 00:06:54 »
เอาเงินจองคืน หาที่ใหม่ครับ เอาที่มีรถแล้วดีที่สุด

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 00:08:48 »
ผมซื้อกับเบ็นซ์ไทยแลนด์ ได้รถวันจันทร์นี้ครับ ใช้เวลารอรถ1เดือน จองงานมอเตอร์เอ็กซ์โป. ครับ  
ขอให้แก้ไขปัญหาได้ไวๆครับเป็นกำลังใจให้ครับผม
Smooth l Head l!ght mag l

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 00:41:56 »
ผมกำัลังนึกว่า  ผู้บริโภคมีสิทธิตรงไหนไหม ที่เราฟ้องร้องเรื่องแบบนี้ได้

ไม่งั้น เรามีทางเลือกแค่ถอนจองเพราะเค้าไม่ยอมส่งมอบรถให้เรา

สุดท้ายเค้าอาจเอารถที่เราจองไปให้คนอื่น.........

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 02:16:35 »
เปลี่ยนเจ้าเลยครับ เกรย์บางที่มีรถเลย
นี่ขนาดยังไม่รถ แล้วหลังได้รถต้อง service
จะขนาดไหนครับ

ปล.ราคา option ต่างจาก MBTH มากไหมครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 06:13:40 »
เกรงว่าเงินจองจะได้คืนยากด้วยสิครับ หากเปลี่ยนเจ้า
สู้ๆครับ จอให้ได้รถไวๆ

ออฟไลน์ jan_e39

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 07:10:59 »
ถ้าไม่ลำบากอะไรควรเปลี่ยนที่ซื้อครับ อย่างนี้จะไวใจอะไรได้ถ้าต้องserviveกันในอนาคต

เห็นด้วยว่าซื้อกับ mb thailand ดีกว่ามั๊ยครับ ราคาเดี๋ยวนี้ดีขึ้นเยอะแล้วนี่ครับ อาจจะแพงกว่าเกรย์บ้าง option น้อยกว่าเกรย์บ้าง แต่ผมว่าสบายใจกว่าเยอะนะครับ

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 09:05:35 »
ซื้อรถ grey ควรเลือกที่มีอยู่ใน stock แล้ว ลองหารถที่อื่นดีกว่า

รถ grey ไม่ควรสั่งจอง

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 09:49:01 »
ในใบจองมีระบุมั้ยครับว่าถ้าส่งรถไม่ทันกำหนดทางลูกค้าสามารถยกเลิกการจองและขอคืนเงินจองได้ ถ้ามีก็ไม่ยากครับไปหาที่อื่นซื้อได้เลยครับ
ผมจองในงาน Motorshow (มี.ค. 56) กำหนดรับรถสิ้นเดือน มิ.ย. สุดท้ายรับจริงต้นเดือน ต.ค. เลยครับและเป็นหลังคา Sunroof ด้วยครับ
เคยถามทางเซลช่วงเดือน ส.ค. ว่าถ้าจะรอหลังคาแก้วจะได้เมื่อไหร่เซลแจ้งว่าต้องรอถึงต้นปี 57 เลยครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 09:55:46 »

ผมเชื่อว่า ณ ตอนนี้มีหลายเจ้ามีรถพร้อมส่งไม่ว่าจะเกรหรือmbth เปลี่ยนไปซื้อที่อื่นเถอะครับ อย่าไปหวังกับบริการหลังการขายมาก หาข้อมูลอู่นอกไว้แล้วซื้อให้ถูกไปเลยรับ

ออฟไลน์ propo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 10:15:22 »
ซื้อรถเกรย์ เอาที่มีรถอยู่แล้ว เพราะมันจะต่อราคาได้หนัก อย่างน้อยให้ถูกกว่าเบนซ์ไทย ที่ขายถูกอยู่แล้ว สัก10%
แต่เลือกเจ้าดีๆด้วย จดทะเบียนจะได้ไม่มีปญหา บางเจ้าดัง แต่เบี้ยว ประมาณว่าถ้าเซลล์ปล่อยคนอื่นได้แพงกว่า เราก็อด

รีบเอามัดจำคืน แล้วไปหาเจ้าใหม่ดีกว่าครับ ผมเคยโดนเหมือนกัน เปลี่ยนเจ้าถ้าถูกกว่า ออฟชั่นดีกว่า
ปล.เบนซ์ไทยถ้ารุ่นนำเข้า เลือกออฟชั่นได้นะ ลองเช็คดู

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 11:21:17 »
จขกท.คงต้องชั่งใจว่าจะใช้วิธีไหนระหว่าง
1. ฟ้องเรียกค่าเสียหายจากผู้ขายแต่จะยืดเยื้อ
2. ขอเงินคืนไปซื้อที่อื่น
3. รอต่อไปโดยต่อรองขอเพิ่มออปชั่นหรือลดราคาลง
ผมก็เคยโดนแบบนี้และผู้ขายก็หารถจากที่อื่นมาให้โดยมีออปชั่นเพิ่มในราคาเดิม
ปัจจุบันW212 Facelift E300 Hybrid SEที่สั่งไป2คันก็โดนเลื่อน3เดือนเหมือนกันแต่ผู้ขายก็ยอมเพิ่มของแถมให้รวมถีงเพิ่มระยะเวลารับประกันนานขึ้นอีกให้ครับซึ่งผู้ขายก็ยอมรับว่ามีปัญหากับทางต่างประเทศช่วงที่สมอ.บังคับให้ตรวจรถก่อนจดทะเบียนทำให้ลูกค้ายกเลิกหรือเลื่อนรับมอบไปมากครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 12:56:31 »
ถ้าเป็นโชว์รูมเกรย์ ขับหาเอาดีกว่าครับ เห็นหลายรายแล้วที่จองก่อนแล้วโดนพริ้ว เพราะเซลล์เขาเน้นปล่อยคนอื่นได้แพงกว่า >:(

ออฟไลน์ dIStOrtIOnz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 13:54:17 »
ขอคืนเงินจองเถอะคับ   เราไม่ได้เป็นคนผิดสัญญา

หาที่อื่นได้เยอะแยะ

ออฟไลน์ wannachat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 17:30:54 »
เท่าที่ผมอ่าน รุ่นนี้บางศูนย์มีรถเลย

เป็นผมทำเรื่องถอนจองเพราะเลื่อนรับรถ และจองที่ใหม่ครับ หมั่นไส้เซล

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 19:46:26 »
E300 Hybrid AMG ซื้อศูนย์ดีกว่าไม๊ครับผมว่าออฟชั่นล้นแล้วนะ AMG หลังคาแก้ว เครื่องเสียง harman kardon ฝาท้ายไฟฟ้าครบๆเลยยิ่งเล่น Hybrid ด้วยรถศูนย์สบายใจกว่าเยอะครับ
ราคาเกร์ยกับศูนย์หลายๆรุ่นราคาไม่ต่างมากแล้วนะครับคิดดูดีๆหาทางเอาเงินจองคืนดีกว่าเพื่อนผมได้ส่วนลด 1 แสน + ประกันชั้น 1 เพิ่งได้รถไปตอนธันวาคมที่ผ่านมาจองแล้วออกได้เเลย
แค่หาฤกษ์ออกรถครับ

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 00:18:13 »
ผมก็ซื้อกับเบ็นซ์ไทยแลนด์  จองงานมอเตอร์เอ็กซ์โป.ได้รับรถเลยเพราะมีรถอยู่แล้ว ทางเกรย์ก็น่าจะมีรถอยู่แล้วเหมือนกันนะครับให้รอนาน 6 เดือนนี่ก็ไม่ไหว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 01:10:12 »
เอาเงินจองคืนแล้วไปซื้อ MBTH ครับ

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 01:15:06 »
เอาเงินจองคืนแล้วกลับมาตั้งหลักก่อนครับ  >:(

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 13:44:50 »
ของที่บ้านแฟนผม จองรุ่นนี้สีขาวไปต้นปีที่แล้ว นัดรับรถเดือนสิงหา ถึงเวลาเซลโทรมาบอกว่า หาคันที่มี glass roof ไม่ได้ เค้าบอก lot นั้นทาง MB ใส่ option sun roof มาให้แทนแล้วจะลดให้ 100,000 บาท (น่าจะเจอเหมือนกับคุณ Pat.Lee) แต่ผมไปโวยกับเซลมาจนเค้าไปหามาให้จนได้ แต่ได้สีบรอนซ์เงินมาแทน นี่ขนาดซื้อกับ MBTH นะครับ
ของคุณอาจจะ case แบบนี้ก็ได้นะครับ แบบรับ order มาก่อนแล้วหารถให้ไม่ได้

ถ้ารุ่นนี้ผมว่าถอยกับ MBTH เถอะครับ สบายใจกว่าแถมปีนี้ปรับราคาลงมาอีกด้วย

“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ unconsent

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 14:51:59 »
ส่วนตัว จอง E 200 coupe AMG กับ MBTH รอรถมา4เดือนแต่ได้ตรงตามกำหนดเป๊ะๆเลยครับ
ซึ่ง จากที่ถามกับ MBTH ตอนจอง (ช่วงปลายกันยา) เซลล์บอก coupe ต้องรอนานกว่า E300 hybrid นะครับ เลยสงสัยว่า เกรย์ที่ จขกทไปจอง มีอะไรแปลกๆหรือเปล่าครับ ทำไมรอรถนาน เพราะรถที่ผมจองก็ต้องสั่งไปแล้วโรงงานถึงผลิตเหมือนกันนะครับ

ถ้าเป็นไปได้ สนับสนุนให้ลองไปดูของ MBTH นะครับ(อุ่นใจระยะยาวด้วย) เพราะได้ข่าวมาว่ามีคนขายใบจองกันแล้วมารับรถคนละชื่อกับใบจองอยู่เรื่อยๆ ฉะนั้นถ้าจขกทอยากได้รถเลยก็พอเป็นไปได้นะครับ

ออฟไลน์ Siamtech

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 00:32:08 »
ตั้งแต่benz th ลงมาทำตลาดสู้กับเกรย์ ผมมแทบไม่เหลียวเกรย์เลยแม้แต่นิด

เกรย์บางเจ้าเปิดราคามา แพงกว่สาbenz th อีกครับ (ถึงแม้ว่าออฟชั่นจะมากกว่า) แต่
ในความเป็นจริงเอาออฟชั่นที่จำเป็นก็พอครับ อย่าง benz th เอาหลัังคาแก้วมาใส่พร้อมชุดแต่ง amg นี่จบเลยครับ
ผมเทใจไปศูนย์จริงๆ. มีแค่กรณีเดียวที่จะชื้อเบนช์กับเกรย์คือ รถรอนานแล้วเกรย์ดันมีรถเลย อันนี้ยอมครัยบถ้ารีบ
อยากได้มากมาย

ออฟไลน์ หลงอิง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2014, 16:42:57 »
Update ข้อมูลล่าสุดครับ สรุปผมรับเงินจองราย Grey รายเดิมคืน......

แล้วได้ไปจองคันใหม่เป็น E200 AMG Panoramic Glass Roof, Harman Kardon, Keyless, ฝาท้ายไฟฟ้า มี Option ครบแต่ขาด ม่านหลัง ม่านข้าง และมีจอแค่ 1 จอ

คาดว่าจะได้รถในต้น Week หน้าครับ เฮ้อเหนื่อยกว่าจะหาได้...

วันก่อนเพิ่งเอา CLS คันเก่าไปเข้า Benz รามอินทราเขาบอกว่าคันเก่ายังเข้าศูนย์ได้ แต่ถ้าซื้อใหม่ Grey ตอนนี้เขาไม่รับเข้าแล้ว....เข้าใจว่าต้องไปที่ Benz Auto Service ที่วิภาวดีแทนครับ