ผู้เขียน หัวข้อ: อัลติสใหม่ ใครไปลองขับมาบ้าง คิดเหมือนผมไหม  (อ่าน 9210 ครั้ง)

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
พอดีวันนี้มีโอกาสได้ไปลองอัลติสกับยาริสใหม่มาระยะทางสั้นๆ ประมาณ4กิโล ขอแชร์ประสบการณ์นิดนึง

เริ่มที่ยาริสก่อนเลย สาเหตุที่ได้ลองยาริสก่อนเป็นเพราะ อัลติสใหม่พวกเอาไปเทสกันหมด เหลือยาริสอยู่คันเซลล์ชวนลองเออลองก็ลองว้า

สัมผัสแรกเข้าไปนั่งภายในพื้นที่เบาะนั่งค่อนข้างกระชับ ห้องโดยสารโอเคเลยอาจจะไม่ดูโล่งกว้างเหมือน jazz ที่ติหน่อยคงเป็นการจัดวางคอนโซล

มันดูแน่นๆอึดอัดยังไงพิกล ออกแนวรถยุโรป แต่ก็พอรับได้

ช่วงล่างพวงมาลัยสัมผัสเบรคดีกว่าออสเห็บหมาผมชัดเจนเลย ความรู้สึกมันได้ฟิวไปทางรถยุโยปมากกว่า

มาถึงอัตราเร่ง ก่อนเทสผมกะในใจว่าน่าจะได้สัก13 วิกว่าๆเหมือนที่เว็ปเราคาดการณ์ไว้ พอไปลองจริงนั่งไป3คน

น้ำหนักรวมน่าจะสัก180กิโลได้ ออกไฟแดงกดนาฬิกาปั๊บ 0-100 ตัวเลขออกมา 19 วิโน่น

ลองสองรอบก็เหมือนกันเลย ความรู้สึกช่วงออกตัวเหมือนดีดออกไปเร็วครับ แต่พอเข้า40-80 นี่เริ่มเหี่ยวเลย

ไปฟื้นอีกทีช่วง80-100 ที่ดูเหมือนรถจะกลับมามีกำลังอีกครั้ง

เสร็จสรรพชะลอความเร็วเข้าศูนย์ สรุปยาริสผมว่าสอบผ่านเลยน่ะ อัตราเร่งผมว่าสรุปไม่ได้แน่ๆคงเป็นที่น้ำหนักผู้โดยสาร

มาที่อัสติส1.8ตัวท็อป ฮ่าๆๆ ไม่ต้องเกร็งๆแค่ล้านกว่าเท่านั้น เอิ๊ก!!

ตัวนี้มองจากภายนอกเมื่อรถจอดเฉยๆมันใหญ่ๆหนาๆ ดูไปดูมานี่มันเชฟครูซนี่หว่า เปิดดูภายในห้องโดยสารกับที่เห็นในรูปผิดคาดแหะ

เบาะนังทำมาใกล้พื้นมากกว่ารุ่นก่อน สรุปมันไม่ได้น่านั่งกว่ารุ่นก่อนเลย คือในใจผมคิดว่ามันต้องกว้างกว่า fb ใกล้เคียง sylphy  ประมาณนั้น

ถ้าให้เปรียบเทียบทรงเบาะนั่งแล้วผมว่าอารมณ์คล้ายๆ m3 เชฟครูซ แต่กว้างกว่าหน่อย

ยิ่งคอนโซลหน้ารถนี่ดูอึดอัดมากทั้งสูงทั้งหนา เหมือนจะบล็อคคนขับให้นั่งนิ่งๆกันเลยทีเดียว โดยรวมภายนอกตัวจริงไม่ได้ดูดีกว่าในเน็ตเลยบางรูปดูดีกว่าด้วยซ้ำ

การขับขี่พวงมาลัยน้ำหนักเบรคและช่วงล่าง ผมว่าอัสติสทำมาดีขึ้นเยอะเลย ดีกว่า fd แน่นอน รู้สึกหนึบแน่นจริงๆ น้ำหนักเบรคนี่หมดยุคหัวทิ่มไปแล้วจริงๆครับ

ด้านอัตราเร่งกดเต็มเท้า0-100 ได้10.42 ลองสองรอบประมาณนี่เลย น้ำหนักโดยสารเท่ายาริสแหละ ลืมไปเลยว่าเป็นเกียร์ cvt

ส่วนตัวสำหรับอัสติส ที่ชอบที่สุดคื่อน้ำหนักพวงมาลัยควบคุมง่ายน้ำหนักเบรค กำลังเครื่องยนต์ 3 อย่างนี้ ถูกใจผมมาก ช่วงล่างหนึบๆกำลังดี

ที่ติก็มีห้องโดยสารนี่แหละ ไม่ได้บอกว่ามับแคบน่ะ  แต่การออกแบบรวมๆทำให้ภายในดูอึดอัดไปหน่อย

เท่าที่ลองมาก็จับความรู้สึกได้เท่านี้แหละครับ

ใครสนใจเชิญทดลองขับได้เลย ที่ผมลองมี2คัน ตัวท็อปคัน ต้วแต่งอีกคัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: อัลติสใหม่ ใครไปลองขับมาบ้าง คิดเหมือนผมไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 18:19:07 »
ขับมาแล้วเหมือนกันครับ แต่เป็นตัว 1.8S
เจอถนนขรุขระ รอยต่อถนน นิ่มนิ่งเกินคาดจากล้อ 17 ยาง 215/45
เสียงล้อเข้ารถพอสมควร ถ้ายางเก่าแล้วคงดังมาก
อัตราเร่งกดเป็นมา เล่น paddle shift +- สนุกดี คล้ายขับรถ 7เกียร์จริงๆ (จุดนี้เหมือนรุ่นเก่าตัว mc)
พวงมาลัยไม่ยานเหมือนรุ่นเดิม กระชับแต่เบา คล้าย Camry
ห้องโดยสารวัสดุดีขึ้น แต่อึดอัด โดยเฉพาะด้านหลัง รุ่นเดิมดีกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
Re: อัลติสใหม่ ใครไปลองขับมาบ้าง คิดเหมือนผมไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 18:33:08 »
19 วิเลยหรอ นานคักๆ :o :o

ส่วนตัวว่ามันเหมือนสวยไม่เสร็จ แต่ชอบความนิ่มนะคิดว่ามันน่าจะนิ่มเหมือนเดิม

แต่รอนั่งแท๊กซี่ดีกว่าอิอิ
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ ADS

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 18:59:28 »
ผมว่าผู้อ่านบางท่านเข้าใจว่า 19 วิ เป็นของ Altis ตามหัวข้อ
แต่เจ้าของกระทู้ทดสอบยาริสก่อน  แล้วค่อยทดสอบ Altis
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 19:31:25 »
ผมว่าผู้อ่านบางท่านเข้าใจว่า 19 วิ เป็นของ Altis ตามหัวข้อ
แต่เจ้าของกระทู้ทดสอบยาริสก่อน  แล้วค่อยทดสอบ Altis

ตามนั้นครับลองยาริสก่อนแล้วค่อยไปลองอัลติส ขอแก้ไขน้ำหนักโดยสารจาก 180 กิโลเป็น 200 กิโลโดยประมาณ กะน้ำหนักเซลกับพ่อผมเบาไปเยอะเลย 55

ทั้งอัลติสและยาริสผมไม่ได้เล่นโหมด s  ไม่แน่ใจว่าถ้าเล่นเกียร์ s มันจะช่วยได้มั้ย ไว้โอกาสหน้าจะลองยาริสใหม่ด้วยโหมด s ซะเลย

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 19:31:58 »
คันที่เว็ปทดสอบได้ 13 วิกว่า สงสัยแอบเซ็ตโบแน่ๆ  ;D

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 20:11:31 »
ผมได้ไปลองขับ altis 1.8 ตัวท้อบ
ผมพบว่าเบรคยังมีอาการหัวทิ่มนิดๆ
พวงมาลัยเบา ช่วงล่างตึงตัง พอๆกับรุ่นที่แล้ว
การเก็บเสียงพบว่า เริ่มได้ยินเสียงลมบ้างที่ความเร็ว 80 เป็นต้นไป
อัตราเร่งดี เกียร์ฉลาด ปรับเบาะดันหลังได้เยอะมาก
ส่วนภายในผมว่าพอๆกับพัลซ่า ซิลฟี่

สำหรับผมอัลติสใหม่ไม่ได้เปลี่ยนแปลงไปมากเท่าไหร่
ถ้าคนชอบขับรถมองตัวอื่นดีกว่า
แต่ถ้ามองหารถคันแรก ขับง่าย บำรุงรักษาง่าย
อัลติสใหม่น่าจะตอบโจทย์ได้ครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 20:16:01 »
ผมขำ "วีออสเห็บหมา" ของเจ้าของกระทู้นี่แหละ อ่านมาถึงตรงนี้ ผมหลุดหัวเราะออกมาเลย  :D

ว่าแต่หมายถึงวีออสรุ่นไหนหรอครับ รุ่นใหม่  หรือรุ่นก่อนปัจจุบัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2014, 20:54:44 โดย Wayfarer-R »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 20:39:11 »
ผมขำ "วีออสเห็บหมา" ของเจ้าของกระทู้นี่แหละ อ่านมาถึงตรงนี้ ผมหลุดหัวเราะออกมาเลย  :D

ว่าแต่หมายถึงวีออสรุ่นไหนหรอครับ รุ่นใหม่  หรือรุ่นปัจจุบัน
ตัวที่แล้วครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 21:21:44 »

ผมเรียกวีออส รุ่นก่อนว่า โดเรม่อนอะครับ กลมดิก ๆ

ออฟไลน์ PeckPeck

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 21:29:32 »
ลอง 1.8s มาแล้วครับ ความรู้สึกก็เหมือนๆกับท่านข้างบน
ภายในดูแคบๆ แต่ผมชอบนะ ดิบๆ เถื่อนๆดี 555
ข้างหลังกว้าง พื้นที่วางขาเหลือๆ(ผมสูง 185 ซ.ม.)นั่งสบายดีครับ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 21:43:42 »
เห็บหมานี่ ผมว่า Yaris ตัวก่อนสีเทา เหมือนกว่าเยอะเลยนะครับ  :D

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 00:09:42 »
อุตส่าตั้งราคามาสู้กับโฟกัส 2.0 ท๊อบแล้ว ถ้าเทียบกัน 2 ตัวนี้ เรื่องเบรค พวงมาลัย ช่วงล่าง อัตราเร่ง ระหว่าง 2 ตัวนี้พอเทียบกันได้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 12:39:23 »
ผมลองเมื่อวานทั้ง 1.8v 1.8s
ข้อดี
เครื่องแรง เกียร์ฉลาด ปรับ + - เปลี่ยนไวทันที
ชอบโฉมนี้มาก หน้าสวย ท้ายสวย
เบาะนั่งสบาย ด้านหน้ากระชับดี ด้านหลังผนังพิงเอนกำลังดีเลย
ระยะเบรคสั้นมากๆ เซลลองให้ดูขับมา 80 กระทืบเบรค(1.8s) ระยะเบรคประมาณ 1 ช่วงเสาไฟ

ข้อเสีย
ช่วงล่างผมว่าแข็งไป 1.8s ระยะห่างของซุ้มล้อ17" เยอะพอสมควร โค้งแรงมีโคลงบ้าง
เสียงลมเริ่มดัง 100 กม/ชม จะดังมากที่ 140 กม/ชม มีความรู้สึกว่าตัวเก่าเงียบกว่า
ขับ 120 up รู้สึกรถ เบาๆ หวิวๆ
คอนโซนสูงมาก บังหมด

ออฟไลน์ Thinkpad

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 13:09:02 »
ไม่รู้สินะแต่รู้สึกชอบตั้งแต่แรกพบ ยิ่งได้นั่งได้ลองขับแล้วพูดได้คนเดียวคันต่อไปคือ New Altis ขอบอกว่าหนึบ แรง เงียบ นั่งสบายเหมาะแกคนวัยทำงานมากๆ

ออฟไลน์ roongrus

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 16:42:10 »
ไปลองคร่อมมาแล้วที่ห้างซีคอน  ไม่ต้องบอกว่าภายนอกสวยมาก สำหรับภายใน ระดับคอนโซลมันสูงมากครับ คนตัวเตี้ยอาจลำบาก แต่ช่วงขากว้างสบาย ขาไม่ติดคอนโซลเหมาะจะใช้เวลาอยู่หลังพวงมาลัยนานๆอย่างอาชีพขับแท็กซี่  คอนโซลหุ้มด้วยวัสดุเป็นแบบนิ่มนะครับ เทียบกับ Vios ผมให้ Vios ดีกว่าหรือดูหรูกว่า เบาะหนังที่หุ้ม seat คุณภาพปานกลาง ไม่ถึงกับดีครับ  ส่วนหนังเทียมที่บุแผงประตูโดยเฉพาะด้านหลังมันดูคุณภาพแย่เลยครับ  ที่นั่งด้านหลังคนตัวสูง 180 อาจนั่งแล้วติดหลังคาแน่นอนถ้าไม่นั่งแบบเหยียดนอน  leg room  กว้างเหลือเฟือตามเทรนด์รถสมัยใหม่ พวงมาลัยจับถนัดมือดี  หน้าจอแสดงผลเป็นรูปกราฟฟิกรถเวลาเปิดปิดประตู สีส้ม  แบบ optiron ทำให้นึกถึงจอคอมพิวเตอร์แบบเมนเฟรมหรือ MS-DOS สมัยก่อนประมาณ 20 ปีที่แล้ว ที่ตัวหนังสือสีเขียวๆ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 17:57:05 »
อุตส่าตั้งราคามาสู้กับโฟกัส 2.0 ท๊อบแล้ว ถ้าเทียบกัน 2 ตัวนี้ เรื่องเบรค พวงมาลัย ช่วงล่าง อัตราเร่ง ระหว่าง 2 ตัวนี้พอเทียบกันได้หรือเปล่าครับ

เคยลองโฟกัสเมื่อปีก่อน ถ้าเทียบกับโฟกัสผมว่าโฟกัสทำได้ดีกว่าครับ ยิ่งช่วงล่างกับพวงมาลัยนี่ให้โฟกัสไปเลย

ออฟไลน์ CN16888

Re: อัลติสใหม่ ใครไปลองขับมาบ้าง คิดเหมือ$
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 22:06:17 »
1.8V ผมได้ลองลากรอบโหมด M จนเปลี่ยนเกียร์

รู้สึกว่า การทดเกียร์ ที่ให้อารมณ์กระชากช่วงเปลี่ยนเกียร์มันหายไปนะครับ

หรือ มันกระชากเบาลง ท่านอื่นได้ลองโหมดนี้กันบ้างไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2014, 22:10:29 โดย elixer »

ออฟไลน์ PravitPP

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 10:25:48 »
ผมมีโอกาสได้ลองนั่งในวันงานเปิดตัวก็ประทับใจกับอัตราเร่งกับช่วงล่างครับ
เร็วๆ นี้คงมีโอกาสขับทดสอบเองบ้างครับ

ออฟไลน์ HDE35

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 11:59:54 »
ลอง 1.8S มาเมื่อวันเสาร์
       ภายใน รู้สึกว่าคอนโซลสูงกว่าเดิม  ดูในรูปไม่ชอบเอามาก แต่ไปดูของจริงก็ไม่ได้เลวร้ายยอมรับได้  แต่ที่ชอบคือเบาะมันมีปีกที่โอบคนขับ นั่งแล้วรู้สึกดี  การบุหลังคามันโค้งเว้าแบบแปลกดูแล้วเส้นสายมันไม่ธรรมชาติ
       ภายนอก ก็อย่างที่ทุกคนเห็นครับ  ก็ถือว่าสปอตร์ขึ้น ผมว่าสวยกว่าตัวที่แล้ว
       ลองขับ เครื่อง+เกียร์ ตัวนี้เคยสร้างความประทับใจให้มาแล้วกับโฉมก่อนมาคราวนี้มันก็ยังคงเป็นแบบนั้น  กระชับกระเชงมีเรี่ยวแรงอยู่เสมอพร้อมจะพาไปแค่เหยียบมา
กดในระทาง 1 km ไม่ได้เอาแบบเอาเป็นเอาตายนะครับ ได้ 165 ทางหมดก่อน แล้วชลอเพื่อ U-turn  พบว่าความเร็วขึ้นไว ไม่สดุด เสียงเครื่องเร้าใจดี 
        พอ U turn เสร็จลองดูอาการของช่วงล่างคิดว่าแข็งกว่าเดิมแต่นั้นอาจเป็นเพราะ ขอบ 17  หรือไม่งั้นก็ ลมที่เติมเกินค่า STD อันนี้ไม่สรุปให้ครับ  หลังจากนั้นลองการเร่งแซงแบบฉับพลัน โดยโยกหัวออกจากท้ายรถพ่วงที่ความเร็ว ประมาณ 90 km/h แล้วกด อย่างที่บอกในตอนแรกว่ารถมันมีเรี่ยวแรงอยู่ตลอด 1.8S พาผมฉีกออกมาและแซงไปได้ง่ายดายมาก ช่วงล่างไม่มีอาการสดีดดิ้งใดๆ พวงมาลัยคมกว่าตัวเก่า

สรุป ชอบครับเครื่อง เกียร์ พวงมาลัย ช่วงล่าง ตอบสนองดีกว่าตัวเก่า
              ไม่ชอบ บาะด้านหลังและการบุหลังคา

ออฟไลน์ nodano

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 12:56:40 »
ช่วงล่างแน่นขึ้น

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 13:43:23 »
ผมขำ "วีออสเห็บหมา" ของเจ้าของกระทู้นี่แหละ อ่านมาถึงตรงนี้ ผมหลุดหัวเราะออกมาเลย  :D

ว่าแต่หมายถึงวีออสรุ่นไหนหรอครับ รุ่นใหม่  หรือรุ่นก่อนปัจจุบัน

หมายถึงรุ่นที่แล้วที่พรีเซนเตอร์เป็นโจว่าน กับเต้ยครับ

ชื่อเล่นนี้นึกว่าผมเรียกคนเดียวนะเนี่ย ไม่นึกว่าจะมีคนใช้เองเรียกเองด้วย

ออฟไลน์ Anvers30

Re: อัลติสใหม่ ใครไปลองขับมาบ้าง คิดเหมือ$
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 15:28:34 »
1.8V ผมได้ลองลากรอบโหมด M จนเปลี่ยนเกียร์

รู้สึกว่า การทดเกียร์ ที่ให้อารมณ์กระชากช่วงเปลี่ยนเกียร์มันหายไปนะครับ

หรือ มันกระชากเบาลง ท่านอื่นได้ลองโหมดนี้กันบ้างไหมครับ

เมื่อวานเพิ่งไปลองที่ศูนย์แถวบ้าน มีจังหวะได้ลองโหมด M เหมือนกัน ผมรู้สึกมันแปลกๆ พิกล ถ้าเทียบกับตัว mc โฉมที่แล้วที่เปลี่ยนได้สมูทกว่า มันส์กว่า

เกียร์มันล็อคจังหวะชิดกันเกินไปนะผมว่า วิ่งแป๊บๆ ต้องรีบเชนจ์ขึ้นเพราะยันเรด แต่ลองเกียร์ D มันเร่งติดทีนดีจัง ลืมไปเลยว่าเป็น cvt ;D

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 14:42:01 »

เคยลองโฟกัสเมื่อปีก่อน ถ้าเทียบกับโฟกัสผมว่าโฟกัสทำได้ดีกว่าครับ ยิ่งช่วงล่างกับพวงมาลัยนี่ให้โฟกัสไปเลย

ผมมองว่ารถมันคนละคลาสกับโฟกัสเลยนะ

C segment ผมว่า โพกัสรถเทพ