ผู้เขียน หัวข้อ: วันรับรถต้องเช็คอะไรบ้างครับ [ ก่อนขับออกจากศูนย์ ]  (อ่าน 5468 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Parking

• Jr. Member
  • **
มีอะไรต้องเช็คก่อนที่จะเซ็นใบรับรถมั่งครับ ช่วยแนะนำทีครับ และเลขไมล์ ไม่ควรวิ่งเกินเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
ของผมก้กำลังจะออกเหมือนกันครับ ไปดูแล้ว คร่าวๆ เลขไมล์ ไม่น่าเกิน  10 กม ที่ดู สตราท์เครื่อง เปิดแอร์ เร่งเครื่อง ดูรอบเดินเบา เปิดไฟ หน้า (สูงต่ำ) หลัง ไฟเลี้ยว ตัดหมอก ที่ปัดน้ำฝน กระจกไฟฟ้า ขึ้นลง ครับ ลองปิด เปิด ประตู ดู ร่องห่างระหว่าง ประตู ร่อง ฝากระโปง หน้า หลัง อุปกรณ์ ไฟฟ้า ทั้งหมด ครับ หรือไม่  ยังไม่หมดครับ ลองหา ดู ในเว็บดูครับ ของผม ก็ เตรียมตัวเหมือนกันครับ  อ้อ ดู สี ทั้งคันด้วยนะครับ เหมือนกันไหม ของแถม ที่สำคัญ  ต้องไปดูก่อนวันรับรถ สัก 1 หรือ 2 วัน ตรวจให้ละเอียด ลอง ดู อุปกรณ์ทุกอย่างครับ  พอถึงวันรับรถ แค่ เดินดู รอบๆ แล้ว ลงชื่อ ขับออกไปครับ แต่ อย่าลืมไป ตรวจความเรียบร้อย ก่อน วันรับรถ สัก วัน สอง วัน(ถ้ามีเวลา) นะครับ 

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
 ;D ;D

ออฟไลน์ BMTA

ถ้าบางศูนย์เขาแว๊กล้อให้ก็ค่อยๆขับนะครับ ยางใหม่เจอกับแว๊กมันๆ นี่ลื่นสุดๆ ตอนขับรถไปส่ง0ครั้งนึง ออกมาปุ๊ปส่ายเป็นงูเลย
2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ถ้าดูว่ารถเคยทำสีมาแล้วไม่เป็น

พาช่างอู่สีไปด้วยก็ดีนะครับ

รถป้ายแดง ก็ใช่ว่าไม่เคยถูกชน หรือไปชนเขามา

ออฟไลน์ Sammy_

ตอนผมออกรถ ผมไปเช็คละเอียดก่อน 1 วันครับ ดูทุกซองทุกมุม ตามแบบที่เรารู้มา หรือ เอาฟรอมการเช็คไปดูก็ได้ครับ เรื่องการทำสี มันจะเด่นเมื่อตอนเราถ่านรูปครับ  ถ่ายมาเยอะๆ ตามมุมต่างๆ แล้วเราก็ค่อยเอามาเช็คดูครับ เพราะถ้าไปดูในวันรับรถเลย เราจะดีใจ จนลืมรายละเอียดครับผม อีกอย่างถ้ามีอะไร ที่คิดว่ามันไม่ใช่ละ  จัดเต็มครับ ที่สำคัญ อย่าเซ็นรับรถ ก่อนที่เราตรวจรถครับ บางที่เซลมันพูดให้เรา งง แล้วก็เซ็น

ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

รอยตำหนิครับ รอบเปื้อน รอยขูด รอยบุบ ....  ถ้ามาเจอทีหลังเคลมยากมากครับ
Test ..

ออฟไลน์ DeSatan

• **
อื่่นๆ นอกเหนือจาก คคห ข้างบนแล้ว
ผมแนะนำให้เช็คกระจกต่างๆปรับให้เหมาะสมกับลักษณะขับขี่ของเรา ปรับตำแหน่งเบาะให้เหมาะสม สตาร์เครื่องเช็คว่าเกจวัดต่างมีฟ้องอะไรที่ผิดปกติหรือไม่
โดยเฉพาะเกจอน้ำมัน :) ลองขับวนในศูนย์ก่อนซักรอบก่อนออกถนนใหญ่  เพื่อสร้างความคุ้นเคยสักเล็กน้อยกับรถก่อน เพราะเป็นรถใหม่
สุดท้ายขับขี่อย่างปลอดภัย มีความสุขกับรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ kira888

• Newbie
  • *
ตาม คห. บนๆเลยครับ ได้รถแล้วอย่าลืมนำมาโชว์และรีวิวให้ชมกันนะครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

เอาตรงๆนะครับ รถผม F30 ก่อนจะไปรับรถก็คิดไว้ว่าจะเช็คตามใบเช็ครถเหมือนกัน แต่พอไปเข้าจริงๆ ผมแค่เดินสำรวจภายนอก ดูมีรอยขีดข่วนรึเปล่า กับภายใน แค่ันั้นเองครับ

ออฟไลน์ Peter Parking

• **
ขอบคุณทุกคนมากคับ ถ้าเซลล์แจ้งว่าต้องมีขับเอารถไป เคลือบสี พ่นกันสนิม ด้วย รวมขั้นตอนระยะทางทั้งหมดตั้งแต่ผลิต ระยะทางที่วิ่งไม่ควรเกินกี่ กม. ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เอาเข้าจริงๆ ผมเช็คแค่ว่ารถคันนั้นใหม่จริง ไม่มีรอย ไม่มีรถเทส ไม่มีรถมือ2

ไมล์ไม่เกิน 30 จบเลยครับ เซ็นรับ