ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru BRZ... กว่าจะหารถที่เหมาะกับตัวเองได้ เอามาเล่าสู่กันฟังครับ  (อ่าน 11857 ครั้ง)

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
จุดเริ่มต้นครั้งนี้มันก็เกิดจากกิเลสล้วนๆครับเริ่มตั้งแต่ 2 ปีที่แล้ว เห็น Scion FR-S หรือว่า Toyota 86 นั่นเองวิ่งบนถนน

ตอนแรกก็แค่รู้เอ่อ... รถอะไรดูแปลกแต่สวยดีแหะ เลยลองมาหาใน Google ดู แต่ปีเดียวกันนั้นคุณแม่ผมดันชิงเปลี่ยนรถใหม่ก่อน ผมเลยหมดสิทธ์ไปปีนั้น

ในช่วงเวลานั้นผมพยายามตัดใจจากมันดูว่ามันไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่ยังไงก็ตัดใจไม่ลงอยู่ดี ปีต่อมาเลยตัดสินใจว่าต้องเก็บตังซื้อรถด้วยเงินตัวเองสักคันแล้วล่ะ ;D

ผมใช้เวลาหลายเดือนตระเวนดูรถซึ่งอยู่ในลิสท์ โจทย์คราวนี้คือ ต้องเป็นเกียร์ธรรมดาเท่านั้น เน้นการขับขี่ที่สนุก ประหยัดน้ำมัน
- Honda Civic Si 4door ( คนใช้เยอะมาก การขับขี่ไม่ตอบโจทย์ Body roll มีให้เห็นมากเหลือเกิน แต่เครื่อง 2.4 พลังเหลือเฟือ )

- Honda Accord Sport 6M/T ( ชอบสไตล์ตัวนี้ เกียร์สับสนุก แต่ใหญ่ไปหน่อย ตัดไป...)

- Ford Focus ST ( เซลล์ไม่ให้ทดลองขับ ได้แต่ลูบๆคลำๆ ส่วนตัวชอบ แต่ยังไม่รู้สึกหลงไหลในตัวรถเพราะว่ามันดูเหมือน Focus ธรรมดาทั่วไป)

- Chevrolet Camero 3.6 V6 ( เครื่องยนต์เสียงเพราะ ทัศนวิศัยเข้าขั้นลำบาก ขับไปไหนมีแต่คนมอง ซดน้ำมัน!)

- Mazda Speed3 ..

- Subaru WRX ( Body ภายนอกโดนใจมาก เครื่องยนต์แรงได้ดั่งใจ วัสดุภายในและ Interior Design ดูแย่มาก กินน้ำมัน แต่ถือว่าโดยรวมแล้วชอบเลย! )

- Subaru BRZ ( ราคาเกินงบ....ไปๆมาๆโดนซะงั้น)

- Scion FR-S ( ชอบสีส้มเป็นการพิเศษ ช่วงล่างตึงตังแต่เกาะถนน เครื่อง 2.0 Boxer RWD 200 ม้า แอบอืดอยู่ แต่ประหยัดน้ำมัน)

ณ ขณะตอนนั้น FR-S ราคาประมาณ $25,000 ส่วน BRZ อยุ่ที่ $28,000 ส่วนต่างนี่เอาเรื่องเหมือนกันครับ

แต่ทว่า.....

หวยออกมาเป็น BRZ ครับ และต้องเป็นสีน้ำเงินเท่านั้น พอดีไปเจอเซลล์แมนขาย BRZ ในราคา FRS แล้วมานึกว่า BRZ ออฟชั่นมีมาให้เยอะกว่า FR-S หลายขุม
เลยทำให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นกว่าเดิม

การซื้อในครั้งนี้เป็นการซื้อรถต่างรัฐเพราะว่าศูนย์อยู่ที่ Colorado แต่ตัวผมอาศัยอยู่ที่ California ถือว่าตื่นเต้นอยู่เหมือนกันว่าทุกอย่างจะไปด้วยดีมั้ย
และที่สำคัญทุกอย่างจะเป็นการคุยผ่านโทรศัพท์ อีเมล์ แล้วก็จดหมายทั้งหมด  :o และผมจะไม่ได้เห็นรถก่อนที่จะส่งออกมาด้วย ว่ามีตำหนิตรงไหนมั้ย

......

ระยะเวลาเกือบ 2 เดือนที่รอนี่ช่างทรมานมากครับ ในที่สุดเค้าก็มาถึงหน้าบ้าน

แต่.........

มันไม่ใช่รถผมครับ !!!!

คนขับรถบรรทุกส่งรถผิดคัน....เห้ย!! รถผมล่ะ??!
เรื่องคือว่าเทรลเลอร์ล็อตนี้มีรถรุ่นเดียวกันสีเดียวกันสองคัน บวกกับความสะเพร่าของคนขับรถ ทำให้ต้องเสียเวลาไปเอารถคืนอีกที่นึง แล้วทำให้ผมใจหายใจคว่ำไปพักนึง

แต่แล้วเค้าก็มาครับ

ในรูปเป็นเจ้าของรถอีกคันที่สั่งรถรุ่นเดียวกัน สีเดียวกัน แต่คนละคันกันเท่านั้นเอง

ตอนนี้ใช้มาได้เกือบเดือนแล้วครับ Happy มาก ;D ;D ;D

จบกันดื้อๆเลยละกัน  ;)
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Zephyrus7

• Newbie
  • *
สวยมากเลยครับ จริงๆผมชอบBRZมากกว่า 86อีก แต่ทว่าเป็นคนต่างจังหวัดการใช้Subaruซึ่งมีศุนย์ไม่มากพอ เรื่องหลังการขายนี่ทำให้ผมคงต้องตัดใจไป 86 แสดงความยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ ^^

ออฟไลน์ Activehybrid

เป็นรถที่สวยสะดุดตามากๆคันนึงเลยครับ ยิ่งแปะโลโก้ดาวลูกไก่ หล่อซะ ;)

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
หง่ะ ค้างเลย รีวิวต่อให้จบเลยคับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Eddy5659

รถหล่อมากครับ
แต่ ขอร้องนะครับ ได้โปรดมาสานต่องานของท่านให้จบ
มาแค่นี้อารมณ์มันค้างนะครัช แหม่ :)
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เห็นราคาแล้ว อิจฉาคน USA จังเลย

ขอบคุณนะครับ รอดูครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
แค่นี้ก็พอเพียง ขอบคุณครับ BRZ คันละล้าน อิจฉาแค่นี้  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Highway Star

ยินดีด้วยครับ ราคาคนละเรื่องกับบ้านเราเลย

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
อิจฉามากๆครับ

ออฟไลน์ 0%

ส่วนตัว คิดอยู่ว่าจะถ้าไปเมกา ตัวคนเดียว ไปเรียนต่อ จะสอย civic si coupe สีน้ำเงิน

ซ่อมถูก แรง ประหยัด จบเลย

ออฟไลน์ Blu

• Jr. Member
  • **

ในรูปเป็นเจ้าของรถอีกคันที่สั่งรถรุ่นเดียวกัน สีเดียวกัน แต่คนละคันกันเท่านั้นเอง

ผมเจอ Steve Job แล้วครับ จริงๆยังไม่เสียชีวิต

คงจะหันมาซิ่งแทน ต่อไปคงมีรถยีห้อ Apple ให้เราได้ใช้   ;D :D

ออฟไลน์ PREM

สวยมากเลยครับ ส่วนตัวผมชอบ BRZ มากกว่า FR-S/86 นะ กันชนสวยกว่า ที่สำคัญคือมีสี WR Blue ให้เลือกนี่แหละ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ

ผมเป็นอีกคนที่ ชอบหน้าตาของ BRZ กว่า โดยเฉพาะสีนี่

เดี๋ยวจะรวบรวมถ่ายรูปและจะออกมาเป็นฉบับรีวิวนะครับ อดใจรอสักนิด  :)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อารมณ๋ค้างนะเนี่ย...คุณน้อง

รออยู่เน่อ...

ถ้าทำรีวิวออกมาดี ไม่แน่นะ อาจได้มีจัดจ้างให้ทำรีวิวรถที่ขายในสหรัฐฯ ก็ได้ หุหุ

ออฟไลน์ Zx-III

ถามต่อครับ brz fr-s optionต่างกันยังไงครับ เเล้วที่บอก brz optionเยอะกว่า fr-sยังไงครับ แอบสนใจทั้งคู่อยู่ เเต่เจอราคาไทยเเล้วคงรอมือ2นะครับ

ออฟไลน์ Nut_K

อย่าทำอารมณ์พี่ค้างดิ๊ พี่รอดูรีวิวอยู่เน่อ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ trumpetx

brz ดีกว่า 86 ตรงที่รุ่น Top มีเกียร์ธรรมดา

ออฟไลน์ vichaitre

• Full Member
มารอ ด้วยคนครับ

ออฟไลน์ Monn

BRZ สีนี้นี่โดนจริงๆ เลย สุดๆ
รถสวยมากครับ รอรีวิวด้วยคน เป็นสปอร์ต (รูปลักษณ์) ราคาเอื้อมถึง (ในเมืองไทย) ที่น่าสนใจมากตัวนึงเลยคับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
อารมณ์แบบว่า เปิดเว็บอย่างว่าแล้วมีคนมาเคาะประตู  :-\

แต่ว่าแค่นี้ก็ฟินนแล้ว  :D

ออฟไลน์ Activehybrid

อิอิ  ;D

http://www.stancenation.com/2013/12/08/supercharged-slammed-gregs-subaru-brz/

ผมสงสัยว่าล้อหน้าแบบนี้เลี้ยวรถได้ยังไงครับ ไม่ขูดซุ้มเหรอ :-\

อารมณ๋ค้างนะเนี่ย...คุณน้อง

รออยู่เน่อ...

ถ้าทำรีวิวออกมาดี ไม่แน่นะ อาจได้มีจัดจ้างให้ทำรีวิวรถที่ขายในสหรัฐฯ ก็ได้ หุหุ

เดี๋ยวตามมาแน่นอนครับ

ผมสนใจอยากทำเหมือนกันนะ แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไงดี  ;D

ถามต่อครับ brz fr-s optionต่างกันยังไงครับ เเล้วที่บอก brz optionเยอะกว่า fr-sยังไงครับ แอบสนใจทั้งคู่อยู่ เเต่เจอราคาไทยเเล้วคงรอมือ2นะครับ

FRS ที่นี่จะได้แค่แอร์มือหมุนครับ เบาะผ้า ไฟหน้า Halogen ธรรมดา ไม่มี​ฮีทเป่าตูด ภายในดูก็อกแก็กกว่า BRZ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ยินดีด้วยครับ

ผมเองก็อยากครอบครองบ้าง 86หรือ brz ก็ได้

ออฟไลน์ เหวิน can do

• Jr. Member
  • **
ขอถามนอกเรื่องนิดนึงนะคะ อยากรู้ว่ารถกระบะทรงแปลกๆ ที่อยู่บนหลังรถเทรลเลอร์คันที่มาส่งรถคุณ มันคือรถยี่ห้อ รุ่น อะไรคะ น่าสนใจจัง
Just a way I am.

ออฟไลน์ Jump

ราคาโคตรดีเลย อิง
หล่อขึ้น 10 เท่าหวะ ได้คันนี้มา
LIKE A BOSS!!

ขอถามนอกเรื่องนิดนึงนะคะ อยากรู้ว่ารถกระบะทรงแปลกๆ ที่อยู่บนหลังรถเทรลเลอร์คันที่มาส่งรถคุณ มันคือรถยี่ห้อ รุ่น อะไรคะ น่าสนใจจัง

Chevy HHR ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยินดีด้วยครับ หล่อมากๆ