ผู้เขียน หัวข้อ: การจ้างดูรถมือสอง ดีหรือไม่ดีคะ  (อ่าน 41542 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
การจ้างดูรถมือสอง ดีหรือไม่ดีคะ
« เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 22:24:50 »
พอดีคุณพ่อพึ่งเกษียร ท่านอยากจะได้รถนั่งสบายๆซักคัน แต่คงเป็นมือสองเพราะงบไม่เยอะค่ะ
ที่มองไว้คือ แคมรี่และ เทียน่า ราคา 6-7 แสนกว่าๆ แต่ปัญหาคือ ในบ้านไม่มีใครดูรถเป็นเลย
จึงค้นดูทางเน็ต เห็นบริการดูรถมือสอง (มีเว็บไซดูแล้วน่าเชื่อถือค่ะ ถ้าจะบอกเว็บเดี๋ยวหาว่าโฆษณา)
ค่าดู 2000 บาทต่อคันต่อครั้ง เลยอยากถามว่า ช่วยได้เยอะมั้ยคะ แล้วเขาจะไปฮั้วกันกับเต๊นรถมั้ยคะ
ใครมีที่เคยใช้บริการ และโอเค ช่วยแนะยำหน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ localgame

Re: การจ้างดูรถมือสอง ดีหรือไม่ดีคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 22:53:13 »
ถ้าไม่มั่นใจ ไปจ้างช่างทั่วไปก็ได้ครับ ผมว่าราคาไม่แพงเท่านี้แน่นอน

ออฟไลน์ kez

Re: การจ้างดูรถมือสอง ดีหรือไม่ดีคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 23:13:24 »

เอารถไปที่   testcar.co.th  ให้ได้  ตรวจให้ทุกอย่าง

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 00:48:33 »
ผมดูให้ฟรีก็ได้นะครับ ;D ขอแค่มารับ-ส่งผมถึงบ้านเป็นโอเค

จริงๆดูไม่อยากหลอกครับ รถที่จะซื้อเป็นรถประมานกี่ปีครับ ถ้าแค่ 2-3 ปีก็ไม่ต้องดูอะไรมากมาย
ดูตัวถังผ่านมาชนหนักมารึป่าว ดูรอยต่อระหว่างกันชนกับตัวถัง ดูสีรอบๆคันมีส่วนไหนเพี้ยนไปบ้างหรือป่าว
ดูหลังคาให้ดีๆว่ามีการทำสีมารึป่าว ถ้าทำสีมา คิดไว้เลยว่าคันนี้เคยคว่ำมาแล้วละ ก็ดูแค่เท่านี้ก็พอแหละ ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 08:25:22 »
หาคนรู้จักที่ไว้ใจได้ก็ดีนะครับแต่เราต้องพอดูได้บ้างถ้าดูไม่เป็นก็หาซื้อหนังสือมาศึกษาครับถือเป็นการเพิ่มความรู้ไปในตัว ถ้าอยากเสริมความมั่นใจก็มองหารถที่เข้าเช็คศูนย์ประจำ ต่อประกันชั้น 1 ตลอดและมีประวัติดีได้ส่วนลดทุกปีถ้าชนหนักหรือจมน้ำมามีรึจะไม่เคลม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 08:43:40 »
เคยเห็นพี่ที่ทำงานเค้าจ้าง ดูมีมาตรฐานมากนะ มีอุปกรณ์ช่วยตรวจสอบหลายอย่าง
ฮาสุด มีเครื่องมือวัดความเย็นความแรงแอร์ อะไรประมาณนี้ด้วย ถ้าดูรถไม่เป็นผมว่าคุ้มนะ
รถพี่ที่เค้าได้มาก็สภาพดีมาก ใช้มาตั้งหลายปี ไม่มีปัญหาจุกจิกเลย
ปล.สมัยนั้นพันห้าต่อคันเองนะ

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 09:00:54 »
รถยี่ห้อตลาดๆ ก่อนซื้อสามารถนำเลขทะเบียนมาเช็คประวัติกับศูนย์คร่าวๆได้ครับ เบื้องต้นทำใจเรื่องไมล์ก่อน หากหารถไมล์แท้ไม่ได้ หาที่ใกล้เคียงก่อนละกันครับ เพราะเราสามารถนำมาดูแลต่อได้ รถถ้าไม่ชนหนัก ไม่จมน้ำ จะมีระยะเสื่อมของอะไหล่ตามปีและเลขไมล์

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 09:38:41 »
ถ้าดูไม่เป็นเลยก็น่าจะพอไว้ใจได้ละครับ แต่ถ้าคิดว่าแพงไปหาช่างรถทั่วๆไปดูตัวถังดูสีเป็นก็พอได้
H.

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 09:43:15 »
ดี ครับ  จะได้ใช้รถอย่างสบายใจ ฉิวๆ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 09:51:17 »
ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่เข้ามาตอบและให้คำแนะนำค่ะ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 11:09:25 »
ถ้าได้คนคลุกคลีกับรถรุ่นนั้นๆ จะดีมากครับ
เพราะรุ่นรถในยุคนี้ จะมีตัวเลือกให้ลูกค้ามากมายกว่ายุคก่อนๆ
ซึ่งแยกเป็นรุ่นย่อยพอสมควร หรือ มีลักษณะก่อนหรือหลัง MINOR CHANGE ที่ไม่เหมือนกัน

ถ้ามีความละเอียดจุดนี้เพิ่มขึ้น จะทำให้คุณ Kris-lack ซื้อได้ตรงใจ
และสอดคล้องกับรุ่น ปีที่จดทะเบียนที่ควรจะเป็น ได้รถดีและคุ้มค่าเงินยิ่งขึ้นด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2014, 11:11:50 โดย redsun »

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 11:19:03 »
เคยจ้างมาดู ผมว่าก็โอเคนะครับ สำหรับคนดูรถไม่เป็นเลย
เค้าจะมีเครื่องมือวัดความหนาสี มี chrck-list

อันนี้ ตย. เอกสารครับ
https://drive.google.com/file/d/0B6oFuwSRo992VEE4MnR4Q1lBb3JIeWtrakxIbm15Zl9iWWh3/edit?usp=sharing

อย่างน้อยๆก็คงกรองพวกรถชนหนัก น้ำท่วม ได้อยู่

มีเพื่อนผมขายรถชนหนักแล้วช่อมมา แต่บอกลูกค้าว่าไม่รถสภาพดี ไม่เคยชน
คนซื้อดูเป็นคนซื้อๆ รถเป็นรถตลาด ราคาไม่แพงมาก เค้าก็เหมือนไม่คิดอะไร
เพราะดูบุคลิกคนขาย ดูบ้าน ดูไรมันน่าเชื่อถือ

ผมก็ไม่รุจะบอกเพื่อนยังไงดี ได้แต่หวังว่าจะไม่มีปัญหากันภายหลัง

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 11:32:41 »
ตอบ 
1 คุ้มครับเเล้ว .. ช่างซ่อมรถ หรือ ช่างช่อมสีต้วถังดีล่ะ
ข้อเสนอเเนะ
1   ด้วยงบ,ประสบการณ์การบำรุงรักษารถ เหตุผลการซื้อรถนั้น
         ซื้อ c  segment ใหม่เลยครับมีประกันอีกหลายปี
   ประหยัดค่าพลังงานด้วย
   มิติรถนั่งได้สบาย ผม 180 cms /95kgs
   นั่งเเล้วไม่อึดอัดทั้งหน้าเเละหลัง ยกเว้น Focus
ปล. เป็นข้อเสนอเเนะเฉพาะกรณีครับ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 12:47:06 »
ผมว่าไปตรวจที่testcarก็ดีนะครับถ้าดูไม่เป็นเลย เค้าใช้เครื่องตรวจหมด

ออฟไลน์ 1212312121

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 13:08:03 »
เมื่อก่อนที่เชียงใหม่มีเจ้าหนึ่ง คิดคันละ 500 บาท ดูทั่วไป ว่ารถทำสีมาป่าว เคยชนมาป่าว ช่วงล่างยังดีหรือเปล่า ประมาณนี้  แต่เค้าว่าต้องมีรถในใจสักสี่ห้าคันนะ ผมว่างบประมาณนี้ซื้อใหม่ไม่ดีกว่าหรอคับ(คหสต)

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 15:59:47 »
รถยี่ห้อตลาดๆ ก่อนซื้อสามารถนำเลขทะเบียนมาเช็คประวัติกับศูนย์คร่าวๆได้ครับ เบื้องต้นทำใจเรื่องไมล์ก่อน หากหารถไมล์แท้ไม่ได้ หาที่ใกล้เคียงก่อนละกันครับ เพราะเราสามารถนำมาดูแลต่อได้ รถถ้าไม่ชนหนัก ไม่จมน้ำ จะมีระยะเสื่อมของอะไหล่ตามปีและเลขไมล์

ตามนี้เลยครับ

ประสบการณ์เคยเจอส่วนตัวคือ พาช่างมีประสบการณ์ไปดูสองคนด้วยซ้ำ บอกโอเคทั้งคู่ แน่นปึ้ก บลาๆ

กลับมา เข้าศูนย์เช็ค ถึงกับเงิบ  ไมล์80,000  จริงๆล่อไป 300,000 กว่า

เต้นท์เค้าเก่งมากนะครับ เรื่องลองรถ"สั้นๆ" แล้วไม่เจอปัญหาอะไรเลย (เค้าโมส่วนที่เน่าแล้วแสดงอาการหนักๆก่อน)

ถ้าเต้นท์ไหนไม่ให้รหัสตัวถัง จงตราหน้าไว้ได้เลยว่า คิดไม่ซื่อแน่นอน

ออฟไลน์ pos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 21:07:48 »
เข้ามาขอความรู้ด้วยคน  :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 21:29:35 »
แพงอะตั้ง 2000 หากินกันง๊ายง่าย
ถ้าอยู่เชียงใหม่ก็อยากจะดูให้ฟรีเหมือนกัน
ไม่รู้ว่าค่าจ้างพวก testcar จะเท่าไหร่?
ถ้า testcar ถูกกว่า เอาอันนี้ดีกว่าครับ
แต่ก่อนอื่นดูเล่มทะเบียน(ว่ากี่มือแน่) + จดเลขตัวถังเอากลับไปเช็คประวัติศูนย์
ญาติผมก็เคยโดนกับเต๊นท์แถวสนามกีฬาเทศบาล เชียงใหม่
มันบอก 2มือ ชื่อแม่กับลูก ไมล์แค่ 80,000 หลงกลซื้อมา
ซื้อมาปุ๊บเต๊นโอนเล่มให้ แม่ง 3มือ ดูจากชื่อเป็นญาติกันก็ไม่ใช่ เราเป็นมือ 4 ช็อค
ทนใช้ 2 ปีตอนนี้ขายทิ้งไปแล้ว คนที่ซื้อต่อเราโทรมาด่า ว่ารถกลับไมล์มา
เราเลยไปลองเช็คประวัติกับศูนย์(ตอนใช้เข้าอู่นอกตลอด) ศูนย์บอกไมล์น่าจะเกินแสนสี่ไปตั้งแต่เราซื้อแล้ว ช็อคอีก
ปล. รถ Toyota
เมื่อก่อนที่เชียงใหม่มีเจ้าหนึ่ง คิดคันละ 500 บาท ดูทั่วไป ว่ารถทำสีมาป่าว เคยชนมาป่าว ช่วงล่างยังดีหรือเปล่า ประมาณนี้  แต่เค้าว่าต้องมีรถในใจสักสี่ห้าคันนะ ผมว่างบประมาณนี้ซื้อใหม่ไม่ดีกว่าหรอคับ(คหสต)
เคยเห็นใน cm-club ไม่รู้เจ้าเดียวกันรึเปล่า

ตามนี้เลยครับ

ประสบการณ์เคยเจอส่วนตัวคือ พาช่างมีประสบการณ์ไปดูสองคนด้วยซ้ำ บอกโอเคทั้งคู่ แน่นปึ้ก บลาๆ

กลับมา เข้าศูนย์เช็ค ถึงกับเงิบ  ไมล์80,000  จริงๆล่อไป 300,000 กว่า

เต้นท์เค้าเก่งมากนะครับ เรื่องลองรถ"สั้นๆ" แล้วไม่เจอปัญหาอะไรเลย (เค้าโมส่วนที่เน่าแล้วแสดงอาการหนักๆก่อน)

ถ้าเต้นท์ไหนไม่ให้รหัสตัวถัง จงตราหน้าไว้ได้เลยว่า คิดไม่ซื่อแน่นอน
ทำไมเต๊นชอบกลับเลขไมล์ไปแถวๆ 80,000 จังงงงงงง
ส่วนรหัสตัวถัง ไม่ต้องขอเต๊นดูในเล่มก็ได้ครับ
ดูจากตัวรถได้เลย  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 22:30:12 »
เคยอ่านเว็บ TEST CAR ครับ
ค่าบริการของเขา ราคาไม่ถูก
แยกการTESTเป็น PACKAGE ถ้าจะ TEST กลุ่มนี้จะราคาเท่าไร กลุ่มนี้เท่าไร
หรือถ้า TEST เหมาจะเป็นเท่าไร ประมาณนี้นะครับ

คหสต:
ผมว่าการ TEST อย่างมีหลักมีเกณฑ์ มีมาตรฐาน
จะช่วยเพิ่มความมั่นใจในการเลือกซื้อรถมือสองได้มากขึ้นทีเดียว
ถ้าค่าบริการที่จ่ายไป แลกกับการได้รถสภาพดี ขับดี ขับสบายใจ เพื่อใช้รถนานๆ
ส่วนตัวผมยอมจ่ายนะ

ปล.
โปรดอ่านสิทธิและกฎเกณฑ์การรับประกันของเขาให้ละเอียดด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2014, 22:35:46 โดย redsun »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 09:16:36 »
เล่นรถมือสองเหมือนกัน จับรถเองมาก็น่าจะเป็นสิบๆคันครับ

เทียน่ารุ่นนี้เพื่อนก็ใช้อยู่ ผมว่าถ้าเจอรถถูกใจ ขอให้สภาพไม่มีชนหนัก เน้นเลยตัวถังห้ามชนหนัก
นอกนั้นมันเคลียร์ได้หมดครับ

พอได้ตัวถังสวยแล้ว ให้เอาเลขทะเบียนรถ + รหัสตัวถัง ไปเช็คกับศูนย์นิสสันครับ นิสสันบอดี้วิภาวดีก็ได้
เช็คได้ทั้งเครื่องยนต์ ว่าไมล์จริงๆเท่าไหร่ มั่วมาหรือไม่ และ เช็คได้ทั้งกรมธรรม์ประกันภัย ว่าเคยเกิดอุบัติเหตุมาหรือไม่
เพราะรถพวกนี้ถ้าชนจริงๆ ส่วนมากจะเข้าศูนย์บอดี้ของนิสสันครับ

หลักๆประมาณนี้ครับ รถชนจริงๆดูง่ายมากๆนะ รถพวกนี้เดิมๆมักจะมีตำหนิครับ ว่าจุดไหนมีสติ๊กเกอร์กันรอย สติ๊กเกอร์บอกสเปกต่างๆ
บางทีทำสีเสร็จมันไม่ติด หรือเอาของเดิมที่ลอกออกมาติด มันดูรู้เลยนะ
นี่ผมก็เพิ่งจับ มาสด้าสามมาคัน (ช่วงนี้ป้ายแดงลดเยอะด้วย เลยยิ่งได้ของถูกลงไปอีกหน่อย)
ต้องไปดูหลายๆคันด้วยแล้วเปรียบเทียบกันครับ จะพบเลยว่า มันมีอะไรที่หมกๆ มาบ้าง

ถ้าสนใจเทียน่ารุ่นนี้จริงๆ ผมว่าหาได้เยอะพอสมควร ให้ตั้งสเปกก่อนเลยว่าจะเอาตัวไหน 2.0 หรือ 2.5
สีอะไร ปีประมาณไหน ราคาเท่าไหร่ ลิสต์ออกมา ปริ๊นท์ออกมาครับ แล้วไปดูมันทุกคันเลย
ถ้าสิบคันก็ต้องไปดูสิบคันนะ รถมือสองมันไม่เหมือนป้ายแดง รถมือสองมันต้องเปรียบเทียบครับ
แล้วคุณจะได้ของที่มันโอเคที่สุดครับ

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 23:16:01 »
ไม่เคยซื้อเหมือนกันครับ

แต่เชียร์เทียน่า J32 ครับ นั่งสบายมากๆ คุณพ่อคงชอบ

ออฟไลน์ ksomchai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 12:08:28 »
อันนี้ก็เห็นมีบริการ รับตรวจสภาพรถ มือสอง ด้วยเหมือนกัน
www.trusteecar.com/inspection

ออฟไลน์ pattra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 11:14:10 »
ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ