ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหา Accord G8 เบรคแล้วมีเสียง จี่ๆ แสบแก้วหู  (อ่าน 4717 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member

สอบถามปัญหา Accord G8 เบรคแล้วมีเสียง จี่ๆ แสบแก้วหู ไม่รู้เบรคฝั่งไหน
จานเบรค และผ้าเบรค เดิมๆ จากศูนย์ ผ้าเบรคยังเหลือเยอะปกติ ทางศูนย์เช็คให้แล้ว
จะแก้ยังไงได้บ้างครับ เคยบอกที่ศูนย์ Honda ให้เช็คให้ตอนเอารถเข้าไปเช็คระยะ
แต่ว่าหลังจากออกมา ก็ยังไม่หาย จะสามารถแก้ยังไงได้บ้างครับ
เข้าร้านข้างนอกได้ป่าว จะได้ไม่ต้องเสียแพง หรือว่ามีวิธีอื่น
ใครพอทราบเรื่องค่าใช้จ่ายในการทำ รบกวนลงไว้ให้หน่อยนะ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2014, 20:46:40 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
เป็นเหมือนกัน ครับ เวลาเบรค ของผมตัว 2.0

ออฟไลน์ ceberos

ลองเจียประชิดยังครับ หรือ ขัดหน้าผ้าเบรคดูครับ  ;D

ออฟไลน์ koruru

เจียรจานเบรคครับ และเอาผ้าเบรคไปถูกระดาษทราย แต่ถ้าผ้าเบรคใกล้หมดหรือเงินเหลือ เปลี่ยนผ้าเบรคไปเลยครับ
ลองดูครับ หายหรือไม่หายมาบอกด้วยนะครับ  ;D

ออฟไลน์ AMG GT

อาจจะมีเศษหินหรือสิ่งสกปรกไปติดที่ผ้าเบรคก็ได้นะผมว่า  เวลาเบรคมันเสียดสีกันเลยดัง

เจียรจานเบรคครับ และเอาผ้าเบรคไปถูกระดาษทราย แต่ถ้าผ้าเบรคใกล้หมดหรือเงินเหลือ เปลี่ยนผ้าเบรคไปเลยครับ
ลองดูครับ หายหรือไม่หายมาบอกด้วยนะครับ  ;D
อาจจะมีเศษหินหรือสิ่งสกปรกไปติดที่ผ้าเบรคก็ได้นะผมว่า  เวลาเบรคมันเสียดสีกันเลยดัง
ลองเจียประชิดยังครับ หรือ ขัดหน้าผ้าเบรคดูครับ  ;D

ถ้าให้ร้านข้างนอกทำ ได้ปะครับ เป็นมา2ปี ได้ละ ไม่หายดังซักที
แต่ชัวๆว่า ผ้าเบรคไม่ได้หมด เพราะตอนให้ศูนย์ Honda เค้าเช็ค เค้าก็บอกว่า
ผ้าเบรคเหลือ ...มิล เค้าบอกปกติ แล้วก็เป่า ทำความสะอาดให้แล้ว แต่ออกมาก็ยังไม่หาย
สงสัยคงต้องไปเจียรจานเบรคซะละ เดี๋ยวมาบอกครับ ว่าหาย หรือ ไม่หาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2014, 22:21:29 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ shikimaru

ถ้าผ้าเบรคปกติ ก็ดูที่จานแล้วแหละครับ อาการน่าจะไม่เรียบแล้ว เสียงมันจี่่ๆ หรือ จี้ดๆเหมือนเหล็กสีกันรึเปล่า

ออฟไลน์ beebird

บางครั้งผ้าเบรคเหลือจริงครับ แต่มันเสื่อมสภาพไปก็มีครับ ลองเปลี่ยนผ้าเบรคดูครับผมว่าหาย

ถ้าผ้าเบรคปกติ ก็ดูที่จานแล้วแหละครับ อาการน่าจะไม่เรียบแล้ว เสียงมันจี่่ๆ หรือ จี้ดๆเหมือนเหล็กสีกันรึเปล่า
ใช่ครับ เสียงแบบที่คุณบอกเลย

บางครั้งผ้าเบรคเหลือจริงครับ แต่มันเสื่อมสภาพไปก็มีครับ ลองเปลี่ยนผ้าเบรคดูครับผมว่าหาย
เดี๋ยวผมว่าจะลองไปเจียรจานเบรคก่อน ถ้ายังไม่หายคงต้องดูผ้าเบรคละ

ออฟไลน์ SiGSaG

• Newbie
  • *
ของผมเคยเป็นเหมือนกันครับ..... หลายที่ต้องทิ้งรถไว้ดูและวิเคราะห์ให้ฟังต่างๆ นานา    พอดีได้เดินผ่านมาทางสระบุรีเจอร้านสระบุรีผ้าเบรคเลยให้ช่างดู สรุปว่าเกิดจากลูกปั๊มดันผ้าเบรก   มีผ้าเบรค1ด้านดันหนีบจานดีสแล้วไม่เด้งกลับ ทำให้ผ้าเบรคด้านนั้น สึกไปด้านเดียวจนไปเหล็กที่เตือนผ้าเบรคหมดจึงทำให้มีเสียงดังจี๊ดๆ  เสียงจี๊ดนี้นี้แหละที่ก่อให้เกิดความลำคาญ แผ่นเหล็กที่ติดตั้งมาบริเวณผ้าเบรค วิศวะกรเค้าออกแบบมาเพื่อเตือนผู้ขับให้ได้รู้ว่าผ้าเบรคหมด สาเหตุหลักร้านบอกว่าเกิดจาการลุยน้ำทำให้จาระบีหมดหรือเสียมสภาพตามอายุ  ช่างเลยยกออกมาขัดลูกปั๊มผ้าเบรค  แล้วอัดจารบีใหม่ เปลี่ยนผ้าดีสเบรคใหม่ 1คู่ เจียร์จานเบรค พร้อมตรวจเช็คทั้ง 4ล้อเลย ใช้เวลาครึ่งวัน ทำเสร็จเงียบหายสนิท เบรคนิ่มเนียนขึ้นอย่างชัดเจนเลยครับ ไปเจอหลายที่วิเคราะห์กันมั่วไปหมดเลยเอาประสบการณ์มาฝากครับ