ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องโช็คอัพ+คอยสปริง ของ Fortuner  (อ่าน 12025 ครั้ง)

ออฟไลน์ sutheeph

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ Fortuner 3.0 (V) TRD SMART ปี 2008 ล่าสุดที่เอารถเข้ารับบริการตามระยะ ทางศูนย์แจ้งว่าโช็คอัพมีอาการรั่วซึม เลยคิดว่าจะเปลี่ยนใหม่ แต่ลังเลว่าจะเปลี่ยนที่ศูนย์หรือเอาไปเปลี่ยนข้างนอกดี ไม่ทราบว่ามีสมาชิกท่านใดมีคำแนะนำเรื่องโช็คอัพ+คอยสปริง รุ่นยี่ห้อที่ได้ความหนึบ ไม่กระด้างจนเกินไป ราคาที่รับได้ 20,000-30,000 ถ้าแนะนำร้านดีๆแถวนนทบุรี ก็จะเป็นพระคุณอย่างสูง

อ้อ..ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านไหนใช้ยางขอบ 18 ยี่ห้อรุ่นที่ประทับใจบ้าง ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องโช็คอัพ+คอยสปริง ของ Fortuner
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 20:48:16 »
 งบที่ว่ามาสำหรับโช๊ค
  โช็คหน้า Westcoast Momo สปริงเดิม ทนทาน รับประกัน 3 ปี / 1 แสนกิโล
  โช๊คหลัง Procomp MX6 สปริงเดิม มีวาล์วแปรผัน แถมปรับนุ่มได้อีก

ส่วนยาง Yokohama parada spec x เด่นที่นุ่ม เกาะถนน รีดน้ำเยี่ยม เบอร์เดิม 265/60R18 ราคา 8500 - 9000 

ออฟไลน์ sutheeph

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำเรื่องโช็คอัพ+คอยสปริง ของ Fortuner
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 21:08:15 »
ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าคอยสปริงมันมีอายุที่จะต้องเปลี่ยนไหมครับ หรือรถมีอาการยังไงบ้างที่แสดงว่าอาจจะต้องเปลี่ยน

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 21:33:35 »
ขอบคุณครับ ไม่ทราบว่าคอยสปริงมันมีอายุที่จะต้องเปลี่ยนไหมครับ หรือรถมีอาการยังไงบ้างที่แสดงว่าอาจจะต้องเปลี่ยน
รถปี 2008 ถึงตอนนี้ก็ 4 ปี วิ่งถนนทั่วๆไป ยังไม่ล้าหรอกครับ
 แต่ถ้ามีงบเปลี่ยนสปริงไปเลยทีเดียวก็ได้ครับ แนะนำของ Dobinson มีให้เลือกหลายเบอร์ จะตอบความต้องการได้ตรงจุดกว่าของ TRD ที่ออกจะกระด้างสำหรับความเร็วต่ำครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 22:06:36 »
รบกวนถามพี่ defender ต่อนะครับ คือตอนนี้ผมจะหาโช็คใส่ mu-x  อาการเดิมมัน นิ่มๆ โยนๆ เวลาเจอทางขรุขระหัวโยกไปมาเลย เลยลองหาเจอ

1.หน้า westcoast หลัง procomp mx6
2.old man emu 4 ต้น

ทั้ง 2 ตัวนี้พี่ defender พอมีข้อมูลมั้ยครับว่าแตกต่างกันอย่างไร หาข้อมูลมาประมาณ 3 วันแล้วมีแต่คนบอกนุ่ม หนึบๆ แล้วมันต่างกันยังไงบ้าง เพราะราคามันใกล้ๆกัน

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 23:59:08 »
เพิ่มงบดีมั้ยครับ

Hotbits + Dobinson จบเลย

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 09:20:49 »
รบกวนถามพี่ defender ต่อนะครับ คือตอนนี้ผมจะหาโช็คใส่ mu-x  อาการเดิมมัน นิ่มๆ โยนๆ เวลาเจอทางขรุขระหัวโยกไปมาเลย เลยลองหาเจอ

1.หน้า westcoast หลัง procomp mx6
2.old man emu 4 ต้น

ทั้ง 2 ตัวนี้พี่ defender พอมีข้อมูลมั้ยครับว่าแตกต่างกันอย่างไร หาข้อมูลมาประมาณ 3 วันแล้วมีแต่คนบอกนุ่ม หนึบๆ แล้วมันต่างกันยังไงบ้าง เพราะราคามันใกล้ๆกัน

ขอบคุณครับ
WC กับ MX6 พื้นฐานเป็นโช็ค Mono Tube ทั้งคู่ การเก็บรายละเอียดทำได้เร็วกว่า แต่ความเร็วต่ำจะกระด้างกว่าโช็ค Twin Tube แบบ OME ครับ
  เลือกให้เหมาะกับที่ต้องการเลยครับ

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 14:07:29 »
น้องฟอรผมก็ปี 2008 โช้คเปลี่ยนออกไปปีแรกเลย เพราะของเดิมมันตึงตังมาก
เปลี่ยนมาใช้ Karrman + สปริงของ Dobinson ครับ รู้สึกดีขึ้นเกาะกว่าเดิม ไม่โคลง ขับเร็วแล้วมั่นใจกว่าเดิม

แล้วตอนนี้ก้เปลี่ยนมาใช้ Westcoast แทนครับ เพราะKarrmanลาโลกไปตอนประมาณแสนโล
ผมว่าหนุบหนึบดีกว่า Karrman  ที่เคยใส่ครับ รับประกัน แสนโล ใช้จนลืม
นอกจากนี้ก็มี Procomp และ Rancho ราคาพอๆกันครับ ผมทำที่ Safari 4*4 แถวแฟชั่นครับ

งบที่ตั้งไว้ น่าจะพอหรือเพิ่มนิดหน่อย เปลี่ยนสปริงไปด้วยเลยครับ ทำทีเดียวจบๆไปเลย  :D