ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็น Tein Street Advance VS. H-Drive ใส่ Accord G9  (อ่าน 21017 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
ขอความคิดเห็น Tein Street Advance VS. H-Drive ใส่ Accord G9
« เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 00:02:15 »
จะเอามาใส่ Accord 2.4TECH อยากทราบว่าระหว่าง Tein Street Advance กับ H-Drive ฟิลลิ่งมันต่างกันประมาณไหน อารมณ์ไหนอะครับ

เพิ่มเติม
- อยากให้เวลาจั้มคอสะพานแล้วหนึบ ทีเดียวจบ ไม่หวิวๆ
- อยากปรับความสูงให้ใกล้เคียง standard ให้มากที่สุด
- ใส่กับล้อเดิม ยางเดิม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
Re: ขอความคิดเห็น Tein Street Advance VS. H-Drive ใส่ Accord G9
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 00:23:56 »
Tein Street Advance นุ่มกว่า H.Drive ครับ
ชอบ แข็งๆแน่นๆ นึบๆ เอา H.Drive ครับ
ชอบนุ่มๆไกล้เคียงของเดิม แต่เกาะถนน ขึ้น เลือก Tein ครับ

สรุป H.Drive หนึบ กว่า Tein ครับแต่แข็งกว่า ครับ

ส่วนความสูง ใส่โช้คสตรัท ยังไงก็เตียกว่าโช้คเดิมครับผม

ผมใช้ Prius ใส่ Tein Street Advance + EDFC ACTIVE ครับผม ชอบนุ่มๆไม่แข็งครับผม

;D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
Re: ขอความคิดเห็น Tein Street Advance VS. H-Drive ใส่ Accord G9
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 01:39:38 »
สนใจเปลี่ยนโช้คเหมือนกันครับ งั้นถามต่อในนี้เลยแล้วกัน
โช้ค KYB new sr กระบอกฟ้า ตัวนี้ใช้คู่กับ สปริงเดิม เพราะอยากได้ความสูงเท่าเดิม
ความแข็งมันประมานไหนได้บ้างครับ จะใส่ใน teana j32 ครับ

ออฟไลน์ hmbskin789

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 03:15:27 »
สนใจเปลี่ยนโช้คเหมือนกันครับ งั้นถามต่อในนี้เลยแล้วกัน
โช้ค KYB new sr กระบอกฟ้า ตัวนี้ใช้คู่กับ สปริงเดิม เพราะอยากได้ความสูงเท่าเดิม
ความแข็งมันประมานไหนได้บ้างครับ จะใส่ใน teana j32 ครับ
คู่นี้ผมใช้อยู่ครับ ตอนเปลี่ยนใหม่ๆรู้สึกได้ครับว่ามันกระด้างขึ้น แต่ใช้ไปสักพักจะชินไปเองครับ เวลาเข้าโค้ง กระโดดคอสะพาน รถจะไม่ยวบยาบมากเหมือนโช้คเดิมครับ แต่ผมใส่ Rigid collar ค้ำโช้คหน้าบน+หลังล่าง ด้วยนะครับ สาดโค้งมั่นใจกว่าเดิมเยอะครับ เวลาเปลี่ยนเลนแบบโยกซ้ายขวา มุดๆไปมานี่ชัดเลยครับ เดิมๆรถจะเหวี่ยงมาก

ออฟไลน์ Ken_1000

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 08:21:29 »
รถผม J32 ใช้KYB SR +สปริงTein นุ่มหนึบกับกำลังดี ไม่เด้งด้วยครับ   จากเดิมใช้สตรัทของBC ซึ่งแข็งและเด้งมาก
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 10:32:22 »
เรื่องปรับความสูง H drive ทำได้ดีกว่านะครับ street advance ยังสไลด์กระบอกไม่ได้อยู่เลย ถ้าสไลด์กระบอกไม่ได้จะมีปัญหาปรับค่าสูงต่ำตามต้องการเป๊ะไม่ได้ มันจะมีเรืีองของการยืดสปริงบีบสปริงเพิ่มเข้ามาด้วย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2014, 13:44:36 »
จริงๆถ้าไม่อยากจะทำให้รถต่ำลง ไม่เห็นต้องไปใช้พวกโช้ค strut เลยนะครับ มันจะก่อให้เกิดเสียงต่างๆตามมาได้ตามธรรมชาติของมัน
เสียงสปริงหรือโช้คบ้าง
G9 ไม่รู้มีพวก Koni/Bleistein มาให้เล่นยังพวกนั้นโช้คจะหนืบกว่าเดิม ใส่กับสปริงเดิมได้ ไม่ต้องห่วงเรื่องความสูง หรือพวก KYB และอีกหลายๆที่ออกมาหนืบกว่าเดิม
เวลาจั้มคอสะพานอยากให้รถดีขึ้น ลองเปลี่ยนพวกบูส และก็ Rigid collar ครับ หรือพวกกันโคลงพวกนี้ทำให้รถมั่นคงดีขึ้นในระดับเหมือนกัน
คอสะพานถ้าลงเร็วๆอะไรก็หวิวผมว่านะ แม้แต่พวก BC หรือ KW ที่มีซับแทงค์ยังรู้สึกเลยได้คับแต่น้อยกว่า ลงเร็วเผลอๆ ESP ทำงานอีกครับ

TEIN/H Drive ราคาห่างกันมาก ถ้าโหลดเยอะ H-drive เหมาะกว่าเพราะไม่บีบสปริง ( Twin tube VS Monoblock) โหลดมากๆค่า K ไม่เพี้ยน ในพวก monoblock

แต่ถ้าโหลดน้อยใช้ TEIN ดีกว่าครับ สปริงขดมันจะใหญ่กว่า ส่วนวัสดุผมว่าถึงต่างกันแต่เวลาใช้ไม่ได้เห็นประโยชน์มัน ยกเว้นตอนซ่อม ทั้งคู่ service ได้เหมือนกัน ในราคาใกล้ๆกันครับ  TEIN ยังต่อ EDFC ได้อีกครับ ปรับนุ่มแข็งในตัวได้ด้วย  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2014, 13:47:25 โดย cefboy »