ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ต้องขอขอบคุณ นิสสัน ที่ติดตั้งมาให้นะครับ ^__^ กท.ไรสาระนะครับ  (อ่าน 17376 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมก็ได้ใช้ครับ วันนั้นฝนตก รถติด ฝ้าเกาะกระจกหน้า.....ได้ฮีตเตอร์นี่แหละมาเป่าไล่ฝ้า

ออฟไลน์ NNY

• Newbie
  • *
เข้ามาบ่นแอร์ออโต้ ของ Altis ด้วยคนครับ
อะไรกันขนาดปรับสูงสุดไปที่ 28'C แล้วมันยังหนาวยังกะหิมะตก อยู่เลย ไม่เข้าใจ
เข้าไปให้ศูนย์เช็ค ดันบอกว่าแอร์ปกติดีครับ....กรรม

ออฟไลน์ kibrain

• Jr. Member
  • **
E46 รถอายุร่วม 14 ปีของผม มีมานานและใช้หลายครั้งละ ;D ;D

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
อุต๊ะ ! ผมเพิ่งรู้นะฮะเนี่ยว่าเจ้ามาร์ชมีฮีทเตอร์มาให้ดั้วะ เท่ห์เหมือนกันนะเนี่ยเจ้ามาร์ช ส่วนรถผม อิอิ เจ้าสองมีอยู่แล้วครับ ช่วงนี้ทางเหนือหนาวมากทำให้ผมได้ใช้งานจริงๆเลยคับกับฮีทเตอร์ของเจ้าสอง รู้สึกหยังกะตัวเองกะลังขับรถอยู่แถวยุโรปซักประเทศ อิอิ  ::) รู้สึกภูมิใจลึกๆที่รถเราดูมีคลาสกว่าคันอื่นๆ เพราะเพื่อนๆเจ้าสองนี่ไม่มีเลย โดยเฉพาะน้องออสนี่มีแต่เย็น เย็นปรกติ เย็นมาก เย็นมากๆๆ จนถึงเย้นเย็นนนนนนเท่านั้น ซึ่งเหมาะมากกับหน้าร้อนในบ้านเรา แต่ถ้าหน้าหนาวนี่จ๋อยไปเลยนะ หุหุ พูดถึงฮีทเตอร์ในรถผมนี่จะว่าไปมันก็ใช้งานได้ดีนะคับ ผมเพิ่งค้นพบว่าเหมาะที่สุดนี่ต้องหมุนไปที่ตำแหน่งประมาณ 11 นาฬิกา เพราะถ้าเกินกว่านี้ไปจะรู้สึกเลยคับว่าอึดอัดมากๆเหมือนหายใจไม่ออกต้องลดลงคับ แต่ก็เหลือเวลาใช้อีกไม่กี่วันเท่านั้นเดี๋ยวพอเข้าหน้าร้อนแล้วก็ไม่ได้ใช้แล้วจร้าาาาาาาาาา :D

ออฟไลน์ Volta

รถผมก็มีครับ ช่วยได้เยอะมาก อากาศข้างนอก 17 องศา เข้าใาในรถ 26 องศา สบายยยยยยย
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Sappe!

ของผมก็เพิ่งได้ใช้จริงๆจังๆก็ปีนี้แหละครับ

ของผม Focus ครับ  :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
ถ้ามีฮีตเตอร์เบาะด้วยน่าจะดี จำได้ตอน ป.6 น้าขับ jeepไปส่งโรงเรียน อากาศหนาวมาก เปิดฮีตเตอร์เบาะ อุ่นตูดตลอดการเดินทาง อิอิ

ออฟไลน์ mamaman

มันเป็น heater หรือเป็นความร้อนจากเครื่องยนต์ครับ....สงสัยว่าจะเป็นอย่างหลังมากกว่า

ถ้าเป็น heater ขึ้นรถปุ๊บเปิดฮีเตอร์ก็ปล่อยลมร้อนเลยทันที

ถ้าเป็นความร้อนจากเครื่องยนต์ ต้องรอเครื่องร้อนก่อน

มันคือระบบปรับอากาศ ที่ทำอุณหภูมิให้สูงกกว่าถภายนอกรถได้ครับ
ไม่ใช่แบบ heater ที่เบาะอยู่ที่เบาะ บ้านเราไม่จำเป็นขนาดนั้นครับ
กขกข ให้ดูรูป มัน คือ ระบบปรับอากาศแบบมี heater จะแบบไหน เอาความร้อนมาจากไหน วัตถุประสงค์คือ ปรับอากาศให้อุ่นได้

ปกติเอาง่ายๆ เอาความร้อนมาจากหม้อน้ำรถครับ ถ้าจำไม่ผิดนะ

ออฟไลน์ Ja-oud

• Newbie
  • *
รถผม CRV G1 (2001) หนาวที่ผ่านมาสบายสุดๆ

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
ซิลฟี่ผมได้ไช้ตอนไปดอยอินทนนท์ ครับ 7-8 องศา บรื๋อออออ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Prius ผมตอนหนาวๆแบบนี้เปิดฮีทเตอร์ + อุ่นเบาะ

ิฟินนนนนน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Nissan ใจดีจังเลยนะครับ ให้ Heater มาตั้งแต่รุ่น E ยันรุ่น Top VL (ไม่รู้รุ่น S มีหรือเปล่า)   ;)

ปล.ใครก็ช่วยเช็ค New Altis ให้หน่อยครับ ว่ารุ่นใหม่มี Heater มาผสมแอร์หรือเปล่าครับ   :P :P

- ตัวเมืองนอกมี  ในไทยไม่มีครับฟันธง!
ไม่ต้องลองครับ ไม่มีล้าน %
ดูรุ่นตัวแอร์ธรรมดาก็ไม่มีให้บิดมาทางลมอุ่นแม้แต่นิดครับ
มีแค่ 2 โหมดคือ โหมดเย็น กับโหมดเย็นชิป-าย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ vellcap

Nissan ใจดีจังเลยนะครับ ให้ Heater มาตั้งแต่รุ่น E ยันรุ่น Top VL (ไม่รู้รุ่น S มีหรือเปล่า)   ;)

ปล.ใครก็ช่วยเช็ค New Altis ให้หน่อยครับ ว่ารุ่นใหม่มี Heater มาผสมแอร์หรือเปล่าครับ   :P :P

- ตัวเมืองนอกมี  ในไทยไม่มีครับฟันธง!
ไม่ต้องลองครับ ไม่มีล้าน %
ดูรุ่นตัวแอร์ธรรมดาก็ไม่มีให้บิดมาทางลมอุ่นแม้แต่นิดครับ
มีแค่ 2 โหมดคือ โหมดเย็น กับโหมดเย็นชิป-าย

บางยี่ห้อ รุ่นแอร์ธรรมดาไม่มี  แต่พอเป็นแอร์ Auto มันมีให้นะครับ  ;) :)
Altis รุ่นที่แล้ว ผมมีความสุขกับแอร์มือหมุนในรุ่น 1.6G มากกว่า แอร์ Auto ในรุ่น 1.8E นะครับ
มันปรับความเย็นได้ระเอียดดีครับ
ที Camry ล่ะใส่ให้ทุกรุ่นเลยนะคู๊ณณณณณณณณณณณณ

ออฟไลน์ pamoch88

• **
มันเป็น heater หรือเป็นความร้อนจากเครื่องยนต์ครับ....สงสัยว่าจะเป็นอย่างหลังมากกว่า

ถ้าเป็น heater ขึ้นรถปุ๊บเปิดฮีเตอร์ก็ปล่อยลมร้อนเลยทันที

ถ้าเป็นความร้อนจากเครื่องยนต์ ต้องรอเครื่องร้อนก่อน
ไม่ว่าความร้อนจะมาจากไหน เขาก็เรียกฮีทเตอร์กันทั้งหมดครับ ส่วนใหญ่จะมาจากน้ำหม้อน้ำ เป็นหลักครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
จะบอกว่า จิงๆ ผมเฉยๆ กับฮิตเตอร์ แต่ถ้าพี่โต จะไม่ใส่มา ก็ทำให้เป็นมือหมุนหมดเลยดีกว่าครับ

ทุกรุ่นตั้งแต่ Yaris Vios Altis Vigo จูน อิน

ออฟไลน์ Armaru

• **
Re: วันนี้ต้องขอขอบคุณ นิสสัน ที่ติดตั้งม$
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 02:01:50 »
 ;D ช่วงนี้ใช้บ่อยเลยครับ  Cruze 2.0
พึ่งกลับจากไปเที่ยวเมืองกาญ น้ำตกเอราวัณ กางเต้นท์นอน  ตอนเช้าอากาศหนาวมาก 9-10 องศา ตื่นมาปรากฏว่าแฟนกำลังจะจับไข้ หน้าซีดเผือด  ผมเห็นท่าไม่ดีเลยจับเข้ารถปรับอุณหภูมิสูงสุด ให้นอนพักผ่อนในรถสักพัก แฟนงี้ดีใจจนร้องไห้ มีความสุขสุดๆ
โทรไปโม้กับพ่อแม่ที่บ้าน  ผมงี้ฟินไปเบย ได้หน้าเต็มๆ ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2014, 02:04:32 โดย Armaru »

ออฟไลน์ womensun

• **
นิสสัน ชอบใส่อุปกรณ์มามากกว่าคู่แข่งอยู่บ่อยๆ (ในรถกลุ่มเดียวกัน) ดิฉันเคยใช้ ซันนี่ B14 ก็มีให้ใช้มานานพอสมควร เดินทางไปเที่ยวน่านก้ับรุ่นพี่ที่ใช้ ดีแมกซ์ ต้องคอยปิด-เปิดแอร์เป็นระยะๆ แล้วต้องใส่เสื้อกันหนาว แบบเต็มยศ ดิฉันกับแฟน ใส่เสื้อยืดกางเกงขาสั้น ขับไปตลอดทาง ตอนลงจากรถรุ่นพี่ถามไม่หนาวเหรอ ถึงแต่งตัวอย่างนี้ เราบอกไม่หนาว สบายๆ แต่ตอนนี้หนาวแล้ว รุ่นพี่งง เลยบอกไปว่ารถเรามีฮีทเตอร์เลยไม่หนาว