ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ต้องขอขอบคุณ นิสสัน ที่ติดตั้งมาให้นะครับ ^__^ กท.ไรสาระนะครับ  (อ่าน 17387 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ไม่มีอะไรมากมายครับ คือแบบว่าวันนี้หนาวมาก ปิดแอร์ ก็แล้ว กลัวหายใจไม่ออก เปิดกระจกแง้มๆ เจือกหนาวเต็มเหนี่ยวอีก
ไม่รู็จะทำไงแล้ว ลืมไปว่ารถตัวเองมี ฮีทเตอร์ รอแล้วตรู ^,^

ปล. ซื้อมาใช้ 2 ครั้งเอง คุ้มฝุดๆ

ปล. เมื่อเช้าขับรถมาเป็นยังไงกันมั่งครับ หนาวกันไหม อิอิ

กท. ไรสาระสุดๆ

ไปดีกั่ว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ของผม mazda2 ช่วยชีวิตไว้หวุดหวิดครับ
ช่วงปีใหม่ไปขึ้นภูทับเบิกแล้วกินเหล้ากันยังเที่ยงคืน หนาวมาก วัดอุณหภูมิดูประมาณ 2-3 องศา
แล้วที่นอนดันเป็นนอนเต๊นครับ เอาน้ำค้างไม่อยู่ แล้วคุณแฟนดันเป็นโรคแพ้ความเย็น หายใจไม่ออก
เลยลากไปที่รถเปิดฮีตเตอร์ให้ เลยรอดตายมาได้ ผมใช้รถมา 3 ปี มีวันนั้นแหละที่รู้สึกถึงข้อดีของฮีตเตอร์เลย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
ช่วงนี้ก็ได้ใช้ฮีทเตอร์บ่อยเหมือนกันครับ อากาศที่บ้านตอนเช้าๆ 9 องศา  :-\
แต่อาทิตย์นี้แฟนเอา Altis (Air Auto) มาแลกSwiftผมไปใช้ ขอบอกว่ามันช่างทรมานเหลือเกิน  :'(

ยังมีหน้ามาบอกอีกว่า หายหนาวแล้วค่อยแลกรถกันคืน !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2014, 10:29:45 โดย okashi »
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Pasakorndvm

คนใช้ air auto ใน altis อยากจะร้องไห้ รถราคาเกือบล้าน แต่ต้องทนหนาวในรถตัวเอง ฮ่วย!!!
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมเปิดบ่อยมากๆตั้งแต่เช้าฤดูหนาว MZ2 การเลือกซื้อรถคันต่อไปผมคงถามหาฮีทเตอร์ไว้ด้วย

เพราะบ้านเราบางที่หนาวก็หนาวจับใจเหมือนกัน

ออฟไลน์ Sammy_

จะว่าไปก็แอบเซ็ง Preve เหมือนกันนะครับ ไม่ยอมติด ฮีตเตอร์ มาให้  >:(
ตอนใช้ A33 ฤดูใหนก็ไม่หวัน ฮาาาาาา ร้อนเปิดแอร์ หนาวเปิด ฮีตเตอร์ ;D

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
แต่แอร์fortunerนี่ห้องเย็นเคลื่อนที่เลยนะครับ ปรับจน28ก็ไม่หายหนาว  >:(

ออฟไลน์ 6162002

ผมก็รักมาสด้าสองมากขึ้น เพราะข้อนี้แหละครับ อิอิ

ออฟไลน์ Larry

เฟียสต้าก็ีมีนะฮ๊าฟฟฟฟฟ ปลื้มมมมม

ออฟไลน์ Nikle_pk

ได้ใช้เช่นกันครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมก็อยากใช้แต่ไม่มีให้ใช้ครับ  :'(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ unconsent

• Jr. Member
  • **
แปลกดีนะครับ แอร์แบ็คงี้ ฮีทเตอร์นี้ เป็นของที่ต้นตำรับ(เมืองนอก) เค้ามีติดรถกัน แต่มาไทยกันถูกเอาออกซะงั้น - -a

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถผม กี่คัน ตัดฮีตเตอร์ทิ้งหมด

แต่ละคนคงหนาวไม่เท่ากัน

ผมมันคนร้อนง่ายมั้งครับ

ออฟไลน์ mamaman

Ex ผมใช้บ่อยครับ บ้านอยู่เพชรบูรณ์ ขับรถ ตีสอง นี่เปิดประจำเลยครับ
 ตอนแรกก็ด่าๆๆๆๆ ตอนนี้ ชอบมาก ๆ เลย

ออฟไลน์ Thuvachit

• **
ดีใจด้วยครับ อุ่นสบายไปตลอดทาง
ตจว ตอนนี้ลมแรงมั่กๆ

ออฟไลน์ nutnutnut

• **
ผมเป็นคนมือเท้าเย็น ทุกเช้า ได้ลมอุ่นๆเป่ามือช่วยได้เยอะเลย

ตอนนี้เริ่มเข้าใจแล้วว่าพวงมาลัยแบบอุ่นๆมันมีประโยชน์ยังไง เพราะปกติจับที่ 3,9 นาฬิกา พอกลับรถปุ๊บ โหยทำไมตรงอื่นมันเย็นอย่างนี้

ออฟไลน์ boycatbay

• Full Member
จากเจ้าตลาดมาเจอ H-1 เป็นคันแรกครับ ไม่คิดจะได้ใช้ มาใช้ตอนปีใหม่ที่พามาครับ
บนอ่างขาง หนาวจับใจ ขึ้นรถเปิดฮีตเตอร์ สบายตัวเลยครับ นอนกับน้องหมาสองตัวที่มาด้วย หลับสนิทเลย
ตอนเช้าถามคนบนห้องพักเป็นไงบ้าง แต่ตอบว่า หนาวจับใจเลย  ;D
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
โดยส่วนตัว ผมไม่อยากได้นะคับ

ฮิตเตอร์

เดียวพอพ้น 5 ปีไป ผมจะไปอุดคับ ปิดระบบไปเลย ตอนล้างแอร์ อันตราย เดียวนี้รั่วคับ

ออฟไลน์ Fly to dream

อันนี้ได้ใช้ทั้งปีครับ ใครบอกว่าไม่จำเป็นไม่จริง ขับกลางคืนฝนตกก็ได้เปิดแล้ว

บางยี่ห้อมีแอร์ออโต้แต่ดันไม่มีซะนี่  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pamoch88

• **
 ;D หน้าหนาวปีนี้ทำให้รู้เลยครับว่า ฮีทเตอร์ กับ เบาะผ้า นั้น ดียังไง
ค่านิยมเบาะหนังของบ้านเรา หนาวนี้ทำให้ทัศนะคติของผมเปลี่ยนไปเลยครับ ;D

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

วันนี้ได้ฤกษ์เปิดหน้าต่างขับรถตอนเช้ามืดใน กทม  ::) ::)

ออฟไลน์ vellcap

Nissan ใจดีจังเลยนะครับ ให้ Heater มาตั้งแต่รุ่น E ยันรุ่น Top VL (ไม่รู้รุ่น S มีหรือเปล่า)   ;)

ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ
เมื่อเช้า(9 โมงเช้า)ประมาณ 15 องศา  ใส่เสื้อยืดบางๆตัวเดียวขึ้นรถ
้ตั้งอุณหภูมิ 29 องศา อุ่นสบายครับ ไม่ต้องพึ่งเสื้อกันหนาวเลย(เดี๋ยวบ่ายๆก็ร้อนละ)
ปลายปีที่แล้วเดินทางจากกรุงเทพกลับต่างจังหวัด  ตอนขับในกรุงเทพฯในรถยังเย็น(ภายนอกประมาณ 30 องศามั๊ง)
ระหว่างทางอุณหภูมิภายนอกต่ำสุด 14 องศา อยู่ในรถไม่รู้สึกอะไร ฟังเพลงสบายๆ
พอกลับถึงบ้าน เปิดประตูลงรถมา(ตอนนั้นน่าจะอยู่ที่ 17 องศามั๊ง) อยากจะกลับเข้าไปในรถคืนเลยครับ
แล้วก็ตลอดการเดินทางผมไม่ได้ไปยุ่งกับแอร์เลยครับ  ตั้ง 26 ตั้งแต่ขับในกรุงเทพฯ จนถึงบ้าน   ;D ;D ;D    

สามวันที่แล้วได้ Captiva (minor change) มาใช้ ตกกลางคืนมาหนาวเหลือเกิน ปรับสุด 28 ก็ยังหนาวครับ   :'( :'(
ทรมานที่สุดผมยกให้ Altis 1.8E ก่อน Dual VVTI ครับ คันนี้ทั้งหนาว ทั้งฝ้า ปรับยังไงมันก็ยังเย็น

ตอนนี้ถ้าจะซื้อรถใหม่ ถ้ารถคันไหนไม่มี Heater จะถูกมองเป็นตัวเลือกท้ายๆเลยครับ   ::)
แล้วก็เรื่องที่ว่ารถมี Heater ถ้าเก่าจะมีปัญหา
กระบะ Toyota อายุเกือบ 20 ปี ระบบแอร์เดิมๆ ไม่อุด Heater ทุกวันนี้แอร์ยังเย็นเฉียบเลยครับ  

อากาศเย็นๆแบบนี้ผมล่ะคิดถึงเบาะอุ่นใน Estima Hybrid เลยครับ (Prius ก็มีนี่นา)

ปล.ใครก็ช่วยเช็ค New Altis ให้หน่อยครับ ว่ารุ่นใหม่มี Heater มาผสมแอร์หรือเปล่าครับ   :P :P

ออฟไลน์ EakkyMan

• **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
อย่างงี้ต้องคิดเผืื่อหน้าหนาวแล้วสิ....แต่ว่าบ้านเราจะหนาวแบบนี้ อีกกี่ปี

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ไปเขาใหญ่เลยได้ใช้heaterเหมือนกันครับ แต่ที่สงสัยคือปรับที่ 26 แอร์เป่าตัวยังออกเย็นแต่แอร์เป่าเท้ามันอุ่น เลยงงว่ามันแยกกันยังไง

ผมว่าที่ท่องเที่ยวที่อากาศเย็นถึงจะแค่หน้าหนาว น่าจะมีheaterติดในห้องพักกันทุกที่นะครับ ยิ่งบ้านอยู่อาศัยน่าจะติดแบบตั้งพื้นไว้ซักเครื่อง

ออฟไลน์ puo

Nissan ใจดีจังเลยนะครับ ให้ Heater มาตั้งแต่รุ่น E ยันรุ่น Top VL (ไม่รู้รุ่น S มีหรือเปล่า)   ;)

ปล.ใครก็ช่วยเช็ค New Altis ให้หน่อยครับ ว่ารุ่นใหม่มี Heater มาผสมแอร์หรือเปล่าครับ   :P :P

- ตัวเมืองนอกมี  ในไทยไม่มีครับฟันธง!

ออฟไลน์ puo

- มาร์ช อามีร่ามีตั้งแต่ตัวล่างถึงตัวท็อปครับ นี่แหละคือข้อดีของมารช์ที่กินขาดอีโก้คาร์ทุกคันตรงนี้แหละ มิราจ แอททราจ สวิฟมีเฉพาะตัวท็อป  ส่วนบริโอ้ และอเมซ กับนิวยาริส ไม่มีครับ.  ;D

ออฟไลน์ templeboy

มันเป็น heater หรือเป็นความร้อนจากเครื่องยนต์ครับ....สงสัยว่าจะเป็นอย่างหลังมากกว่า

ถ้าเป็น heater ขึ้นรถปุ๊บเปิดฮีเตอร์ก็ปล่อยลมร้อนเลยทันที

ถ้าเป็นความร้อนจากเครื่องยนต์ ต้องรอเครื่องร้อนก่อน
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ ken_p

ของรถผมมันเป็นการเอาน้ำหม้อน้ำที่วิ่งผ่านเครื่องมาแล้ว(เป็นน้ำร้อน) วิ่งผ่านท่อวนเข้ามาในตู้แอร์ตรงช่วงช่องลมครับ แล้วให้ลมพัดผ่านท่อน้ำร้อนนี้กลายเป็นฮีตเตอร์ จึงจะเอามากน้อยแค่ไหน ใช้วิธีหรี่ช่องลมเอาครับ ทำให้ผสมลมร้อนกับลมเย็นได้

ออฟไลน์ mozart

นานๆได้ใช้ทีครับสำรับรถที่มีฮีตเตอร์ แต่สำหรับผม นานๆทีก็ฟินแล้ว

ออฟไลน์ csamabat

รถที่บ้านผม exsior กับ crv g1 มีฮีทเตอร์ครับ แต่คันexsiorรั่วโชคดีหาเซียงกงได้ 1000 บาท ราคาของใหม่หมื่นกว่าตัวแผงร้อนในตู้แอร์แพงมากครับ  ตอนรั่วพรมแฉะหมดเลย

ตอนนี้ผมใช้แอททราจตัวล่างไม่มีฮีทเตอร์แต่ตัวทอปแอร์ออโต้มีฮีทเตอร์ว่าแล้วอยากได้จังเลยครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt