ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ เจอ Benz กับ Bmw ไฟติดข้างเดียวเวลาจอด ?  (อ่าน 23898 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
สอบถามหน่อยครับ ที่บ้านไม่เคยใช้ Benz กับ Bmw เร็วๆนี้ เจอ 2คัน
มีข้อสงสัย วันก่อนเจอ BMW Series 5 จอดอยู่ แต่ไฟ LED ข้างหน้าขวา กับ ไฟท้ายฝั่งขวา ติด
แล้ววันนี้ เจอ Mercedes-Benz E-Class จอดอยู่ ไฟ LED ข้างหน้าขวา กับ ไฟท้ายฝั่งขวา ติดเหมือนกัน
เลยอยากรู้ว่า ที่ติดแบบนี้คืออะไรหรอครับ เป็น Option อะไรพิเศษป่าว แล้วมันติดแบบนี้ แบตไม่หมดหรอ
เพราะถ้ารถทั่วไป เวลาเปิดไฟหรี่ หรือไฟในรถทิ้งไว้นานๆ จะสตาร์ทรถไม่ติด ใครรู้ช่วยบอกที สงสัยมานานละ เห็นบ่อยอยู่

ออฟไลน์ Sunnook

• Hero Member
เป็นออพชั่นครับ แต่การทำงานเป็นอย่างไร รอท่านอื่นๆมาตอบละกัน  ;D

รู้สึกจะเกี่ยวกับการจอดชิดฟุทบาทข้างไหนก็ติดข้างนั้น

ออฟไลน์ kiingkonng

• Newbie
  • *
มันเป็นไฟจอดครับปรับได้ว่าจะให้ติดข้างขวาหรือซ้าย

ออฟไลน์ okashi

ไฟจอด หรือ ไฟ Parking Light นั่นเองครับ จอดชิดฟุตปาทด้านไหนก็เปิดข้างนั้น
จะว่าไปแล้ว...... รถกระบะที่ขายในบ้านเราก็มี Option เหมือนกันนะ มี 2ยี่ห้อ ให้ทาย......ติ๊กต่อกๆ ๆๆ ;D
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ trumpetx

พอดับรถแล้ว ดันคันโยกไฟเลี้ยวค้างไว้ รถมันก็จะเปิดไฟข้างนั้นครับ

ออฟไลน์ PREM

ไฟจอด หรือ ไฟ Parking Light นั่นเองครับ จอดชิดฟุตปาทด้านไหนก็เปิดข้างนั้น
จะว่าไปแล้ว...... รถกระบะที่ขายในบ้านเราก็มี Option เหมือนกันนะ มี 2ยี่ห้อ ให้ทาย......ติ๊กต่อกๆ ๆๆ ;D

Ranger กับ BT-50 ป่ะครับ เคยลองอยู่
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

Ranger กับ BT-50 ป่ะครับ เคยลองอยู่

ฮ่า...ใช่แล้วครับ ผมได้ใช้บ่อยๆเวลาจอดแวะกินข้าวข้างทางรอบดึก  โดนคนทักประจำ พี่!! ไฟหน้ารถไม่ได้ปิด

ออฟไลน์ 0%

จริงๆ function นี้มีมานานแล้วครับ อย่างเบ็นส์ w124 ก็มีบิดซ้าย ขึ้นซ้าย บิดขวา ขึ้นขวา

np72

• บุคคลทั่วไป
e36 กดไฟเลี้ยว แล้วลงอีกล็อคก็เปิด parking light ได้  :)

ออฟไลน์ Blur

ฟังชั่นนี้มีมานานมากๆแล้วครับ

เกี่ยวกับเรื่องไฟ มีเจ๋งกว่านี้อีกครับ
ไฟท้าย บีเอ็มรุ่นเก่าๆ เช่น E46 ไฟเบรกมันจะแยกไฟที่ติดกับไฟที่เหยียบเบรก
ที่เจ๋งคือ ถ้าไฟดวงใดดวงหนึ่งขาด มันจะเอาไฟตัดหมอกสว่างขึ้นมาทำหน้าที่ทดแทนกัน

BM & MB มีฟั่งชั่นดีๆที่ไม่จำเป็นต้องเอาลงโฆษณาเยอะมาก

ออฟไลน์ berm

Parking light เวลาใช้จะเปิดด้านนอกถนน เช่นจอดชิดขอบทาง

ด้านซ้ายจะเปิดไฟทางขวา จอดชิดขอบทางด้านขวาเปิดไฟทางซ้าย

เพื่อให้รถ หรือมอเตอร์ไซด์มองเห็นว่ามีรถจอดอยู่ครับ

ออฟไลน์ cloud

แล้วแบตมันจะไม่หมดเหรอ   ยังไม่มีใครตอบประเด็นนี้เลยอยากรู้ด้วยคน

ออฟไลน์ Suparoek.C

• Jr. Member
  • **
แล้วแบตมันจะไม่หมดเหรอ   ยังไม่มีใครตอบประเด็นนี้เลยอยากรู้ด้วยคน
เอาที่ผมพอรู้นะครับ รถผม c class w202 ถ้าไฟในเเบตไม่พอหรือเเบตใกล้เสื่อมสภาพ เปิดไฟจอดไม่ติดครับ ถึงจะเปิดสวิทไว้ก็ตาม

ไม่หมดง่ายๆหรอกครับ (ยกเว้นแบตเสื่อม) เพราะว่า ไฟจอดนี่ จะติดแค่ไฟท้าย กับไฟหรี่ด้านหน้า (ไฟหน้าปัด,ไฟในตัวรถต่างๆจะไม่ติด) อีกอย่างพวก BM ,Benz รุ่นใหม่ๆระบบไฟเป็น LED กันเกือบหมดแล้ว พวกนี้กินวัตต์น้อยมาก

ออฟไลน์ cloud

ไม่หมดง่ายๆหรอกครับ (ยกเว้นแบตเสื่อม) เพราะว่า ไฟจอดนี่ จะติดแค่ไฟท้าย กับไฟหรี่ด้านหน้า (ไฟหน้าปัด,ไฟในตัวรถต่างๆจะไม่ติด) อีกอย่างพวก BM ,Benz รุ่นใหม่ๆระบบไฟเป็น LED กันเกือบหมดแล้ว พวกนี้กินวัตต์น้อยมาก

ชัดเจนครับ จบเลย

ออฟไลน์ Bboomboom

• Full Member
มาเก็บข้อมูล เข้าใจการทำงานแล้วครับ

ออฟไลน์ john

สมัยก่อนเราก็สงสัยอยู่ตั้งนาน ทำไมตอนเอารถไปล้างเห็นไฟมันติดข้างเดียวได้ ที่แท้คนเช็ดรถไปโดนก้านไฟเลี้ยว

ออฟไลน์ trumpetx

ฟังชั่นนี้มีมานานมากๆแล้วครับ

เกี่ยวกับเรื่องไฟ มีเจ๋งกว่านี้อีกครับ
ไฟท้าย บีเอ็มรุ่นเก่าๆ เช่น E46 ไฟเบรกมันจะแยกไฟที่ติดกับไฟที่เหยียบเบรก
ที่เจ๋งคือ ถ้าไฟดวงใดดวงหนึ่งขาด มันจะเอาไฟตัดหมอกสว่างขึ้นมาทำหน้าที่ทดแทนกัน

BM & MB มีฟั่งชั่นดีๆที่ไม่จำเป็นต้องเอาลงโฆษณาเยอะมาก

แล้วเป็นกับ E36 ไหมครับ เพราะ E36มีตัดหมอกข้างขวาข้างเดียว

ออฟไลน์ Bluedoft

แบตก็หายไปนิดหน่อยไม่มากครับ ถ้าเทียบกับการเปิดไฟฉุกเฉินตอนจอด อันนั้นกระพริบตลอด หมดเร็วมากครับ

ออฟไลน์ belkw202

เคยเปิดข้ามคืน ตื่นมาไฟก็เหลือติดเครื่องได้ปกติครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

สรุปแล้วคือ เอาไว้เปิดเพื่อความปลอดภัยใช่ปะครับ
เช่น ถ้าจอดรถชิดซ้าย ให้เปิดไฟฝั่งขวา เพื่อที่รถที่วิ่งมาฝั่งขวาจะได้เห็นรถเราชัดเจน ?

ออฟไลน์ namliab

• **
ส่วนใหญ่จะเป็นพวกรถยุโรปนะครับ Ford Focus ก็มี LeD ติดิย่างเดียว ไม่เปลืองครับ

ส่วนใหญ่จะเป็นพวกรถยุโรปนะครับ Ford Focus ก็มี LeD ติดิย่างเดียว ไม่เปลืองครับ

Focus ก็มี Option นี้หรอครับ

ออฟไลน์ ichok

เพื่อความปลอดภัยครับ ติดฝั่งริมนอกถนนเพื่อรถที่วิ่งมาไม่เสยท้ายครับ

ออฟไลน์ namliab

• **

Focus ก็มี Option นี้หรอครับ

มีครับผม ตั้งแต่ MK2 ล่ะครับ

สำหรับ MK3 วิธีเปิดคือ ดับเครื่องเสร็จ ก็กดก้านไฟเลี้ยว ซ้ายหรือขวา ตามตำแหน่งที่ต้องการให้ติดครับ
เช่น จอดชิดซ้าย ก็กดก้านขวา จะมีเสียงดังตุ๊ด สั้นๆ แล้วไฟLED ทั้งหน้าและหลัง ของข้างที่เรากดจะติดครับ
โดยที่ไฟส่องป้ายทะเบียนไม่ติดไปด้วยครับ