ผู้เขียน หัวข้อ: Key less Smart Entry รถแต่ละรุ่น หากเราถือกุญแจรถจะดับเลยไหม ทำไม รถผมไม่ดับ ?  (อ่าน 10213 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
lสงสัยว่า  Key less Smart Entry รถแต่ละรุ่น หากเราถือกุญแจรถจะดับเลยไหม ทำไม รถผมไม่ดับครับ
สตาร์ทรถทิ้งไว้ ทีนี้ เดินออกจากรถ ปิดประตู ตอนเดินออกก็มีสัญญาณเตือนนะ   สักพักเลิกดัง ผมลองเดินไป 5 นาที ก็ไม่เห็นรถจะดับ

และก็ลองอีกวิธีนึง   สตาร์ทรถทิ้งไว้ แต่ เอากุญแจ  ออกไปไว้ที่อื่น  ขับโดยไม่มีกุญแจอัจริยะ  ตอนแรกก็มีสัญญาณเตือนหากุญแจนะ
แต่ วนรอบโชว์รูมรถประมาณ 1 รอบ 200 เมตร ทำไม รถไมรถไม่ดับ  ขับต่อได้เฉย

ก็เลยสงสัยว่า ระบบ Key less Smart Entry รถแต่ละรุ่น  มันทำงานกันยังไงครับ????

(ปล.รถผม ออนิว ดีแม๊ก เอ๊กซ์ ซี่รี่ ตัว Top อะครับ )

ออฟไลน์ beau_t

• Full Member
รถไม่ดับอยู่แล้วครับ มันก้เตือนไปเรื่อยๆกับมีไฟโชว์บนมาตรวัด

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
ถึงไม่มีกุญแจอยู่ที่ตัว รถก็ไม่ติดครับ มันก็เพียงแค่ส่งสัญญาณร้องเตือน เว้นแต่ว่าหากเราดับเครื่องไปแล้ว จะสตาร์ทใหม่อีกครั้ง อันนี้ไม่สามารถทำได้
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ bleem

ไม่ดับครับ แต่ถ้าดับเคนื่องแล้ว สตาร์ทใหม่ ไม่ติดแน่ๆครับ คุณลองคิดดูว่าหากคุณพกกุญแจติดตัวไป แล้ว มีคนอยู่ในรถ  คราวนี้รถมันล็อคเอง  เครื่องดับคนติดในรถ สนุกละทีนี้555

ออฟไลน์ nok

ไม่ดับครับและสามารถล็อครถจากด้านนอกได้ด้วยสำหรับ เทียน่าj32

ออฟไลน์ Gunn

mirage ที่บ้านเครื่องไม่ดับครับ แต่จะร้องเตือน พร้อมกับมีไฟเตือนที่หน้าปัดครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ไม่ดับครับ

สำหรับของ Prius พอกุญแจอยู่นอกเขตสัญญาณก็มีเสียงตึ๊ดๆๆ 3 ทีด้วย
รวมถึง CX-5 ที่ไปลองขับกุญแจไม่ได้อยู่กับรถ (ศูนย์ลืมหยิบมา) ก็ไม่ดับนะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ bluefox101

BMW F30 ก็ไม่ดับนะครับ คิดว่าตั้งใจออกแบบรถมาให้เป็นแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ H.

กรณีมีคนในรถแต่ต้องการกุญแจไปด้วยไงครับ ผมว่าก็ดีนะ
H.

ออฟไลน์ john

กำลังวิ่งตามกันมาติด ๆ สัก 90 บนทางด่วน ปรากฏว่ากุญแจแบตหมดรถนึกว่ากุญแจหายเลยดับเครื่อง ??
คิดแบบนี้ก็เสียวนะครับ ไม่ดับนะดีแล้ว

ว่าแต่มียี่ห้อไหนที่เอากุญแจออกแล้วมันดับเครื่องบ้างครับ

ออฟไลน์ chm0117

• Newbie
  • *
Mazda 3 ก็ไม่ดับครับ มีแต่เสียงเตือน

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
คำนึงความปลอดภัยครับ    ขับๆอยู่ดับเฉยก็แย่หละครับ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไม่ดับอีกเสียง

รถ Almera ญาติผม คันที่ผมเคยทำ User's Voice (ไม่รู้ตกไปหน้าไหนแล้ว)
ขับจาก จ.น่าน แต่กุญแจอยู่ที่อีกคนซึ่งไม่ได้งมาด้วย ขับมาจนถึง จ.แพร่ ถึงรู้ตัวว่ากุญแจทิ้งไว้ที่น่านน่ะครับ
จำเป็นต้องขับกลับไปเอากุญแจ ถ้าดับเครื่องล่ะก็ยุ่งชิป-ายเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ decptt

ไม่ดับอีกเสียงครับ Teana
ผมชอบสตาร์ทรถอุ่นเครื่องทิ้งไว้ประมาณ 5นาทีให้เครื่องร้อน โดยสตาร์ทรถ ล็อครถ เดินทำธุระ เตรียมของ แล้วกลับมาขึ้นรถ ขับรถ สะดวกครับ ^_^

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ไม่ดับนะถูกแล้วครับ และก็ดีแล้วครับ
รถผมใช้แบบนี้ 2คัน ไม่ดับครับ
คิดเล่นๆ ถ้าเกิดดับจริง อันตรายครับ

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **
เบ๊นซ์ บีเอ็ม ก็ไม่ดับครับ ขับต่อได้จนกว่าจะดับเครื่องเองด้วย
แต่ถ้าเป็นบีเอ็มจะล็อกประตูจากด้านนอกได้ครับ
ส่วน slk นี่อย่างเซ็ง ล็อกไม่ได้ครับ ลงมาเปิดประตูบ้านที ถ้าไม่ดับเครื่องเลยก็ต้องรีบเปิดประตูแบบเร็วสุดๆครับ

ออฟไลน์ namliab

• **
ฟอร์ดโฟกัส MK3 ก็ไม่ดับครับ ร้องเตือน ตู๊ดด ตู๊ดดด

ออฟไลน์ jikadoozy

• Newbie
  • *
ถ้าไม่ดับแบบนี้

อย่างนี้คนนั่งในรถที่รอเราอยู่ ตอนเราเดินออกไป อยากจะขโมยขับรถเราออกไปเลยได้ไหมครับ?

ออฟไลน์ namliab

• **
ถ้าไม่ดับแบบนี้

อย่างนี้คนนั่งในรถที่รอเราอยู่ ตอนเราเดินออกไป อยากจะขโมยขับรถเราออกไปเลยได้ไหมครับ?

จะว่างั้นก็ได้นะครับิก็เหมือนกับรถใช้กุญแจสตาร์ทรถทิ้งไว้นัันล่ะครับ
แต่ว่า เมื่อใดที่เขาดับเครื่อง ก็จะไม่สามารถสตาร์ทรถได้อีกน่ะครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

เป็นเรื่องความปลอดภัยต่อผู้โดยสารครับ ถ้าหากรถหาสัญญาณรีโมทไม่เจอในขณะขับขี่ ไม่ว่าจะเกิดเหตุจาก ถ่านรีโมทอ่อน เด็กโยนกุญแจออกนอกรถ หรือเป็นความผิดพลาดของระบบ ยังไงระบบก็ไม่มีสิทธิ์สั่งดับเครื่องครับ เพราะถ้าดับมันอาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ ในขณะที่ถ้าโจรขึ้นรถไปแล้วขับออกไปเลย แน่นอนครับ รถหาย แต่เจ้าของรถก็ยังมีชีวิตอยู่ แต่โจรก็สตาร์ทอีกทีไม่ได้แล้วนะครับ  ;D

ออฟไลน์ No Trespassing

มาร์ช VL ถ้าเอากุญแจออกจากรถ เครื่องก็ไม่ดับนะครับ

แต่ระบบจะร้องเตือน 3 ที และหน้าจอจะแจ้งให้ทราบว่าตอนนี้รถไม่มีกุญแจอยู่ ให้รีบกลับมาซะ  ;D

ออฟไลน์ Gottinho

Sylphy ที่บ้านก็ไม่ดับครับ จอดเสร็จเดินออกไปเลย เสียงเครื่องเงียบเกิน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ลองนึกถึงวันที่กุญแจแบตอ่อน เปิดประตูรถไม่ได้ ต้องไข

แล้วต้องเอากุญแจแนบปุ่ม เพื่อสตาร์ตสิครับ

ถ้าเสร็จแล้วเรา

เอามาวางที่อื่น ก็เท่ากับว่า ตัวรถอาจตรวจไม่เจอ เหมือนวิ่งไปไม่มีกุญแจ

แล้วถ้าระบบเซ็ทมาให้ต้องดับ จะเกิดไรขึ้น ถ้าตอนนั้นคุณอยู่บนทางด่วน ขณะกำลังนำรถเข้าศูนย์

นี่คือเหตุผลที่ไม่อยากใหัดับ

edit

//อ้าว คุณ  PumpNISMO ตอบแล้ว 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2014, 16:57:05 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ V221

Audi A8ก็ไม่ดับเหมือนกันครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ f1rstgot

ไม่ดับก็ถูกต้องแล้วหนิครับ