ผู้เขียน หัวข้อ: ขอโทษครับอยากได้ความเห็น เรื่องรถมือสองระหว่างรถตลาด Dsegment กับ benz ครับ  (อ่าน 4414 ครั้ง)

ออฟไลน์ pitydog

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
คุณพ่ออยากได้รถมือสองไว้อีกคันในบ้าน ใช้ซัก 1-3ปี แล้วขายต่อครับ
ตอนนี้มองๆที่งบ 3-4แสนครับ
ตามที่เค้าฝากถามมานะครับ
อายุ50ปลายๆแล้วครับ

*รถเก๋ง 4ประตู
*ขับนุ่ม นั่งไม่อึดอัดสำหรับคน สูง 180น้ำหนัก90
*เกียร์ออโต้ ใช้งานในเมือง วิ่งตจว บางครั้ง
*ภายนอกดูดีมีฐานะ เน้นหรูแบบผู้ใหญ่ครับ
*อยากได้คันที่ซื้อมาแล้วไม่ต้องซ่อมหนักมากครับ ใช้ยาวๆ
*ถ้ามันกินน้ำมันอาจจะซื้อมาติดแก๊สครับ หรือว่าซื้อแบบติดมาเลยดีกว่า

มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ
ในตัวเลือกที่มองๆ มี3รุ่นนี้ครับ
teana j31
camry 02-06

อันนี้ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ มันพอตรงกับสเป๊คความต้องการข้างบนมั้ยครับ
Benz c class w203 (อันนี้เห็น 5แสน-6แสนครับ) ส่วนตัวพ่อผมถูกใจรุ่นนี้สุด เพราะเค้าชอบยี่ห้อเบ้นซ์ด้วย แต่ไม่รู้จะเปรียบเทียบยังไงดี กับตัวเลือกข้างบน เลยอยากได้ความเห็นครับ เกี่ยวกับความสบาย ความหรู และค่าดูแลครับ ถ้าเบ้นซ์อาจไม่ขายต่อครับ คิดว่าราคาน่าจะลงเยอะกว่า และไม่ติดแก๊ส

ถ้าป้ายแดง มอง Almera กับ Yaris ครับ และรอ City ใหม่ แต่จริงๆผมอยากให้พ่อได้รถที่ดูหรู และภูมิฐานกว่านี้ครับ ในอนาคตอาจขายคันที่กำลังจะซื้อนี้ ไปซื้อเบ้นซ์ปีใหม่ๆ หรือรุ่นสูงขึ้นครับ

-และถ้า C class w205 มา ราคา w203 จะลงอีกเยอะมั้ยครับ

ขอบคุณครับบ

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
เบนซ์ไปเถอะครับยิ่งรอตัวใหม่ออกจะยิ่งจับได้ถูกแน่ๆ ช่างซ่อมเบนซ์เยอะแยะ อู่นอกก๋เยอะแยะอย่าไปกลัวครับ

ที่ผมตอบแแบนี้เพราะผมเห็นคำตอบมันอยู่ในคำถามแล้วครับ ดังนั้นเอาที่ชอบไว้ก่อนครับ คุณพ่อคุณชอบด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2014, 23:08:21 โดย cloud »

ออฟไลน์ bluefox101

จากโจทย์ที่มี คิดว่า Teana J31/Camry 02-06 น่าจะเหมาะกว่าครับ ตอบโจทย์ ทั้ง ขับนุ่ม สบาย ไม่อึดอัด ราคาอยู่ในงบ วิ่งต่างจังหวัดเรื่อย ๆ ชิล ๆ ไม่เมื่อยมาก รูปลักษณ์ของรถ d-segment เองก็ออกแนว ผู้ใหญ่ ภูมิฐานอยู่แล้วด้วย ซ่อมบำรุงไม่แพง และน่าจะทนแกสว่า Benz ครับ

ส่วน C-class W203 ได้ขับนุ่ม ดูดีมีฐานะ ถ้าสูง 180 หนัก 90 ก็อาจจะรู้สึกอึดอัดได้ถ้าขับทางยาว ๆ และเบาะหลังค่อนข้างแคบ ค่าใช้จ่ายซ่อมบำรุง ถึงจะซ่อมอู่นอก ก็ยังสูงกว่า 2 ตัวเลือกแรกครับ แต่ถ้าใจไปทาง เบนซ์ แล้วก็จัดไปได้เลยครับ ไม่เสียหาย

ลองดู Benz S280 (W140) ก็น่าสนใจนะครับ ตอบโจทย์ทุกข้อที่มีเลยครับ ราคาตอนนี้ ถ้าหารถบ้านได้ น่าจะประมาณ 4 แสนนิด ๆ ครับ (ที่บ้านผมพึ่งปล่อยไป 4 แสนหน่อย ๆ บ้านแฟนผมก็ปล่อยไปประมาณ 4 แสน)

ออฟไลน์ MaiSki

benz น่าจะได้ปี2001-2003 เครื่อง m111 ติดแก๊สสบายครับ จะเล่นตัวคอมหรือไม่คอมก็แล้วแต่ หาที่ภายในสภาพดีหน่อยเตรียบงบซ่อมไว้ซัก50000 - 10000แล้วแต่สภาพที่ได้มา

ออฟไลน์ pitydog

• **
ขอบคุณครับ สงสัยคงขอปิดกระทู้เรื่องคำถามข้างบนเลยนะครับ

พอไปสมัครเว็ปเบนซ์ สมัครไม่ค่อยได้เลยมาสอบถามในนี้เลยครับ เมื่อกี้ก็ศึกษา เรื่อง w203 ค
ครับดูแล้ว ต้องเอาฝาดำ คอม ตัวปีใหม่ๆ 04ขึ้นไป สรุปราคามันไปอยู่ที่ 7-8แสนเลยครับ  และดูแต่ละคันวิ่งแสนโล+ ทั้งนั้นเลย
 ตอนนี้เลยคิดว่าขอรอ ซื้อ w205 ป้ายแดงใช้ยาวๆน่าจะดีกว่าครับ
ราคาคิดว่าน่าจะ 2ล้านต้นๆ แต่กลัวรอรถนานครับ ขอบคุณคร้าบ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ขับนุ่ม นั่งสบาย ไม่อึดอัด

ผมว่า D-segment ก็คงเป็น Teana แหละครับ เหมาะที่สุดแล้ว
แต่ถ้าเป็น Benz เกรงว่า C-class จะไม่เหมาะนะสิครับ ตอนก่อนซื้อก็มองว่าสวย แต่ถ้าเอามาใช้จริงๆ มันจะแคบไปน่ะสิครับ
น่าจะขยับไปเล่น W124 ตัวท้ายๆ หรือไม่ก็ W210 W140 น่าจะเหมาะกว่า

ออฟไลน์ mozart

ใช้ไม่กี่ปีแล้วขาย ก็ต้องรถพี่ยุ่นอะครับ ถ้าไปเอารถยุโรป โดนค่าซ่อมกะปัญหาต่างๆไปมันไม่คุ้มนะครับ แต่ถ้าจะใช้ยาวเลย ก็ยุโรปครับ ใช้ยันหลานโตเลย

ออฟไลน์ lovehome

• **
w124 ce ก็น่าใช้นะครับ ยังสวยดูดีอยู่ เดี๋ยวนี้เครื่อง 320 ไม่แพง วางแล้วใช้ได้อีกนานเลย เรื่องแก็สวางสบายๆด้วยครับ ลองดูผมว่าพ่อน่าจะชอบนะ

ออฟไลน์ Monn

ใช้ไม่กี่ปีแล้วขาย ก็ต้องรถพี่ยุ่นอะครับ ถ้าไปเอารถยุโรป โดนค่าซ่อมกะปัญหาต่างๆไปมันไม่คุ้มนะครับ แต่ถ้าจะใช้ยาวเลย ก็ยุโรปครับ ใช้ยันหลานโตเลย

มองต่างมุมนิดนึง ผมว่า พอมือสองเก่าปีขนาดนี้ ตอนจะขายขาดทุนไม่ต่างกันนะ ระหว่าง ยุโรปกับญี่ปุ่น แต่ยุโรป อายุรถเยอะกว่า คงต้องพึ่งอู่แน่ๆ ควรหาไว้ก่อน เพราะหากไม่รู้จักเลย ไปดุ่มๆ มีโอกาสซ่อมไม่จบ และทำให้จะขยาดกับยุโรปครับ ลองหาข้อมูลดูก่อนก็ดีครับ

ปล. ซ่อมยุโรป ยังไงก็แพงกว่านะครับ บางทีซื้อรถมาไม่แพง แต่อะไหล่ มันไม่ได้ต่างจากรถใหม่ๆ มากนักนะครับ บางชิ้น นะครับ บางชิ้น
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
ตามใจความชอบของพ่อครับ
รถมือสองที่กล่าวมา
เรื่องซ่อม ผมว่าซ่อมได้หมดแหละครับ เพียงแต่หารถสภาพดีหน่อยเท่านั้นเองครับ

แต่ถ้ามีตังค์รับสภาพรถใหม่ได้ก็รถใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
ผมปล่อย w203 ปี 03 ไปเมื่อพฤษภา 13  ใช้ 10 ปี เกือบ 2 แสนกิโล ยังขายได้ 30% ของราคาตอนซื้อ
เป็นรถที่ ok คันหนึ่ง บำรุงรักษาไม่ยาก อย่ารอให้เสีย แต่เปลี่ยนอะไหล่ตามระยะ ตรวจเช็คตามที่ on board คอม เตือน
ยังเสียดายเพราะคิดว่ามันน่าจะวิ่งได้อีกแสนกิโลสบายๆ

ออฟไลน์ localgame

ไม่ทราบว่าปัญหาต่างๆนี่คือปัญหาอะไรหรอครับ  ???

รถยุโรปที่อายุเริ่มเยอะแล้ว อะไหล่มือสองสภาพดีจากเซียงกงมีเข้ามาเยอะและราคาอะไหล่ไม่ได้ห่างจากรถญี่ปุ่นมากนัก

ถ้าซ่อมเยอะเลือกเอาหัวตัดมาพร้อมทั้งเครื่องและเกียร์ก็ราคาไม่ได้สูงกว่าของรถญี่ปุ่นซักเท่าไหร่

ออฟไลน์ Nikle_pk

จขกท.สรุปไปที่ W205 ป้ายแดงแล้ว
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0