ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคาดหวังออพชั่นอะไรจาก Mazda3 Skyactiv ที่กำลังจะเปิดตัวบ้างครับ  (อ่าน 10283 ครั้ง)

ออฟไลน์ RASALGHUL

• Jr. Member
  • **

ขอพูดถึงออพชั่นที่คาดหวังให้มีใน Mazda3 Skyactiv ตัวท็อปสุดนะครับ โดยขอเพิ่มจากอ้างอิงจากแหล่งข่าวทางโซเชียล

รุ่น high plus
เเม็กขอบ 18 (ถ้าได้มาขอแลกกับขอบ17ก่อนเลย ไม่มีตังเปลี่ยนยาง ฮ่าๆ)
สปอย์เลอร์หลัง
ไฟเดย์ไทม์ (แจ๋ววว ขอเป็นLEDนะครับ)
bi-xenon (ไฟหน้าขอแบบขาวๆอวบๆนะชอบเลย เอิ๊กๆ)
ไฟท้ายled
ไฟหน้าอัติโนมัติพร้อมปรับระดับสูง-ต่ำ อัตโนมัติ
ปลายท่อเเบบโครเมียม (ท่อคู่ทีเถอะ)
จอhead up (จอยานอวกาศนั่นเอง)
key less (ขี้เล็ส เปิดประตูไม่ต้องใช้กุญแจ เผื่อจะรีบไปเข้าห้องน้ำ แบบว่ารีบจัด ขี้เล็สเอ็นทรี้)
เนวิเกเตอร์
ช่องเชื่อมต่อauxเเละusb (เพิ่มรูชาร์จแบตให้ที)
แอร์ออโต้
เบาะหนัง (สีขาว T_T)
ระบบ ป้องกันการลื่นไถลขณะเข้าโค้ง (ขณะทางตรงไม่ป้องกัน?)
เเอร์เเบ็ค
ม่านถุงลม (ไว้บังแดดปะ)
ระบบเตือนมุมบอดด้านข้างรถ (Blind Spot พับกระจกข้างวิ่งยังได้เลยถ้ามีระบบนี้)
ระบบช่วยหยุดอัจฉริยะ (Smart City Brake เข้าเกียร์Dแล้วนั่งขัตมาติตอนรถติดๆได้เลยเปล่าครับ)
Paddle shift (ขอก้านใหญ่ๆแบบFerrari มีแป้นบวก ลบ คูณ หาร เอาให้หมด)
กระจกมองหลังปรับลดเเสงอัตโนมัติ (เอาไว้ป้องกันกระบะซีนอนโดยเฉพาะ)

อยากให้เพิ่มมมมมม
I-ELOOP ระบบที่ล้ำสมัย แต่จริงๆมันก็มีมาซักพักแล้วแหละ ควรเอามาใส่ได้แล้ว
I-Stop ก็ช่วยลดมลพิษกันซักนิดครับ เห็นใจคนตามถนนที่สูดควันกันทุกวันบ้างฮะ
Sunroof อยากจะให้มี เป็นความหล่อที่บางท่านอาจจะไม่ได้ใช้ แต่ถ้ามีก็ทำให้ดูดีมีระดับขึ้นได้จริงๆนะ
BOSE sound ขาดไม่ได้เลยครับ อิจฉาตั้งแต่สมัยที่ MX-5 มีแล้ว CX-5 Mazda6 แม้แต่ Teana ยังมีมาให้ รุ่นท็อปคราวนี้ขอหน่อยเถอะครับ
เบาะสีแดงแทนเบาะสีขาว ได้ยินถึงกับช็อคครับ ยอมรับว่าสีขาวสวยจริงดูจากรูป ติดตรงที่ท่าทางจะทำความสะอาดลำบาก ไม่อยากนึกสภาพที่ต้องวางของหรือหย่อนก้นไปแต่ละครั้ง(โปรดใส่กางเกงที่สะอาดก่อนนั่งคันนี้) คงวิตกกังวลน่าดู เบาะดำด้ายแดงก็สวยอยู่แล้ว แต่ถ้าอยากให้พรีเมี่ยมกว่านั้นเบาะแดงเลยครับลูกพี่
ABS BA EBD DSC TCS HLA AFS ESS TPMS ตัวย่อระบบความปลอดภัยทั้งหลายแหล่ ถ้ามีก็จะกราบขอบพระคุณมากที่เป็นห่วงพวกเรา ฮ่าๆ

อันนี้สำหรับคนที่ยังไม่รู้จักI-ELOOPครับ>>

ส่วนรุ่นย่อยอื่นๆเชิญท่านอื่นแสดงความคิดเห็นแล้วกันครับ
เผื่อการตลาดของMazdaจะผ่านมาเห็น และรับฟังกันบ้าง^^

สเปคเมืองนอกครับ ทุกอย่างที่คุณต้องการอยู่ครบครันอยู่ใน2.5s Grand Touring >>http://www.mazdausa.com/MusaWeb/displayPage.action?pageParameter=modelsSpecs&vehicleCode=M3S
ที่เห็นผมพูดเล่นๆนั้นผมแกล้งโง่นะครับ อยากให้พิจรณาสิ่งที่อยากให้เพิ่มเติมจริงๆครับ
ท้ายที่สุด กราบขอบพระคุณที่เติมE85ได้นะครับ และรูปจากเว็บmazda.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2014, 17:16:50 โดย RASALGHUL »
ALL NEW MAZDA3 2014 >>ใครสนใจแลกเบาะสีดำด้ายแดง เป็นเบาะสีขาวทูโทนจากรุ่นไฮพลัสของผมบ้างครับ pmมาเลย

• **
ต้องขอโทษด้วยที่ช่วงนี้กระทู้Mazda3มีมากมายเหลือเกิน แต่เรื่องออพชั่นนี่ผมอยากจะนำเสนอก่อนที่จะเปิดตัว และอยากให้ผู้ที่สนใจและผู้ที่ต้องการจะซื้อแสดงความคิดเห็น เผื่อจะได้มีอะไรเปลี่ยนแปลงได้บ้างครับผม
ALL NEW MAZDA3 2014 >>ใครสนใจแลกเบาะสีดำด้ายแดง เป็นเบาะสีขาวทูโทนจากรุ่นไฮพลัสของผมบ้างครับ pmมาเลย

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
เบาะหลังกว้างๆครับ  ถ้าไม่งั้นก็ราคาแบบเห็นแล้วว้าว ก็แล้วกัน 

ออฟไลน์ Nebula ๙

• Newbie
  • *
ขอจอ head up ในเครื่อง 1.8L พอแล้ว ส่วนตัวชอบแผงคอนโซลหน้ามาก โล่งๆดูเบาสบายตาดี (ส่วนตัวล้วนๆ) ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
ออพชั่นขอพอๆ City ตัวล่างก็พอ ที่เหลือเอามาเป็นส่วนลดทำราคาดีกว่า แล้วก็ใส่ เครื่อง Diesel นี่หล่ะรถในฝัน (คือต้องไปหลับฝันเอาถ้าอยากขับ T T)

ออฟไลน์ SunBurst

• Newbie
  • *
ส่วนตัวคาดหวังอย่างเดียวครับ อัตราเร่งที่ดีกว่าหรือเทียบเท่า focus

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
เทียบกับ 2.0 XD สเปคญี่ปุ่นดูครับ

ออฟไลน์ gresailda

• Newbie
  • *
  • Emission Analytiker
Head Up Display   อันนี้ชอบเคยเห็นของรถคนอื่นมันใช้ดีจริงๆ
Paddle Shift         อันนี้ก็ชอบเคยเห็นตอนเด็กๆไม่รู้ว่ามันใช้ทำอะไร แต่ตอนนี้รู้ละอยากใช้บ้างง่าาา
I-Eloop               อันนี้ก็ดีคือชอบรถแรงแต่ก็แอบอยากประหยัดด้วยอ่ะ แรงเป็นบางเวลาแต่ขอประหยัดตลอดเวลา ;D
E85                   อันนี้เหตุผลเดียวกับ I-Eloop เลยฮะ แต่อันนี้ประหยัดตังค์ด้วย 8)
BOSE Sound System อันนี้ลองขอ TEANA แล้วติดใจอ่ะอยากได้ติดรถด้วย จะฟินทั้งที ขอสุดๆ เฉพาะตัวท็อปก็ได้ไม่ว่า :o
ระบบตัวช่วยการขับขี่ทั้งหลาย   ไม่ใส่มาคงได้เคืองกันบ้างในยุคนี้
ถ้าได้เท่านี้ จะกราบงามๆเลยครับ มาสด้า
'09 Mazda 2 1.5 MZR
'09 Kia Soul 1.6 CRDI
'14 Nissan Juke 1.6 HR

ออฟไลน์ Jump

อย่าลืม moonroof
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ nakung

High Plus ถือว่าโอเคนะ น่าพอใจ ขอแค่อย่าตัดซันรูฟพอ
ส่วนรุ่น High น่าผิดหวัง เพราะ 4 ประตูรุ่นท็อปจะมีแอร์แบ็คแค่ 2 ใบ

• **
เบาะหลังกว้างๆครับ  ถ้าไม่งั้นก็ราคาแบบเห็นแล้วว้าว ก็แล้วกัน 

เบาะหลังกว้างๆนี่ไปลุ้นอีกทีโมเดลหน้าเลยครับ ฮ่าาา

รีบช่วยกันแสดงความคิดเห็นนะฮะ เผื่อทีมงานมาสด้าจะผ่านมาเห็น แล้วเพิ่มให้เราบ้างก่อนเริ่มการผลิต อิอิ

ออฟไลน์ Anvers30

ก็มีมูนรูฟที่อย่าตัดออก กับเครื่องเสียง Bose ครับที่ควรเพิ่มเข้ามา เฉพาะตัวท้อปก็ได้ครับ นอกนั้นคิดว่ามาสด้า น่าจะจัดมาให้เต็มที่ทีเดียว ;)

อ่ออีกอย่างนึง DRL เอาเป็น LED นะครับ แบบ 6 ไปเลย หลอดฮาโลเจนดูมันขัดตาชอบกล

ออฟไลน์ sajilki

แรงขึ้น กว้างขึ้น ประหยัดขึ้น สวยขึ้น

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• MEW
เครื่องแรง เกียร์ไม่โง่ ช่วงล่างโอเค แล้วก็ประกอบออกมาดีๆ เนียนๆ อย่าลดต้นทุนเยอะ

ออฟไลน์ wiizkaya

เครื่อง 1.8 เริ่มที่ 750k ซื้อเลย  ;)

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ขอให้มี MT
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

np72

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ O_o"

ราคาถูกลง ครับแค่นั้นเอง  ;D ;D

ออฟไลน์ TG333

ก็มีมูนรูฟที่อย่าตัดออก กับเครื่องเสียง Bose ครับที่ควรเพิ่มเข้ามา เฉพาะตัวท้อปก็ได้ครับ นอกนั้นคิดว่ามาสด้า น่าจะจัดมาให้เต็มที่ทีเดียว ;)

อ่ออีกอย่างนึง DRL เอาเป็น LED นะครับ แบบ 6 ไปเลย หลอดฮาโลเจนดูมันขัดตาชอบกล

DRL เป็น led ในรุ่น high ขึ้นไปครับ ส่วนซันรูปมีโอกาสโดนตัดสูงครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ roongrus

เอาราคาแต่ละรุ่นปรับลงมาหน่อยโดยเฉพาะรุ่น Core ผมว่ามันห่างจากตัว entry มากเกินไปนะ

ออฟไลน์ empirereal

• Newbie
  • *
i-eloop มันก็หลักการใกล้ๆกับ hybrid ใช่ไหมครับ?

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เครื่อง 1.8 เริ่มที่ 750k ซื้อเลย  ;)
ถ้าเป็นงั้นผมจัดด้วยคน ถ้าไม่ได้คงต้องกลับไปดู City ตามเดิม

• **

DRL เป็น led ในรุ่น high ขึ้นไปครับ ส่วนซันรูปมีโอกาสโดนตัดสูงครับ

ยังแอบลุ้นให้มีอยู่นะครับ ถ้ามาตอนไมเนอร์นี่เสียใจแย่

i-eloop มันก็หลักการใกล้ๆกับ hybrid ใช่ไหมครับ?

จะว่ายังไงดี ไม่ใช่ก็ไม่เชิง
ตามความเข้าใจคือหลักการคล้ายๆกันgenerateไฟฟ้าจากการชลอรถ แทนที่จะสูญเสียไปเปล่าๆ

Hybrid Synergy จะมีแบตเตอรีสำหรับเก็บไฟฟ้าส่งไปยัง motor เพื่อเป็นกำลังขับเคลื่อน + กำลังของเครื่องยนต์ ทำงานร่วมกัน สามารถใช้กำลังmotorอย่างเดียวในการขับเคลื่อนในความเร็วต่ำได้ จึงทำให้ประหยัดน้ำมันมากขึ้น
I-ELOOP จะเก็บไฟฟ้าไปยัง capacitor เป็นเหมือนแบตเตอรีแต่จะชาร๋จเร็วกว่า(ภายในไม่กี่วินาที) ต่อจากนั้นแปรกระแสไฟฟ้าจ่ายไปยังอุปกรณ์ที่ใช้ไฟฟ้าต่างๆเช่น ไฟหน้า เครื่องเสียง แอร์ ทำนองนี้ ไม่ได้ส่งไปยังระบบขับเคลื่อนโดยตรง แต่เท่านี้ก็จะทำให้ลดภาระของเครื่องยนต์ไปได้บางส่วนทำให้ใช้กำลังจากเครื่องยนต์ได้เต็มเม็ดเต็มหน่วยมากขึ้น ไม่แน่ใจว่าระบบนี้เป็นหลักการเดียวกับ Efficiency Dynamic ใน BMW รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Equcha

MoonRoof ขอให้มาครับ
Bose ไม่ต้องครับ ทำเอาเองข้างนอกดีกว่า

ออฟไลน์ Akara

เบาะหลังกว้างๆนี่ไปลุ้นอีกทีโมเดลหน้าเลยครับ ฮ่าาา

รีบช่วยกันแสดงความคิดเห็นนะฮะ เผื่อทีมงานมาสด้าจะผ่านมาเห็น แล้วเพิ่มให้เราบ้างก่อนเริ่มการผลิต อิอิ

พูดไปงั้นๆ  ไม่ฝันว่าจะเห็นจากมาสด้าหรอกครับ เค้าเทใจให้คนขับอย่างเดียว  จริงๆขอเลครูมเพิ่มขึ้นอีกนิดไม่ถึงกับอีเดียดไทด์แบบที่ฝรั่งอุทานออกมาก็พอ  ไม่น่ายากเกินไป

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ตัวล่าง

เติม E85 ได้ เล่น USB ได้ มี VSA แค่นี้พอครับ

ออฟไลน์ Nyquist

ขอราคาถูกๆครับ  ;D

ออฟไลน์ hareluya01

• Newbie
  • *
อยากให้ออปชั่นซีดานตัวบนสุด เท่าๆกับแฮทช์แบคตัวบนสุดครับ

ออฟไลน์ moonblock

• **
อยากได้รุ่นตัวกลาง 920K

ไฟหน้า -ท้าย เอาแบบตัวท็อป จัดเต็ม
ถุงลม 4 ใบ
ระบบความปลอดภัย Vsc Abs Hsa
Sunloof
แอร์ออโต้ +แอร์หลัง แยกซ้ายขวา
ลําโพงเครื่องเสียง จอ 7นิ้ว-ลํโพง 6ตัว
เติม E85
ล้อขอบ 18
รับ ประกัน 0  -150000 กิโล หรือ 6ปี

;D เอาคร่าวๆแค่นี้ถ้าได้เดียวจะจองนะ

ออฟไลน์ supercat

ขอแค่
ถุงลมรอบคัน มีม่านถุงลม
, มี vsc
, เซ็นเซ่อถอยหลัง   

แค่นี้ก็พอแล้วครับ  ;D ;D ;D