ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องสลับเลขทะเบียนหน่อยครับ  (อ่าน 2917 ครั้ง)

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• Jr. Member
  • **
    • www.simpletoyshop.com
พอดีว่าผมจะสลับเลขทะเบียนจากรถแฟน มาใส่รถผม เพราะแฟนผมขายรถได้แล้วแต่จะเก็บทะเบียนเก่าไว้ครับ
แต่ตอนนี้ขนส่งตรงจตุจักรปิด โดยที่ไม่มีกำหนดเปิด
ไม่ทราบว่าผมจะสามารถไปทำเรื่องสลับเลขได้ที่ไหนอีกบ้างครับ หรือต้องรอขนส่งที่จตุจักรเปิดเท่านั้นครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
Re: รบกวนถามเรื่องสลับเลขทะเบียนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 15:09:22 »
   ต้องทราบก่อนว่าเลขทะเบียนที่คุณจะสลับเป็นเลขในหมวดประมูล(กราฟฟิค)หรือเปล่าถ้าใช่ต้องทำที่จตุจักร(ขนส่งเขต5)สถานเดียวคำตอบคือถ้าเป็นป้ายในหมวดประมูลคือรอขนส่งจตุจักรเปิดครับ
   แต่ถ้าป้ายของคุณไม่ใช่ป้ายในหมวดประมูลและรถคันที่มีเลขสวยอยู่ไม่ได้จดทะเบียนใช้รถในพื้นที่ขนส่งเขต5 คุณก็สามารถไปที่สำนักงานขนส่งเขตที่รถนั้นได้จดทะเบียน เพื่อยื่นคำร้องขอสลับเลขไปใช้กับรถอีกคันแต่รถอีกคันก็ต้องไม่อยู่ในพื้นที่ขนส่งเขต5ด้วยนะครับเพราะรถที่จะนำมาพักเลขถ้าอยู่ในพื้นที่เขต5ก็ต้องรอให้กรมขนส่งใหญ่เปิดทำการก่อน (ถ้าเปิดเมื่อไหร่สงสัยวุ่นวายน่าดูเพราะงานอั้นมาหลายวัน)
  /////สำหรับท่านที่ไม่ทราบป้ายกราฟฟิคสามารถถือลอยได้โดยไปทำเรื่องสงวนสิทธิ์//////แต่ป้ายขาวดำถือลอยไม่ได้ ต้องหารถอีกคันมาใส่เพื่อพักเลขไว้ครับ////

• **
Re: รบกวนถามเรื่องสลับเลขทะเบียนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 15:50:26 »
   ต้องทราบก่อนว่าเลขทะเบียนที่คุณจะสลับเป็นเลขในหมวดประมูล(กราฟฟิค)หรือเปล่าถ้าใช่ต้องทำที่จตุจักร(ขนส่งเขต5)สถานเดียวคำตอบคือถ้าเป็นป้ายในหมวดประมูลคือรอขนส่งจตุจักรเปิดครับ
   แต่ถ้าป้ายของคุณไม่ใช่ป้ายในหมวดประมูลและรถคันที่มีเลขสวยอยู่ไม่ได้จดทะเบียนใช้รถในพื้นที่ขนส่งเขต5 คุณก็สามารถไปที่สำนักงานขนส่งเขตที่รถนั้นได้จดทะเบียน เพื่อยื่นคำร้องขอสลับเลขไปใช้กับรถอีกคันแต่รถอีกคันก็ต้องไม่อยู่ในพื้นที่ขนส่งเขต5ด้วยนะครับเพราะรถที่จะนำมาพักเลขถ้าอยู่ในพื้นที่เขต5ก็ต้องรอให้กรมขนส่งใหญ่เปิดทำการก่อน (ถ้าเปิดเมื่อไหร่สงสัยวุ่นวายน่าดูเพราะงานอั้นมาหลายวัน)
  /////สำหรับท่านที่ไม่ทราบป้ายกราฟฟิคสามารถถือลอยได้โดยไปทำเรื่องสงวนสิทธิ์//////แต่ป้ายขาวดำถือลอยไม่ได้ ต้องหารถอีกคันมาใส่เพื่อพักเลขไว้ครับ////

ทั้ง 2 เลขเป็นป้ายขาวดำครับ และน่าจะอยู่ในพื้นที่ขนส่งเขต5 ทั้ง 2 คันเลยครับ เพราะเป็นป้าย กทม. ทั้งคู่ และบ้านผมก็อยู่ไม่ไกลจากที่ขนส่งเท่าไหร่
อย่างนี้คือต้องรอขนส่งจตุจักรเปิดอย่างเดียวเลยใช่ไม๊ครับ

ออฟไลน์ PEAY

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 16:20:10 »
ใช่ครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 10:44:57 »
ใช่ครับ

ขอบคุณมากครับ