ผู้เขียน หัวข้อ: เทียน่าสีขาวขาดสองท่อนที่แม่สาย  (อ่าน 12870 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
เทียน่าสีขาวขาดสองท่อนที่แม่สาย
« เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 07:34:54 »
เมื่อเช้านี้ผมเห็นข่าวนิสสันเทียน่าสีขาวประสบเหตุรถชนเสาไฟฟ้าขาดสองท่อน ข่าวแจ้งว่าคนขับเป้นผู้หญิงขับมาจากเชียงรายจะไปแม่สายด้วยความเร็วแล้วเจอมอเตอร์ไซค์ตัดหน้า คนขับจึงหักหลบไปชนเสาไฟฟ้าสภาพจึงเป็นอย่างที่เห็นน่ะคัยบ แต่ไม่ได้ฟังว่าคนขับเป็นอย่างไรบ้าง หวังว่าคงไม่เป็นไรมากนะคับ

แต่ดูแล้วเบาะยังสภาพดีแสดงว่าคนขับยังปลอดภัยดีคับ

สภาพด้านข้างคับ

งานนี้ขอประนามคนขับมอไซค์คันหน้าด้วยที่เป็นต้นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุครั้งนี้ เวลาขับรถออกต่างจังหวัดต้องระวังตัวมากนะคับ มอไซค์นี่ตัวดีเลย ผมเจอประจำ แต่ผมนี่เวลาเห็นมอไซค์จะข้ามเกาะกลางแต่ไกล ผมจะบีบแตรเตือนแต่ไกลเลยคับ แบบรถไฟเปิดหวูดน่ะคับ ปู้นๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ปรากฏว่าได้ผลแฮะ อีมอไซค์นั่นชะงักกึกเลย ผมจะไม่ประนีประนอมกับพวกนี้เด็ดขาดเพราะมีหลายครั้งแล้วที่ผมเห็นข่าวมอไซค์ตัดหน้ารถยนต์ตรงเกาะกลางซึ่งเป็นสาเหตุทำให้เกิดความเสียหายทั้งต่อคนขับรถยนต์และมอไซค์เอง ดังนั้นเวลาผมขับผ่านช่วงที่มีมอไซค์พลุกพล่านจะระมัดระวังตัวเป็นพิเศษเลยคับ ตาจะแลมองด้านข้างตลอดเลยว่ามันจะโผล่มามั้ยจะได้บีบแตรเตือนทัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2014, 07:39:41 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ Kittisak

• Jr. Member
  • **
  • Ability Without Opportunity Means Nothing
Re: เทียน่าสีขาวขาดสองท่อนที่แม่สาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 07:57:27 »
แม่สายขึ้นชื่อมานานครับเรื่องมอ'ไซด์ไร้กฏระเบียบ ปาดหน้า ย้อนศร วิ่งเลนขวา วิ่งขวางกลางเลน ไปทีไรได้หวาดเสียวทุกทีครับ
“Today I will do what others won't, so tomorrow I can accomplish what others can't”

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
Re: เทียน่าสีขาวขาดสองท่อนที่แม่สาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 08:17:56 »
เร็วขนาดไหนถึงขาดสองท่อนเชียว
พวกมอไซต์ผมก็หวิดหลายทีเหมือนกัน  >:( >:( >:(
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 08:23:37 »
คนขับไม่ตายมั้งครับอ่านมากจาก board teana

อันตรายสุดของรถคือ เอาด้านข้างฟาด เสาไฟ ต้นไม้หรืออะไรแข็งๆ แต่เล็กนี้ละ อันตรายมาก

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 08:43:42 »
ไม่อยากนึกว่าถ้ามีผู้โดยสารตอนหลังด้วยจะเป็นไง

(ถ้ามีผู้โดยสารด้านหลังก็ควรจะขับช้าลงนะ)

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 08:43:55 »
ไม่ว่ารถขนาดไหน ก็ขาดสองท่อนได้หมด ขับรถระวังกันด้วยนะครับ ไปต่างจังหวัด ผมไม่กล้าขับเร็วเลย เจอมอเตอไซค์ไปหลายครั้ง เฉียดฉิว เขาไม่กลัวตาย แต่เรากลัวทำเขาตายอะสิ เฮ้อ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 09:26:23 »
เวลาพวกฝรั่งมาเมืองไทย เขาจะเตือนๆ กันว่าถ้าเช่ารถขับให้ระวัง 'kamikaze motorcycle'
พวกนนี้พร้อมจะพุ้งออกมาทุกซอกทุกมุม ที่สำคัญไม่กลัวตาย!

ออฟไลน์ Tyde

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 10:02:02 »
เขาน่าจะทำที่กั้นหรือไม่ก็เอาอะไรมากั้นไม่ให้มันมีช่องกลับรถได้นะครับ  เพราะเห็นบ่อยมากเลย

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 10:11:54 »
เวลาพวกฝรั่งมาเมืองไทย เขาจะเตือนๆ กันว่าถ้าเช่ารถขับให้ระวัง 'kamikaze motorcycle'
พวกนนี้พร้อมจะพุ้งออกมาทุกซอกทุกมุม ที่สำคัญไม่กลัวตาย!

เห็นภาพเลยครับ :D

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 10:14:10 »
คนขับปลอดภัยดีแล้วครับ  ดีนะที่ไม่มีคนนั่งหลังถ้ามีไม่อยากจะคิดเลย
รถอะไรก็ขาดได้ครับ กรณีนี้คล้าย accord G8  ที่ฟาดต้นไม้  กับ civic  ขาวที่โดนกระบะชนอ่ะ
ปล.https://www.facebook.com/media/set/?set=a.597822130290931.1073741843.411388648934281&type=1   ลิ้งเต็มๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2014, 10:19:00 โดย NamPTK_Gifted »

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 10:18:09 »
พี่แถวบ้านผมเค้าเล่าให้ผมฟังเองเลยว่า
เค้าถามลูกน้องเค้า(คนงาน ตจว วุฒิไม่มี กินค่าแรงขั้นต่ำ)ว่า
มุงขับรถมอเตอร์ไซค์ออกจากซอยแบบไม่มองหลังเนี่ยมุงไม่กลัวตายเหรอ
ลูกน้องเค้าตอบมาว่า"เดี๋ยวเค้าก็หลบเองแหละ" ตึ่งโป๊ะ

ปล.ผมแค่เสนอมุมมองจากคนๆนึงที่เค้าได้เล่าประสพการณ์มา ไม่ได้เหมารวมว่าทุกคนต้องคิดแบบนี้นะครับ ;D

ออฟไลน์ Adrenalin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 10:30:56 »
พี่ที่ทำงาน กลับบ้านช่วงสงกรานต์ ไปกัน 4 คน ประมาณตี 1 เจอมอเตอร์ไซด์ปาดหน้า หักหลบแล้วรถไปฟาดกับรถพ่วงที่จอดไหล่ทาง ตายทั้งคัน รวม 4 คน พี่ที่ทำงานกับแฟนเค้า เกิดวันเดียวกัน ตายวันเดียวกัน แถมวันที่ตาย ยังเป็นวันครบรอบแต่งงาน 1 ปี อ่ีก 2 คนเป็นหลาน ตอนนั้นโครตเศร้า ..... เป็นเหตุการณ์เมื่อ 14 ปีก่อนครับ เล่าไว้เป็นอุทาหรณ์  :( :( :(

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 10:41:23 »
บ่งตงครับ ผมเบรคให้อย่างเดียวอย่าหวังว่าจะหักหลบให้เด็ดขาด ผมไม่ยอมเอาชีวิตของผมและครอบครัวต้องมาเสี่ยงโดยคนอื่นหรอกครับ ปกติผมขับระวังอยู่แล้วถ้ามีหมาหรือมอไซด์มาปาดหน้าก็แล้วแต่บุญกรรมแล้วกัน แต่ถ้าเป็นรถบรรทุกหรือรถพ่วงนี่ผมหลบนะแต่ก็ไม่เคยเจอเหตุหวาดเสียวจากพวกนี้นักเคยเกือบแต่มอเตอร์ไซด์
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 11:17:26 »
บ่งตงครับ ผมเบรคให้อย่างเดียวอย่าหวังว่าจะหักหลบให้เด็ดขาด ผมไม่ยอมเอาชีวิตของผมและครอบครัวต้องมาเสี่ยงโดยคนอื่นหรอกครับ ปกติผมขับระวังอยู่แล้วถ้ามีหมาหรือมอไซด์มาปาดหน้าก็แล้วแต่บุญกรรมแล้วกัน แต่ถ้าเป็นรถบรรทุกหรือรถพ่วงนี่ผมหลบนะแต่ก็ไม่เคยเจอเหตุหวาดเสียวจากพวกนี้นักเคยเกือบแต่มอเตอร์ไซด์

+1 ครับ

เวลามีเหตุกระทันหันเช่น หมาตัดหน้า หรือพวกมอไซด์พลีชีพ
เป็นผมผมเบรคให้อย่างเดียวครับ อย่าหวังว่าผมจะหักหลบให้เลยครับ
อะไรจะเกิดก็ให้มันเกิดไปตามเวรตามกรรมไปครับ

นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 11:29:24 »
พูดถึงพวกขับมอเตอร์ไซด์นี่สุดๆจริงๆ มันไม่กลัวตายกันเลย นึกว่าชีวิตพวกมันแตกหน่อใหม่ได้รึไง ผมล่ะปวดหัวกับพวกนี้จริงๆเวลาขับรถ ช่างไร้ระเบียบจริงๆ ถ้าจวนตัวผมก็เบรคให้ แต่ไม่หลบนะ หากมอไซด์มาผิดทาง

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 11:31:18 »
ขับ ตจว. ไม่ควรเกิน 110 ต้องติดกล้องหน้า และถ้าจำเป็นต้องชนก็ต้องชนครับ ตาย 1 ดีกว่า ตาย หมู่

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 11:45:46 »
กล้องหน้า และ ESP สำคัญเชียว

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 12:22:51 »
ด้วยเหตุนี้แหละ ผมเลยซื้อกล้องวงจรปิดติดรถไว้ มีอะไรเกิดขึ้น อย่างน้อยมันก็เปนพยานให้เราได้หากเกิดเหตุร้ายขึ้น เพราะพวกมอไซค์นี่หัวหมอคับ นิดหน่อยก็จะให้เรารับผิดชอบท่าเดียวทั้งๆที่ตัวเองผิด

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 12:54:55 »
สงสัยไม่มี VSA กับ Airbag 6 ใบ

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 13:01:23 »
สงสัยไม่มี VSA กับ Airbag 6 ใบ

มีก็ไม่อยุ่หรอกครับถ้าขับเร็วสูง มันเกินวิสัยที่ VSA จะดึงกลับให้ได้ครับ. และการฟาดด้านข้างเป็นจุดอ่อนของรถยนต์ทุกคัน. เฟอร์รารี่ BMW ฟาดด้านข้างด้วยความเร็วสูงก็ขาดสองท่อนครับ.

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 13:35:34 »
ถ้าให้ผมเลือก ต้นไม้ กับ มอไซแว้น

ผมเลือกทางรอดของตัวเองก่อน

แต่ถ้า ต้นไม้ กะ มอไซ ที่ผู้ ญ ขับบรรทุกเด็กเล็กๆๆ เกาะหน้าหลัง

เลือกยากงะ

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 13:49:04 »

มีก็ไม่อยุ่หรอกครับถ้าขับเร็วสูง มันเกินวิสัยที่ VSA จะดึงกลับให้ได้ครับ. และการฟาดด้านข้างเป็นจุดอ่อนของรถยนต์ทุกคัน. เฟอร์รารี่ BMW ฟาดด้านข้างด้วยความเร็วสูงก็ขาดสองท่อนครับ.

เหมือนรถPorche ของ Paul ใช่ไหมครับ

ที่จริงแล้วผมอยากจะสื่อว่า ถึงแม้ระบบความปลอดภัยจะมากแค่ไหน ถ้าคนยังขับเร็วๆแล้วก็มีคนยังทำผิดกฎจราจรอยู่ อุบัติเหตุก็ยังเกิดขึ้นอยู่ทุกวัน

อุบัติเหตุวันนี้จะไม่เกิดขึ้นเลย ถ้าคนขับเทียน่าขับด้วยความเร็วที่ต่ำกว่านี้(ผมคิดว่าความเร็วประมาณ 120) และ มอไซไม่ขับย้อนศร

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 14:56:13 »
เจ้าของรถโชคดีมากครับ ตัวรถภายในยังคงรูปอยู่เลย

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 15:15:16 »
บุญรักษามากๆ
ถ้าตำแหน่งที่ฟาดเสาเยื้องมาด้านหน้าอีกนิด คนขับคงไม่รอด
ปล.ขอประนามมอเตอร์ไซตืด้วยเช่นกัน
ถนนเส้นนี้ ผมเคยผ่านบ่อย มอไซต์ชอบขับย้อนศร แล้วก็ปาดเลนเพื่อยูเทิร์นบ่อยมากกกกกกกกกกกก

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 20:08:50 »
การเอาตัวรอดเป็นสิ่งสำคัญล่ะคับ

ผมคนนึงล่ะ ถ้ามอไซปาดหน้าแบบทุเรศๆแล้ว ดูแล้วถ้าผมหักหลบผมต้องตายหรือเจ็บหนักผมเลือกจนส่งคนๆเดียวไปแทนผมดีกว่า

มอไซห่วยๆ มันไม่ผมส่งไปเกิดใหม่ ก็อีกไม่นานคงมีคนส่งไปแทนผมเหมือนกัน
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 21:02:48 »
ผมจะไม่ประนีประนอมกับพวกนี้เด็ดขาด
ชอบตรงนี้แหละ ถ้าให้เราหักแล้วเป็นอะไรไป ไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 21:39:01 »
ถ้าผ่านย่านชุมชน มีแมงกะจั๊วพล่านยั้วเยี้ย ผมจะชลอความเร็ว ดิฟไฟสูงรัวๆ บีบแตรเป็นจังหวะ ถ้าเห็นกำลังจะตัดหน้า หรือสวนเลน นอกเหนือจากนั้น ก็ตามเวรตามกรรมล่ะครับ ไม่หลบเช่นกัน

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 22:48:32 »
เคยเห็นมอเตอร์ไซด์วิ่งจากเลนซ้ายสุดมาเลนขวาสุด 3 เลนรวดเดียวเพื่อจะกลับรถเกาะกลาง
ตัดหน้ารถผมก่อนที่อยู่เลนกลาง ผมก็เบรคครับไม่หักหลบแต่รอดรถผมไปได้...
แล้วมาตัดหน้ารถเบนซ์ที่อยู่เลนขวาสุด รถเบนซ์ก็เบรคเช่นกันแต่ไม่รอด...
คนขับลอยสูงประมาณบ้าน 2 ชั้น ตกมาเลยหลังรถผมนิดเดียว
ที่เห็นคือ มอเตอร์ไซด์เปลี่ยนเลนมา โดยไม่ดูรถที่วิ่งมาเลย

เหตุการณ์ลักษณะนี้เจอมา 2 ครั้งแล้ว ส่วนใหญ่จุดออกจากซอยแล้วตัดเข้าที่กลับรถกระชั้นชิด จะเจอชนมอเตอร์ไซด์บ่อย

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 23:48:57 »
สติ ครับ แก้สถานการณ์ทันก็แก้ไป

ถ้าแก้ไม่ได้ ความชุ่ย เป็นของคุณ คุณรับผิดชอบ

ขับรถผม ว่าต้องมีสติ ต้องตัดสินใจให้เฉียบขาดภายในเสี้ยวสิ ต้องคิดตลอดว่าถ้ามันตัดมาจะทำยังไง เปิดไฟเผื่อ ตบไฟ บีบแตร
มองไกลๆ ตลอด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 00:15:34 »
2 ล้ออีกแล้ว !!!