ผู้เขียน หัวข้อ: ถุงลมนิรภัย คู่หน้า มราคารฐานรุ่นเริ่มต้นสำหรับ รถกะบะ จะมีไหม  (อ่าน 14237 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
 ;D ;D

เท่าที่มอง Option SAS ถุงลมนิรภัย คู่หน้าที่มีติดรถมาให้สำหรับกะบะ
ผมเห็นแต่จะมี แค่ รุ่น Top เท่านั้น ทั้งค่าย Mitsu , Isuzu , หรือมีในรถ ราคา 800K ขึ้นไป
มีเพียง Toyota เท่านั้นที่ให้มาในรุ่น ไม่ Top คือ Vigo ราคา 700K กว่าๆ
จึงไม่แปลกใจเลย ทำไม Toyota ขายดี

มีความเป็นไปได้ไหม ที่จะมีติดในรุ่นเริ่มต้น ถุงลมนิรภัย คู่หน้า หรือรุ่นต่ำกว่า Top ในรถ กะบะ

จริง ๆ ต้นทุน พวกนีมีมันไม่ได้แพงอะไร รถเก๋งก็ให้มาแล้ว
ขอลงกับ กะบะ เถอะ อย่าลด option VA VE ให้มาก สงสารผู้บริโภค

ผมอยากได้ ถุงลมคู่หน้า ต้อง ควักงบ มากกว่า 800K ยิ่ง ISUZU ดันมีแค่ AT

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ข้อเท็จจริงที่น่าเศร้าก็คือ

พฤติกรรมผู้บริโภคล่าสุด ที่ได้ยินมากับหู

ลูกค้า ยอมซื้อ Vigo Pre Runner Stock เก่า ส่วนลดคันละ แสนกว่าบาท
โดยยอมไม่มีถุงลมนิรภัย ทั้งที่ รถรุ่นปีใหม่กว่า มีถุงลมคู่ และแพงกว่ากันนิดหน่อยแค่นั้น...

ทุกคนอยากได้ของดีราคาถูก
แต่ในเมื่อ มันต้องเลือกจริงๆแล้ว ว่าจะเอาของดีหรือของถูก
ผู้บริโภคจำนวนมาก จะเลือกของถูกก่อนของดีเสมอครับ

อ้อ Vigo ตัวกระบะส่งของ ได้ยินว่า มีถุงลมมาให้แล้ว

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถุงลมผมว่าจำเป็นนะครับ อย่างน้อย 1 ใบควรมีครับ ;)

ออฟไลน์ kris-lack

ใช้นาวาร่าคาริเบอร์ MT 4 ประตูค่ะ
ตอนซื้อมีถุงลมให้เฉพาะตัว AT คิดแล้วคิดอีก
แต่เมื่อดูค่างวดแล้ว ไม่ไหวจริงๆเลยเอาตัวMT

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ค่ายรองๆน่าทำนะเพราะเอาไปชูจดเด่นด้านระบบความปลอดภัยได้อีก ยิ่งทำทุกรุ่นผมว่าต้นทุนไม่น่าจะแพงมากเกินไปนัก ถุงลมคู่+ABS ตัวท๊อปๆก็มีม่านถุงลม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Fly to dream

คนไทยบางส่วนยังคิดว่าถุงลมกระแทกทำให้ตายอยู่เลย (เพราะตัวไม่รัดเข็มขัดมันเลยตาย)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
ส่วนตัวคิดว่า รุ่นเริ่ม ไม่ควรมีครับ   กระไฟฟ้าก็ไม่ควรมี   แต่ต้องมี ABS ให้ และราคาควรถูกกว่านี้หนักๆ

คนทั่วไปอาจจะคิดว่าจำเป็น แต่ถ้าเอามาขนของใช้งาน บ.ทั่วไปกำหนดอยู่แล้วนะครับว่าให้ขับเท่าไหร่

ถ้าคุณขับประมาทแล้วชน แล้วตาย ก็แสดงว่าคุณประมาทเอง

และลองคิดดูเล่นๆนะครับ บ.ๆนึง ซื้อ 100 คัน   ส่วนต่างมันตั้งเท่าไหร่แล้ว  ::)

ส่วนตัวคิดว่า รุ่นเริ่ม ไม่ควรมีครับ   กระไฟฟ้าก็ไม่ควรมี   แต่ต้องมี ABS ให้ และราคาควรถูกกว่านี้หนักๆ

คนทั่วไปอาจจะคิดว่าจำเป็น แต่ถ้าเอามาขนของใช้งาน บ.ทั่วไปกำหนดอยู่แล้วนะครับว่าให้ขับเท่าไหร่

ถ้าคุณขับประมาทแล้วชน แล้วตาย ก็แสดงว่าคุณประมาทเอง

และลองคิดดูเล่นๆนะครับ บ.ๆนึง ซื้อ 100 คัน   ส่วนต่างมันตั้งเท่าไหร่แล้ว  ::)

ผมกำลัง งง ว่า มี ABS แต่ไม่มี Airbag นี่ยิ่งแปลกกว่านะครับ
เพราะถ้าบอก รถขนของใช้ ความเร็วต่ำ Abs คงไม่จำเป็น
แต่ Airbag เราขับช้ามีคนมาชนหน้าเรามันก็ช่วยชีวิตเราได้นะ

ตอนนี้vigoก็มีถุงลมคู่มาให้ตั้งแต่รุ่นล่างสุดยันรุ่นท๊อปสุดแล้วนิครับ

ออฟไลน์ Highway Star

วีโก้ไงมีให้แล้วครับ ก็น่าชมเชยแม้โมเดลจะเก่ากับออฟชันอย่างอื่นน้อยไปหน่อยเมื่อเปรียบกับราคา
ผมว่ารถกระบะควร มี abs airbagคู่หน้าเป็นอุปกรณ์มาตรฐานมาให้ได้แล้วตัวทอปควรได้แอร์แบคข้างvsc/esc/esp กับtcs/trc เพราะราคารถก็ค่อนข้างสูงอยู่แล้ว แม้หลายคนจะบอกว่าไม่จำเป็นก็ตาม มีแต่ไม่ได้ใช้ก็ย่อมดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
ถ้าเป็นสมัยก่อนก็ว่าไปอย่างรถผมก็ไม่มีเหมือนกันเพราะว่าส่นต่างมันสูงอยู่เลยไม่เอา แต่ยุคนี้ควรมีให้ได้แล้ว

GreenG

• บุคคลทั่วไป
คนไทยบางส่วนยังคิดว่าถุงลมกระแทกทำให้ตายอยู่เลย (เพราะตัวไม่รัดเข็มขัดมันเลยตาย)
ที่ทำงานผม ไม่ยอมคาดเข็มขัดนะครับ

เอามาพาดเฉยๆ กัน ตร 555

ถ้ามีถุงลมละ ทำใจเลยคับ ไม่สวยแน่ๆ

ออฟไลน์ Volta

ถ้าทุกคนรู้ว่าประโยชน์ของถุงลมนิรภัยและ ABS มีไว้ใช้ทำอะไร ช่วยป้องกันและลดการบาดเจ็บได้มากน้อยแค่ไหน
เวลาจะตัดสินใจซื้อรถ เขาก็จะไห้ความสำคัญกับเรื่องนี้ครับ
เหมือนตอนที่มีการรณรงค์เรื่องการคาดเข็มขัดนิรภัย จนกลายเป็นมาตรฐานความปลอดภัยที่รถทุกคันต้องมี ไม่งั้นขายไม่ได้

แต่ก็อยากฝากไปถึงบริษัทรถทั้งหลายด้วยครับว่า โปรโมชั่นการขาย ส่วนลด 4-5 หมื่น เอามาแปลงเป็นถุงลม กับ ABS ดีกว่าใหม?

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ต้องยอมรับเลยว่าหลายๆคนห่วงไม่มีรถขับ หวงเงินไม่กี่หมื่น มากกว่าชีวิตตัวเองและคนนั่งข้างๆ ผมก็เคยเจอมากับตัวเหมือนกัน  :)

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

5 ปีให้หลังมานี้ อ่านเสป็ครถ รุ่นไหนไม่มี abs + 2 airbag
ผมตัดทิ้งจากตัวเลือกทันทีครับ

ว่าแล้วก็ขอพาดพิงกับ BT50PRO หน่อย จัดออฟชันไล่แขกมากๆ
ขาดๆเกินๆ สงสัยจะกลัวขายดี ;D

ออฟไลน์ norachon

• Jr. Member
  • **
;D ;D

เท่าที่มอง Option SAS ถุงลมนิรภัย คู่หน้าที่มีติดรถมาให้สำหรับกะบะ
ผมเห็นแต่จะมี แค่ รุ่น Top เท่านั้น ทั้งค่าย Mitsu , Isuzu , หรือมีในรถ ราคา 800K ขึ้นไป
มีเพียง Toyota เท่านั้นที่ให้มาในรุ่น ไม่ Top คือ Vigo ราคา 700K กว่าๆ
จึงไม่แปลกใจเลย ทำไม Toyota ขายดี

มีความเป็นไปได้ไหม ที่จะมีติดในรุ่นเริ่มต้น ถุงลมนิรภัย คู่หน้า หรือรุ่นต่ำกว่า Top ในรถ กะบะ

จริง ๆ ต้นทุน พวกนีมีมันไม่ได้แพงอะไร รถเก๋งก็ให้มาแล้ว
ขอลงกับ กะบะ เถอะ อย่าลด option VA VE ให้มาก สงสารผู้บริโภค

ผมอยากได้ ถุงลมคู่หน้า ต้อง ควักงบ มากกว่า 800K ยิ่ง ISUZU ดันมีแค่ AT

วีโก้ มีถุงลม ทุกรุ่นแล้วครับ

ออฟไลน์ frame@kk

อยากให้มี abs aribag ในทุกรุ่นเป็นมาตฐานไปเลย แบบกำหนดไปเลยว่าทุกรุ่นทุกยี่ห้อจะต้องมี
พวกตัวช่วยอย่างอื่นไม่ต้องมีก็ได้ ขอ2อย่างนี้เป็นพื้นฐาน แล้วก็มีการประชาสัมพันธ์แนะนำไปเลยว่า airbag มีประโยชน์ยังไง ทำงานยังไงให้คนทั่วไปได้รู้ได้ทราบ

อย่างที่พี่ๆได้บอกมา มีคนที่บอกว่าถ้าเลือกได้ก็จะไม่เอารุ่นที่มี airbag มีไปชนนิดชนหน่อยมันจะระเบิดใส่หน้า
มี abs แล้วมันจะมีระยะเบรคไกลขึ้น เบรคไม่ดี

ผมว่าน่าจะมีการทำความเข้าใจกันอย่างจริงจังไม่ใช่แค่เรื่องนี้ ทั้งไฟตัดหมอก ไฟผ่าหมาก อะไรพวกนี้

ไปเช็คมา Vigo จัดเต็มทุกรุ่น
ข้าน้อยขอคารวะ
ว่าแต่ ABS นี่ต้องเพิ่มอีกเป็นแสนเลยหรือ

ใจผมอยากขอ รุ่นล่าง ABS+AIR BAG คู่ ตอนนี้มีแล้ว Vigo ตัว 710K

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Vigo Single cab
มีแต่ถุงลมคู่หน้า ไม่มี ABS
รถที่ใช้งานบรรทุกเป็นหลักไม่เหมาะมี ABS รึเปล่าครับ :(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AMG GT

ที่บ้านออก  vigo smart cab  ตัวเตี้ยนะ  2.5 G  มีทุกลมคู่หน้าครับ(ตอนนั้นมีเฉพาะรุ่น G เท่านั้นที่จะได้ทุกลม)   ตอนนี้มีให้ทุกรุ่นแล้วก็น่าชื่นชมครับ   แต่อย่างว่าแหละครับจะเปลี่ยนโฉมแล้วมีอะไรต้องใส่มาให้หมด

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
ถ้ารัฐออกนโยบาย บังคับให้รถยนต์ที่ขายในไทยทุกรุ่นต้องมี ถุงลมนิรภัยคู่หน้าและABS มันคงจะดีนะครับ
เป็นมาตรฐานเดียวกันหมด ไม่ต้องเอามาเปรียบเทียบให้คิดมาก ที่เหลือจะมี VSC หรือถุงลมเพิ่มอีกก็ค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ Tyde

ส่วนตัวผมว่าABS มีโอกาศได้ใช้มากกว่า airbag ครับ  เพราะหลายเหตุการณ์หากมีABSให้ใช้  Airbag ก็ไม่ได้ใช้  เพราะถ้าชนหนักจริง Airbagก็ไม่ช่วยอะไร  ABSน่าจะผ่อนจากหนักมาเบาหรือไม่เกิดเลยได้มากกว่า  ดังนั้นหากหวงairbag ก็ให้ไว้ 1 ใบ แล้วเอาไปลงABSน่าจะดี  แต่อย่างไรก็ตามมีairbagไว้ก็ช่วยให้อาการบาดเจ็บน้อยลงได้เมื่อชน  ถ้าเป็นไปได้ก็ควรมีไว้  มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วมันดันไม่มี

สรุปทั้งABSและAirbag ควรมาเป็นอุปกรณ์พื้นฐานไม่ควรมาเป็นออพชั่นให้เลือก  แบบรถเปลือยๆก็ควรจะมี 2 อย่างนี้เป็นอุปกรณ์พื้นฐาน

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
ข้อเท็จจริงที่น่าเศร้าก็คือ

พฤติกรรมผู้บริโภคล่าสุด ที่ได้ยินมากับหู

ลูกค้า ยอมซื้อ Vigo Pre Runner Stock เก่า ส่วนลดคันละ แสนกว่าบาท
โดยยอมไม่มีถุงลมนิรภัย ทั้งที่ รถรุ่นปีใหม่กว่า มีถุงลมคู่ และแพงกว่ากันนิดหน่อยแค่นั้น...

ทุกคนอยากได้ของดีราคาถูก
แต่ในเมื่อ มันต้องเลือกจริงๆแล้ว ว่าจะเอาของดีหรือของถูก
ผู้บริโภคจำนวนมาก จะเลือกของถูกก่อนของดีเสมอครับ

อ้อ Vigo ตัวกระบะส่งของ ได้ยินว่า มีถุงลมมาให้แล้ว
ใช่เลยครับ..ยังไงคนส่วนใหญ่ก็เลือกของถูกไว้ก่อน
อย่าง Camry พอมีส่วนลด นี้ยอดขายก็ไม่ตก
ทั้งที่เอาเงินส่วนลดมาใส่ออฟชั่น ยังไงก็ใส่ไม้ได้เท่าคู่แข่ง

ออฟไลน์ TheGTO

• **
5 ปีให้หลังมานี้ อ่านเสป็ครถ รุ่นไหนไม่มี abs + 2 airbag

ว่าแล้วก็ขอพาดพิงกับ BT50PRO หน่อย จัดออฟชันไล่แขกมากๆ

ผมก็คิดเหมือนท่าน RUKTOOKKHON ที่รถรุ่นไหนไม่มี abs + 2 airbag ตัดทิ้งเช่นกัน
ขอพาดพิงด้วยว่า BT 50 PRO ตัว Top ยกสูงขับ 2 น่าจะมี EPS กับ TCS ได้แล้ว
(ตัวราคา 879,000) ผมยอมเพิ่มราคาอีกนิดหน่อยก็ได้
ถึงจะเป็นกระบะที่โดยรวมดีที่สุดก็ตาม
ผมเลยไปเล่นตัวอื่น ที่มีแทน ถึงราคาจะสูงกว่าก็ตาม

ปล.คหสต

ออฟไลน์ vellcap

รถกระบะในเมืองไทยตอนนี้
Airbag ทุกรุ่นมีแต่ใน Vigo
ABS + Airbag คู่หน้า แต่ Option เยอะในราคาถูก Ford Ranger XLT (XLS ก็ให้เยอะ แคชต่ไม่มี Airbag มีแต่ ABS)
ค่ายที่งก ABS งก Airbag ผมยกให้ Chevrolet Colorado 2013 กับ Mazda BT50Pro เลยครับ
ไม่รู้จะงกอะไรนักหนา โดยเฉพาะ Mazda ที Mazda 2 ล่ะให้มาครบทุกรุ่น
ส่วนกระบะตอนเดียว จำได้ว่าที่มี ABS + Airbag คู่หน้าจะเป็น Ford Ranger รุ่นที่แล้วนะครับ
จะว่าไปแล้ว ขอลามไปถึงรถเก๋งบางรุ่นหน่อยเถอะ
รุ่นเก่ามี ABS มี Airbag แต่พอรุ่นใหม่มาปุ๊ป ABS ดันหายไป ไฟเบรกดวงที่สามก็หายไปอีก ที่ปัดน้ำฝนหน่วงเวลาก็หายไป ในราคาที่เหมือนจะแพงขึ้น

ผมก็คิดเหมือนท่าน RUKTOOKKHON ที่รถรุ่นไหนไม่มี abs + 2 airbag ตัดทิ้งเช่นกัน
ขอพาดพิงด้วยว่า BT 50 PRO ตัว Top ยกสูงขับ 2 น่าจะมี EPS กับ TCS ได้แล้ว
(ตัวราคา 879,000) ผมยอมเพิ่มราคาอีกนิดหน่อยก็ได้
ถึงจะเป็นกระบะที่โดยรวมดีที่สุดก็ตาม
ผมเลยไปเล่นตัวอื่น ที่มีแทน ถึงราคาจะสูงกว่าก็ตาม

ปล.คหสต

Ford เหมือนกันครับ ถ้าอยากได้ ESP ต้องเลือก 3.2 เท่านั้น

ออฟไลน์ RUNDOG

• **
มันก็ต้องมีกั๊กๆกันไว้บ้างครับ แต่วีโก้ตัวใหม่นี่เรียกแขกเต็มที่ ออฟชั่นไม่มีกั๊ก ถุงลมก็ใส่มาซะทุกรุ่น เดี๋ยวค่ายอื่นก็ต้องทำตาม

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
กระบะตัวส่งของวีโก้ก็ออกตัวมีถุงลมคู่หน้ามาให้.

ออฟไลน์ shueji

• **
ตอนนี้วีโก้มีถุงลมทุกรุ่น ถ้าเลือกได้เลือกความปลอดภัยที่มีมากกว่าดีกว่า

ออฟไลน์ bojung

ผมเห็นหลายคนเลยครับที่ไปซื้อวีโก้ตัวก่อนปรับปรุงเพราะได้ส่วนลดเยอะ ผมเข้าใจว่าคนกลุ่มนี้มีกำลังเงินไม่สูงมากนัก และไม่ได้ต้องการว่ารถจะต้องมีแอร์แบ็ก เพราะก่อนหน้านี้ไม่มีเขาก็ยังขับกันมาได้ถ้าไม่ประมาท ดังนั้นถ้าเขาจะเน้นซื้อไปใช้งาน และไม่ได้ขับเร็ว เขาก็คงมองว่าไม่จำเป็น ขอให้ได้รถดีในราคาถูกดีกว่าครับ ส่วนตัวต่ำสุดที่ใส่แอร์แบ็กมาให้ตอนนี้น่าจะมีแต่วีโก้มั้งครับ ยี้ห้ออื่นยังไม่ได้ทำ แต่คาดว่าน่าจะทำตามมาเร็วๆ นี้ครับ

ออฟไลน์ lovehome

• **
วีโก้รุ่น STD มีครับ กระบะตามโรงงานส่งวิ่งกันไม่มีกลัวผมว่าเรื่องถุงลมเขาไม่ได้คิดเลย คิดแต่ว่าได้รถดีราคาถูก หลายคนยอมซื้อตัวเก่านะ ถ้ายังมีอยู่

ออฟไลน์ Thinkpad

• **
ผมว่าชั่วโมงนี้เล่น Vigo คุ้มสุดแล้วครับ Option จัดให้เต็มจริงจัง ถุุงลมคู่หน้าน่าจะเป็นมาตราฐานติดมาให้เลยนะครับ