ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถแปลกๆมาให้ชมกันค่ะ  (อ่าน 6999 ครั้ง)

ออฟไลน์ เหวิน can do

• Jr. Member
  • **
เอารถแปลกๆมาให้ชมกันค่ะ
« เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 23:02:07 »
สวัสดีค่ะ เพื่อนๆสมาชิก HLM ทุกคน วันนี้มีโอกาสเอารถแปลกๆ ที่ไม่มีในบ้านเรา เอ๊ะ!หรือมี  มาให้ทุกท่านชมกันค่ะ ถ้าใครเคยเห็นแล้วก็ไม่ต้องตื่นเต้นค่ะ ชมกันเล่นๆ ไป รถคันนี้ยี่ห้อ MITSUOKA รุ่น GALUE S50 นะคะ พอเห็นยี่ห้อ หลายๆท่านอาจจะคุ้นๆขึ้นมาบ้างแล้ว ใช่ค่ะ...ตอนนี้รถยี่ห้อนี้เข้ามาทำการตลาดในบ้านเราแล้ว 3 รุ่น ราคาก็แพงมหาโหด สมกับความแปลกเขาหละ แต่เราจะไม่พูดถึงนะคะ เดี๋ยวจะกลายเป็นการโฆษณาให้เค้าไป ค่าตัวก็ไม่ได้ แถมไม่ได้ส่งรถมาให้ทางเวบลองขับอีกต่างหาก  ก่อนอื่นขอเล่าเรื่องราวเกี่ยวกับรถยี่ห้อนี้ซะก่อนนะคะ (อ่านจากเวบนอก แปลมาแบบ งูๆ ปลาๆ ผิดถูกขออภัยด้วยค่ะ) บริษัท mitusoka สร้างรถรุ่นต่างๆ ขึ้นมาโดยการ นำตัวรถยี่ห้อ ที่มีขายในญี่ปุ่น เช่น TOYOTA NISSAN MITSUBISHI SUZUKI มาดัดแปลงรูปโฉมเสียใหม่ ให้เป็นตามคอนเซปท์ของแบรนด์ คือ คลาสสิคหรูหรา สไตล์รถอังกฤษ ยุคประมาณปี60's โดยมี bench mark ในการออกแบบหลักๆคือ jaguar rolls royce austin MG รถแต่ละคันจะประกอบด้วยมือ (ดูจากรูปแล้ว เหมือนอู่สีบ้านเราเลยค่ะ ประกอบกันแบบบ้านๆ นี่แหละ) โดยรุ่นแรกน่าจะราวๆ 20 ปีที่แล้วมั้งคะ ใช้พื้นฐานตัวรถจากพี่โตเค้า  เป็นไงคะ หน้าตาประหลาดดีไหม
Just a way I am.

• **
Re: เอารถแปลกๆมาให้ชมกันค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 23:15:34 »
ทีนี้ก็มาถึง นางเอกในวันนี้ของเราละค่ะ นางมาในแบบมาดผู้ดี อังกฤษ คลาสสิค หรูหรา  นี่คะ รูปโฉมของนาง

ด้านหน้าบ่งบอกถึงชาติตระกูลผู้ดีของนางอย่างชัดเจน มาถึงด้านข้างบ้าง

เริ่มเห็นอะไรแปลกไปหรือยังคะ ดูจากมุมข้างๆ ทำไมนางเป็นฝรั่งแคระแบบนี้นะ ดูจากหน้าตาแล้ว น่าจะยาวซัก 5 เมตร นี่ดูๆไป ก็พอกันกะรถ c-seg ญี่ปุ่นเองนะ เอ๊ะพอพูดถึง c-seg ญี่ปุ่น เหมือนมีกลิ่นอายของพี่โตโชยมานิดๆ ลองมองดูเส้นสายกรอบกระจกด้านข้าง มือจับประตู เสาaเสาb .....หว้ายๆ ใช่แล้ว นี่มันอัลติสโฉมเดียวกับที่บ้านเดี๊ยนเลยหนิ ดันผ่าไปทำศัลยกรรมซะเหมือนแหม่มเลยเชียว เอาจริงๆ นะคะ มองมุมนี้อารมณ์เหมือนมองคนศัลยกรรมเลยค่ะ เพราะเห็นถึงความพยายามของดีไซนเนอร์ที่จะนำเส้นสายด้านหน้าและหลังจากรถต้นแบบมายัดใส่เข้าไปในบอดี้ของอัลติส ซึ่งลักษณะของรถทั้งสองแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง ถามว่าสวยไหมก็ตอบยากเนอะ ถามว่าเนียนไหม ก็ไม่ ยังเห็นรอยต่อระหว่างบอดี้หลักกับชิ้นส่วนที่ดัดแปลงลงไป แต่ถ้าถามถึงความโดดเด่น ความมีเอกลักษณ์ ใช่เลยค่ะ ยอมรับ

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 23:29:33 »
มาถึงด้านท้าย อืม มันไม่ใช่ท้าย rolls royce นะ คุ้นๆว่ามันเป็นท้าย cadillac มากกว่า เหมือนเคยเห็นในหนังฝรั่ง ทำไมมันถึงหัวมังกุท้ายมังกรแบบนี้นะ แม่คนนี้ แต่จะว่าไปก็ดูลงตัวดีเลยที่เดียว

มาดูภายในกันบ้าง ช่างดูคุ้นเคยเสียจริงๆเลยเชียวมุมนี้ อัพเกรดเบาะเป็นหนังลายลูกบวบ สไตล์โบราณ พร้อมลายไม้ซะด้วย ดูๆไป เหมือนงานประดับยนต์บ้านเราเลยเนอะ

อ่านจากสเปค มันคือตัวรถ toyota axio ซึ่งก็คืออัลติสบ้านเรา แต่ใช้เครื่องแค่ 1.5 ลิตรเองนะคะ ถ้ามองเผินๆ ก็เหมือนงานดัดแปลงรถทั่วไป บ้านเราก็มีเนอะที่ทำแบบนี้ แต่ไม่ได้ทำเป็นล่ำเป็นสันออกขาย อย่างมากก็ทำคันสองคัน ส่วนใหญ่เป็นงานไฟเบอร์ แต่พอดูราคาขายเท่านั้นแหละค่ะ หงายเงิบเลย ค่าตัวนางอัพขึ้นจากaxio เดิมๆ ประมาณ 50 % เชียวคะ ทั้งๆ ที่ไม่ได้มีอะไรเพิ่มเติ่มเลย นอกจากงานดีไซน์ และที่เงิบยิ่งกว่านั้นคือ
"มันขายได้ค่ะ" ขายได้จริงๆนะ มีคนซื้อไปขับทั่วเกาะญี่ปุ่นเลย ถึงแม้ยอดขายจะไม่เยอะแต่ก็มีวิ่งทั่วญี่ปุ่นละกันน่า

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 23:37:47 »
พอมาถึงตรงนี้แล้ว ก็ได้ไอเดียบรรเจิดขึ้นมาว่า ถ้ารถอัลติสคันที่บ้านเรามันเก่าแล้ว ถ้ามันน่าเบื่อแล้ว เราทำรถเราเป็นนี้บ้างดีกว่า สั่งพาร์ทมือสองจากญี่ปุ่นมาให้ช่างไทยดัดแปลงเข้าไป คงไม่เกินฝีมือหรอกน่า ดีไม่ดีจะเนียนกว่าต้นฉบับเอา อารมณ์เหมือนพวกที่สั่งพาร์ท evo มาใส่แลนเซอร์อ่ะค่ะ คงจะดึงดูดสายตาคนบนท้องถนนได้เยอะกว่าอัลติสเดิมๆ แน่ อิอ.....ท้ายสุดก็ขอจบการนำเสนอ น้องอัลติสในเวอร์ชั่นอัพหน้าให้เป็นแหม่มแต่ก็ยังตัวแคระเหมือนเดิม ไว้เท่านี้นะคะ ถ้ามีโอกาสเจอรถอะไรแปลกๆ เจ๋งๆ อีก จะนำมาให้ชมใหม่ค่ะ ;)

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 16:41:56 »
ขอบคุณครับ