ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนสมาชิกคิดว่า ถ้ายาริสไม่ใช่อีโคคาร์มันจะขายดีขนาดนี้มั้ยคะ  (อ่าน 4372 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ที่ถามเพราะว่า ที่คอนโดเห็น 4 คันแล้วค่ะ ประมาณว่าก่อนหน้านี้โมเดลเก่าไม่มีเลยซักคัน
จึงอยากถามความเห็นเพื่อนสมาชิกว่า ถ้าเขาใส่เครื่อง 1.5 และชนกับพวก 1.5 ด้วยกัน
ยอดขายจะดีขึ้นกว่าตัวเก่ามั้ยคะ

ขอบคุณทุกความเห็นและขออภัยถ้ากระทู้ไร้สาระค่ะ

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
อาจจะขายดีนะครับ ถ้าเป็นเครื่องเดิมเกียร์เดิมเหมือนวีออส เพราะเป็นเทคโนโลยีที่ช่างติดแก็สคุ้นเคยมาเป็นสิบปีแล้ว

(ความรู้สึก เหมือนด้อยพัฒนาด้านเครื่องยนต์ยังไงก็ไม่รู้)

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
ผมว่าไม่เกี่ยวครับ โฉมนี้ขายดีเพราะหน้าตาล้วนๆ ของเดิมดูแทบไม่ได้ เป็นรถที่ได้ฟรีก็ขายทิ้งซื้อคันอื่นเลยสำหรับผม

แต่ตัวใหม่งามจริง สวยกว่าคู่แข่งเยอะ โดยเฉพาะพี่ฮอน

ออฟไลน์ udis

ผมว่ามันสวยกว่าตัวเดิมมากครับ ลงตัวดีครับ

ออฟไลน์ H.

ถ้า 1.5 ราคาเปิดมาเท่าๆแจ้ซตัวปัจจุบันแต่ได้ยาริส ผมว่าก็ขายดีเหมือนเดิมจนกว่าแจ้สไหม่จะมานั้นแหละ
H.

ออฟไลน์ AMG GT

ขายดีคร้บ เพราะว่า มันสวยนะผมว่าสวยกว่า vios อีกและสวยกว่า jazz ปัจจุบัน   และอีกอย่างเพราะเป็นโตโยต้าไงครับ
ผมว่ามัยสวยกว่า mz2 และ sonic  แต่ให้สวยพอๆกับ jazz ใหม่และ fiesta อิอิ

ออฟไลน์ TorTy

ผมว่าไม่เกี่ยวครับ โฉมนี้ขายดีเพราะหน้าตาล้วนๆ ของเดิมดูแทบไม่ได้ เป็นรถที่ได้ฟรีก็ขายทิ้งซื้อคันอื่นเลยสำหรับผม

แต่ตัวใหม่งามจริง สวยกว่าคู่แข่งเยอะ โดยเฉพาะพี่ฮอน
ผมกลับชอบภายนอกตัวเดิมมากกว่าแต่ภายในให้ตัวใหม่อย่างว่าเรื่องสวยงามนี้แล้วแต่จะมอง ;D

ออฟไลน์ nimnim_thailand

สวยกว่าเดิมมาก และเป็นโตโยต้า

ออฟไลน์ decptt

มันได้อานิสงค์ภาษีอีโคคาร์มาด้วย
ถ้าไม่มีภาษี ราคาคงอยู่แถวแจ๊ส
ถ้าถามผม ผมคงรอแจ๊ส

ถ้าถามว่า ขายดีไหม ถ้าราคาเดิมอ๊อฟชั่นเดิม ขายดี ถ้าราคาแจ๊ส ยอดหายแน่นอนครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่เท่านี้แน่นอนครับเพราะปกติคนไทยชอบรถ 4 ประตูมากกว่าอยู่แล้วและถ้าไม่ใช่ Eco Car จะจ่ายภาษีแพงกว่าทำให้ราคาแพงกว่านี้เยอะถ้าเทียบกับตัวก่อนก็แพงกว่าวีออส ที่ตอนนี้ขายดีส่วนหนึ่งก็พยายามสื่อว่าเป็นยาริสใหม่ที่ลดเครื่องเป็น 1.2 เพื่อประหยัดน้ำมันแต่ราคาถูกกว่ากันเป็นแสนคนที่จะซื้อวีออสต้องหันมาพิจารณายาริสก่อน ถ้าไม่ได้จุดเด่นเรื่องราคาแล้วผมว่ายอดขายต่ำกว่านี้ครึ่งนึง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ gundam126

ขอตอบในฐานะที่ซื้อมาใช้เองนะครับ ผมมีงบจำกัด อยากได้รถประหยัดน้ำมัน ขับในเมืองเป็นหลักแต่ออกต่างจังหวัดได้ ขับไม่เร็ว มีที่กันแดดกันฝนได้(ปกติขี่มอเตอไซค์มากกว่าเพราะมันซอกแซกได้) ถ้าชนก็ขอให้มีศูนย์ซ่อมเยอะๆ ยี่ห้อแปะตราโตโยต้าความคิดที่ว่าขายต่อราคาน่าจะตกน้อยกว่ายี่ห้ออื่น รถกว้างกว่ายี่ห้ออื่นในคำว่าeco car คงจะมีคนคิดแบบผมบ้างแหละ ถึงเทใจกันเลือกยาริสใหม่ แต่ผมออกรุ่นJนะ ตอนนี้ใช้ซื้อกับข้าว เพราะเวลาไปทำงานขี่มอเตอไซค์ไปหรือถ้าไปติดต่องานไกลๆก็ใช้แคมรี่ไม่ก็ฟอจูนเนอร์

ออฟไลน์ O_o"

ถ้าเอา jazz หรือ mazda 2 มาตีตั๋วเด็กแบบนี้บ้างสิ

ออฟไลน์ kris-lack

ขอตอบในฐานะที่ซื้อมาใช้เองนะครับ ผมมีงบจำกัด อยากได้รถประหยัดน้ำมัน ขับในเมืองเป็นหลักแต่ออกต่างจังหวัดได้ ขับไม่เร็ว มีที่กันแดดกันฝนได้(ปกติขี่มอเตอไซค์มากกว่าเพราะมันซอกแซกได้) ถ้าชนก็ขอให้มีศูนย์ซ่อมเยอะๆ ยี่ห้อแปะตราโตโยต้าความคิดที่ว่าขายต่อราคาน่าจะตกน้อยกว่ายี่ห้ออื่น รถกว้างกว่ายี่ห้ออื่นในคำว่าeco car คงจะมีคนคิดแบบผมบ้างแหละ ถึงเทใจกันเลือกยาริสใหม่ แต่ผมออกรุ่นJนะ ตอนนี้ใช้ซื้อกับข้าว เพราะเวลาไปทำงานขี่มอเตอไซค์ไปหรือถ้าไปติดต่องานไกลๆก็ใช้แคมรี่ไม่ก็ฟอจูนเนอร์
เอ่อ เราถามว่า สมมุติมันเป็นแบบเดิม คือ เครื่อง 1.5 แล้วไปสู้กับพวก 1.5 ด้วยกัน ยอดขายจะเป็นอย่างไรค่ะ
ไม่ได้หมายความว่าตัวปัจจุบันมันไม่ดีค่ะ แค่เรื่องสมมุติ

ออฟไลน์ PAN

ขายไม่ดีเท่าตอนนี้แน่นอน ลองคิดดูขนาด Eco-car 4 ประตูยังขายได้มากกว่า5ประตู เพราะคนไทยมักชอบรถ4ประตูมากกว่าถ้าราคาไม่ต่างจาก vios คงยอดขายแย่กว่าvios อีกแน่นอนเลยครับ ที่ขายได้ดีเพราะราคาถูกกว่า yaris ตัวเก่าแถมสวยกว่า vios ตัวปัจจุบัน ถ้ามองในมุมมองที่ว่าคนไม่สนใจว่าเป็นeco car เครื่อง 1,200cc

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ต้องยอมรับที่ขายดีขนาดนี้ ส่วนหนึ่งเพราะมันเป็น Ecocar ที่หลายคนไม่รู้ว่ามันเป็น Ecocar

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ลองไปดูยาริสเก่าสิครับ รถคันเล็กกว่าวีออสแต่ดันตั้งราคาสูงกว่า
พอตลาดเริ่มอยู่ตัวก็ขายได้นิดเดียว
ผิดกับวีออสที่ขายได้เรื่อยๆ จนหมดอายุตลาด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ตอนแรกผมก้อว่าหน้ามันแก่

ดูไปดูมา หน้ามันก้แก่อยู่ แต่ตูดมันแปลกสุด ดูไปดูมาก้อสวยขึ้นๆ

เปนรถที่น่าใช้อีกคันนะครับ ถ้า1.5 อาจไม่น่าสนใจเท่าเปน eco เพราะผมเองก็เริ่มไม่ไหวกับน้ำมันแพง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
วัดลำบาก

ถ้าใส่ 1.5 คนบางคนอาจหันมาคบ

และก็เช่นกัน คนบางคนที่ซื้อ อาจจะไม่ซื้อ

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าเครื่องไม่ใช่ประเด็นที่จะเปลี่ยนแปลงยอดขายขนาดนั้นหรอกครับ

วาง 1.2  บางคนชอบ  บางคนไม่ชอบ

แต่ถ้าวาง 1.5 ก็อาจจะได้ลูกค้าเพิ่มมาอีกกลุ่ม  กับเสียไปอีกกลุ่ม

อยู่ที่ด้านอื่นๆมากกว่า

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
กระทู้ไม่ไร้สาระหรอกครับ ผมชอบนะกระทู้ที่พูดถึงรถในเชิงธุรกิจ

ผมคิดว่าขายไม่ดีเท่าครับ เหตุผลคือ สิ่งที่ Eco car ได้เปรียบ B seg มันคือ ฐานภาษี (ในอนาคตจะได้เปรียบกว่าเดิมอีก)

ผมจำตัวเลขไม่ได้ แต้ภาษี Yaris น่าจะถูกกว่า B seg ราวๆ 4 หมื่น พอเห็นอะไรมั๊ยว่า ในขนาดที่ Yaris ได้เปรียบเรื่องต้นทุนข้อนข้างมาก (นับแค่ภาษีเกือบ 10%) แต่กลับมีอะไรใส่มาน้อยกว่าชัดเกินไป ในราคาที่ไม่ต่างกันนัก มันเหมือนการแสดงปัญหาของฝ่ายบัญชี การเงิน ?

ตอนแรกที่ City ยังไม่เปิดตัว ผมคิดว่า Jazz จะเอาอะไรไปสู้นะ .... ตอนนี้หายสงสัยแล้ว