ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถมา 10 ปีพึ่งเคยเจอคนขับรถแบบนี้ครับ...  (อ่าน 9801 ครั้ง)

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
Re: ขับรถมา 10 ปีพึ่งเคยเจอคนขับรถแบบนี้ครับ...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 08:56:20 »
คันหน้าอารมณ์ร้อนไปหน่อย

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: ขับรถมา 10 ปีพึ่งเคยเจอคนขับรถแบบนี้ครับ...
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 15:47:51 »
ไม่แปลกหรอกครับ คนสมัยนี้

รถแพงๆก็ไม่ได้วัดระดับสันดานคน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 16:51:12 »
อยากจะบอกว่า

อย่าขับจี้คันข้างหน้ามากไป อย่าชิดคันข้างหน้ามากไปครับ เว้นระยะกันไว้หน่อย
เหตุผลเพราะ เพื่อความปลอดภัย จะได้มีระยะเบรกเผื่อไว้มากพอในกรณีที่มีเหตุให้ต้องเบรกฉุกเฉิน
จะได้ไม่ชนท้ายกัน ไม่มีใครอยากเสียเวลา เพราะความมักง่ายของคนอื่นครับ คุณเองก็คงรู้สึกเช่นกัน จริงไหม?

ไม่ต้องใครอื่นหรอกครับ
ผมเองก็ไม่ชอบให้ใครมาจี้ตูดรถผมเช่นเดียวกัน
และ ผมพร้อมที่จะเล่นงานกลับได้ ถ้ามาจี้มากจนเกินไป

ผมให้โอกาส แค่ 2 ครั้ง เพราะครั้งที่ 3 ผมจะทำยังไงก็ได้ให้คุณได้รู้ตัว
ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับสถานการณ์....และแน่นอนว่า มันจบไม่สวยแน่ๆ

ดังนั้น อย่าไปขับจี้ตูดแบบนี้กับใครเข้าอีกเด็ดขาดนะครับผม

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 22:25:34 »
อยากจะบอกว่า

อย่าขับจี้คันข้างหน้ามากไป อย่าชิดคันข้างหน้ามากไปครับ เว้นระยะกันไว้หน่อย
เหตุผลเพราะ เพื่อความปลอดภัย จะได้มีระยะเบรกเผื่อไว้มากพอในกรณีที่มีเหตุให้ต้องเบรกฉุกเฉิน
จะได้ไม่ชนท้ายกัน ไม่มีใครอยากเสียเวลา เพราะความมักง่ายของคนอื่นครับ คุณเองก็คงรู้สึกเช่นกัน จริงไหม?

ไม่ต้องใครอื่นหรอกครับ
ผมเองก็ไม่ชอบให้ใครมาจี้ตูดรถผมเช่นเดียวกัน
และ ผมพร้อมที่จะเล่นงานกลับได้ ถ้ามาจี้มากจนเกินไป

ผมให้โอกาส แค่ 2 ครั้ง เพราะครั้งที่ 3 ผมจะทำยังไงก็ได้ให้คุณได้รู้ตัว
ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับสถานการณ์....และแน่นอนว่า มันจบไม่สวยแน่ๆ

ดังนั้น อย่าไปขับจี้ตูดแบบนี้กับใครเข้าอีกเด็ดขาดนะครับผม

ครับพี่จิมมี่ ผมอยากรบกวนถามพี่นิดนึงครับว่า มาสด้า 3 ตัวปัจจุบันเครื่อง 2000 เบรคเดิม ๆ รถเดิมเลย ทำไมเบรคไม่ค่ออยู่เลยครับพี่ ต้องใช้แรงเท้าเหยียบเบรคลึกกว่ารถรุ่นอื่น เช่น มาสด้า 2 ถึงจะหยุดได้ครับ (แต่ก็ลื่นๆอยู่ดี)

ไม่รู้ว่าตอนพี่จิมมี่ลองขับรู้สึกแบบนี้รึเปล่าครับ? รถผมพึ่งวิ่ง 6 พันกิโลเมตรครับผม

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 22:33:17 »
ผมว่า อยู่ที่มุมมอง ยอมรับ บางทีเราก็กวน เพราะคันหน้าช้าเหลือเกิน แต่เขาอาจจะไม่พอใจ ก็กวนกลับ ก็เรื่องปกติครับ

คุณก็ใช้คำว่าจี้ แต่สุดท้าย คุณก็บอกว่า จี้แบบเว้น 1 คัน นั่นเป็นการขับปกติ ผมคิดว่า ถ้าแบบนั้น เขาก็ไม่น่าจะหลับให้คุณขึ้นนำ เพราะไม่ได้จี้ให้หลบ ขอโทษนะครับ เล่ายังไม่ครบหรือป่าว เพราะหากเว้น 1 คัน สำหรับผม ก็คงไม่หลบให้ และไม่ได้ต้องจี้ติดท้ายคุณขนาดนั้นครับ

หากเราจับคันนั้นมาเล่าได้ ผมว่าก็คงเล่าคนละเรื่อง เพราะความรู้สึกจังหวะนั้น คงต่างคนต่างคิด

ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ไม่ถูกยั่วคงไม่โกรธ รถขับกันเต็มถนน ทำไมต้องเล่นคุณด้วยหละครับ (แต่บางทีคุณอาจจะไม่รู้ตัวนะ) อภัยซึ่งกันและกันไปเถอะ อาจจะเจอกันครั้งเดียวเองครับ

ปล. คุณบอกยี่ห้อรถกับทะเบียนของคู่กรณี แต่คุณยังไม่บอกแม้แต่ยี่ห้อรถคุณเลยอะครับ ผมว่าไม่แฟร์นะ เพราะงานนี้คุณกำลังชี้ชัดว่าเขาผิดอะครับ

ปลล. ถ้าเป็นผมเจอทะเบียนแบบที่คุณว่า ผมไม่ยุ่งหรอกครับ พวกนี้ 99% ผมเชื่อว่าพกปืนนะครับ ระวังตัวไว้ดีกว่าครับ

ขอโทษนะครับที่บางคำ ผมอาจจะพิมพ์ผิดคำไป

สำหรับเมื่อวานผมขับ มาสด้า 3 ตัวปัจจุบันที่กำลังจะตกรุ่น ตัว 5 ประตูไปครับ ป้ายยังแดงอยู่ ทะเบียน 0535

ส่วนปกติผมจะขับ series 5 e60 หรือ w204 ครับ ซึ่งรถมันจะหน้ายาวกว่า เพราะฉะนั้นผมจะเว้นจากคันหน้าห่างค่อนข้างเยอะกว่าคันนี้ครับ

ออฟไลน์ sansan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2014, 22:45:37 »
ส่วนตัวผม ถ้าคิดจะจี้ตูดใครก็ต้องทำใจ ว่าเค้าจะเอาคืนครับ หรือไม่งั้นก็ ขับเรื่อยๆ สบายใจดีครับ